ขอถามเรื่องเสาฮาฟ เวลาขึ้นสุด-ลงสุด จะมีเสียงดังกึ๊กๆๆๆ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย x ek96, 28 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. x ek96

x ek96 New Member Member

183
    6
    0
    ขอถามเรื่องเสาฮาฟ เวลาขึ้นสุด-ลงสุด จะมีเสียงดังกึ๊กๆๆๆ คล้ายๆเฟืองมันปีนกันอะคับ แก้ไขอย่างไรดีคับ เพื่อนๆช่วยแนะนำทีคับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    วิธีที่ผมแก้ไขเบื้องต้น คือ เอาโซแนก ฉีดไปที่เสา ครับ แล้ว เอาลง เอาขึ้น แล้วก็เช็ดคราบฝุ่นที่ติดขึ้นมากับโซแนก ออก แล้วก็ฉีดใหม่ ทำซ้ำเรื่อย ๆ จนสิ่งสกปรก หายไป แล้วก็เช็ดให้แห้งครับ

ถ้ายังไม่หาย อาจต้องรื้อดูด้านในครับ เฟืองน่าจะเริ่มแตก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2009
  3. x ek96

183
    6
    0
    มันจะมีเสียงหลังจากที่เสา ขึ้นสุดแล้ว กับลงสุดแล้วอะคับ ระหว่างที่ขึ้นปรกติดีคับ แต่ถ้ากดเป็นฮาฟไม่มีเสียงคับ

4. takuro

takuro New Member Member

78
    6
    0
    อาการเดียวกันเลยครับ แต่ตอนนี้หนักกว่า ลงไม่สุดแล้วครับ ตอนนี้เลยอัดโซแน็กลงไป ถ้าไม่ดีสงสัยต้องแกะมาซ่อมแน่ๆ :cry:

5. x ek96

183
    6
    0
    สาเหตุมันเกิดจากอะไร แล้วจะแก้ยังไงดีคับ เพื่อนๆมี่มีประสบการณ์ช่วยแชร์ความรู้หน่อยคับ ก่อนที่จะหนักกว่านี้

6. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    เคยเป็นครับ อาการเดียวกันเลย สาเหตุ น่าจะมาจากที่ตัวเสางอหรือคด ก็เป็นได้
    เคยจะรื้อแล้วมันแกะไม่ออก ที่ตัวเสานะ

7. OneNess_02

OneNess_02 New Member Member

66
    13
    0
    ผมขออนุญาตเสริมครับ จากที่ผมเคยรื้อดูแล้วเราต้องตั้งเฟืองที่มีแผ่นทองแดงติดอยู่
    ซึ่งตอนตั้งเราต้องลองไปด้วย (ลองทำดูกันนะครับไม่ยากอย่างที่คิดแต่อาจจะไม่หายขาดแต่ช่วยได้เยอะครับ)
    ทั้งนี้เริ่มจากกระทู้ด้านบนก่อนนะครับ หล่อลื่นก่อนครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:35:08 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:34:49 ----------

ผมขออนุญาตเสริมครับ จากที่ผมเคยรื้อดูแล้วเราต้องตั้งเฟืองที่มีแผ่นทองแดงติดอยู่
    ซึ่งตอนตั้งเราต้องลองไปด้วย (ลองทำดูกันนะครับไม่ยากอย่างที่คิดแต่อาจจะไม่หายขาดแต่ช่วยได้เยอะครับ)
    ทั้งนี้เริ่มจากกระทู้ด้านบนก่อนนะครับ หล่อลื่นก่อนครับ

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ครับ ตามนั้นเลยคับ ผมก้อเอาSonax ฉีดเหมือนกันคับ ก่อนจะล้างรถคับ

9. Natt_EK

Natt_EK New Member Member

86
    14
    0
    ดีเลยครับ เพราะเป็นอาการนี้อยู่เหมือนกัน

10. x ek96

183
    6
    0
    เดวต้องกลับไปลองคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้