เรื่อง ปรับกระจกมองข้างกันกี่องศาบ้างคับ เอา ทริก มาฝาก เล็กๆ น้อยๆ ขับขี่ปลอดภัยคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย maythee, 25 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ปรับกระจกมองข้างกันกี่องศาบ้างคับ เอาทริกมาฝากเล็กๆน้อยๆขับขี่ปลอดภัยคับ ลดจุดบอดของสายตา บนถนน ปรับ 90 องศา

แปลงเป็น pdf แล้วนะคับ ตอนแรกมาเป็น power point เวปบอร์ดไม่ support เลยไม่ได้ลงแบบเต็มๆให้ เป็น การวิจัยของทาง อเมริกาคับเพื่อหาสาเหคุของการเกิดอุบัติเหตุ 60% มาจากการที่อ้างว่ามองไม่เห็น โหลดไปเปิดดูเองนะคับ ขอโทดที่ทำให้ไม่เคลีย :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2009
  2. เจ้าพ่อ

เจ้าพ่อ New Member Member

9
    0
    0
    งงอะครับ อธิบายละเอียดๆได้ไหมครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ

3. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    หันกระจก 90 องศา มันก็ ไม่ต้องปรับกระจกเลยสิ แต่รถมาข้างใกล้ๆเรา
    ก็ มองไม่เห็น

ส่วนตัวผมว่า เราปรับให้ที่ เราสามารถเห็นเลนข้างรถเรา อย่างน้อย 1 เลน ดีที่สุด เพราะ

เราก็ควรจะเปลี่ยน เลน ทีละ 1 เลน เท่านั้น ไม่ควร เปลี่ยนครั้งเดียวหลายเลน อันตรายมาก!

4. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ยังงงอยู่ครับ

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    มีจุดบอดจริง ๆ
    หลาย ๆ คนคงเคยเจอ โดยเฉพาะด้านซ้าย หลาย ๆ ครั้งที่มองไม่เห็นรถด้านเลนซ้ายในบางมุม

สไตส์ของผมก็จะประมาณว่า ปรับกระจกข้างให้กว้างที่สุดแต่ยังคงเห็นข้างรถเรานิด ๆ (มองไม่เห็นข้างรถแล้วมันยังงัยไม่รู้) เวลามองกระจกข้างก็อาศัยโยกตัวเองช่วยบ้างบางครั้ง และปรับกระจกมองหลังให้มุมมองค่อนมาทางซ้ายหน่อย ๆ ช่วยปิดจุดบอดบางจุดได้ ส่วนด้านขวามือมองง่ายและระวังง่ายกว่าทางซ้ายเยอะ ใช้หางตาเหลือบมองร่วมกับกระจกมองข้างก็ยังได้ ยิ่งขับเร็วแช่ขวายิ่งสบายเลย
    อีกอย่าง ขับรถต้องมีเหลือบมองด้านหลังบ้างเป็นระยะ จะได้รู้ว่ามีใครตามมา ใกล้ไกล

แล้วแต่ถนัดเลยครับ

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    รถแต่ละคันปรับมุมมองกระจกมองข้างไม่เหมือนกัน ต้องดูที่เสา B เสา C ด้วยว่ากระจกมองหลังสามารถเสริมได้แค่ไหน

ส่วนใหญ่การปรับก็ให้มองเห็นข้างรถตัวเองนิดหน่อย เพื่อใช้เป็น Reference ว่ามีรถหรือสิ่งกีดขวางอยู่ข้าง-หลังรถเราแค่ไหน ถ้าเราปรับกระจกมองข้างแบบไม่เห็นข้างรถเราเองเลย ก็จะได้มองมองกว่าขึ้นก็จริง แต่เราไม่สามารถกะระยะ ทำให้ไม่กล้าหรือมั่นใจที่จะเปลี่ยนเลน

---------- Post added at 09:59:11 ---------- Previous post was at 09:58:56 ----------

รถแต่ละคันปรับมุมมองกระจกมองข้างไม่เหมือนกัน ต้องดูที่เสา B เสา C ด้วยว่ากระจกมองหลังสามารถเสริมได้แค่ไหน

ส่วนใหญ่การปรับก็ให้มองเห็นข้างรถตัวเองนิดหน่อย เพื่อใช้เป็น Reference ว่ามีรถหรือสิ่งกีดขวางอยู่ข้าง-หลังรถเราแค่ไหน ถ้าเราปรับกระจกมองข้างแบบไม่เห็นข้างรถเราเองเลย ก็จะได้มองมองกว่าขึ้นก็จริง แต่เราไม่สามารถกะระยะ ทำให้ไม่กล้าหรือมั่นใจที่จะเปลี่ยนเลน

7. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    มาหาความรู้คับ:cool:

8. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ปรับตามความถนัดของตัวเองดีกว่าครับ

9. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    รถแต่ละคัน สูง ต่ำ ก้อไม่เท่ากัน

รางเบาะก้อ สูง ต่ำไม่เท่ากัน

คนขับก้อ สูง ไม่เท่ากัน

ปรับที่เราคิดว่าถนัด และมั่นใจที่สุดครับ

---------- Post added at 11:58:35 ---------- Previous post was at 11:58:19 ----------

รถแต่ละคัน สูง ต่ำ ก้อไม่เท่ากัน

รางเบาะก้อ สูง ต่ำไม่เท่ากัน

คนขับก้อ สูง ไม่เท่ากัน

ปรับที่เราคิดว่าถนัด และมั่นใจที่สุดครับ

10. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    อัพเดทไฟล์ตัวเต็ม ให้แล้วนะคับด้านบน

11. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    แวะมาหาความรู้ครับ....อิอิ
    ผมไม่ค่อยเชื่อใจกระจกมากนัก
    ของผมหันไปมองเลยครับเวลาที่ไม่มีรถด้านหน้าหรือไม่แน่ใจในบางจังหวะ

12. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ขอบคุณครับ
    แต่ละท่านก็ปรับไม่เท่ากันเพราะความถนัดต่างกัน

13. ของผมไม่มีหลักการอะไรมากมายหรอกครับ จะขับทีก็ปรับกันทีนึง
    ขับในเมืองก็ปรับอย่างนึง ออกต่างจังหวัดก็ปรับอย่างนึง จะถอยจอด
    ก็ปรับอย่างนึง เอาให้มันเห็นสิ่งที่เราอยากจะเห็นก็แล้วกันครับ

แต่ยังไงก็ขอบคุณ สำหรับความรู้ด้วยก็แล้วกันครับ

14. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมก็ปรับตามถนัด แต่เมื่อวาน ขับแซงรถมอเตอร์ไซ ก็วิ่งไปได้ไม่ไกล รถคันหน้าชลอเพื่อจะข้ามไปอีกฝั่ง
    ทำให้ผมต้องเปลี่ยนเลนกลับไปเลนซ้าย ผมก็มองกระจก แต่มองไม่เห็นมอเตอร์ไซ เลยหันหลังไปมอง แปลกครับ มองไม่เห็น จำได้ว่าเพิ่งแซงมา สรุปแล้ว มอเตอร์ไซคันนั้น วิ่งอยู่ในตำแหน่งที่กระจกมองข้างมองไม่เห็น แล้วที่ผมหันไปมองไม่เห็น เพราะว่าเค้าอยู่ในตำแหน่ง ที่เสา หลังผมบังอยู่ เป็นไปได้ที่เราจะมองไม่เห็น จึงฝากให้เพื่อนๆระวังด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้