แนะนำรายการ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย guru_b11, 12 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. guru_b11

guru_b11 New Member Member

64
    1
    0
    [COรายวิทยุเรื่องรถรายการmotorservice fm 90.5 ทุกวันเสาร์เวลา09.00-11.00 มีทุกเรื่องในวงการยานนยต์ ไม่ว่าจะเป็นรถใหม่หรือรถเก๋าร่วมไปถึงประกันลองฟังกันดู นLOR="Red"][/COLOR]

2. guru_b11

64
    1
    0
    แนะนำร้านทำรถ

1. สมัดร ทำเบาะหุ่มพวงมาลัยหนังแท้1500ต่อวงถ้ามีรูด้วย1900 เบอร์โทร081-3387998(หน้งดำด้านแดงก์มี

2. ร้านท่ไอเสียเฉลิมเฮดเดอร์ 02-9438618 งานสวยราคาเบาๆ
    3. วิญญู โช็ดอัพทำโช็ดมืออาชีพตัวจริงเลย081-8180178

3. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    วิญญู นี้ เคยไปลอง ละ

แต่ไม่ได้ทำ เพราะนัดคิว แล้ว ไม่เป้นนัด

วันนัด อุตส่าห์ ไปแต่เช้า ดันบอกเราว่าทำไม่ทัน

ทั้งๆ ที่เป้นคนนัดคิวเราเอง

แต่เห็นหลายคนว่าดี ว่างๆ อาจจะไปลองอีกรอบ

4. guru_b11

64
    1
    0
    ขี้แก็สเจ้าปัญหา

ขี้แก็สของที่ต้องถ่ายทิ้ง
    ขี้แก็สเกิดจากสารตกแต่งกลิ่นที่เติมเข้าไปในเนื่อแก็ส เมื่อใช้ไปเรื่อยๆ สารดังกล่าวจะแยกตัวออกจากแก็สและสะสม จะมีลักษณะเหมือนคราบน้ำมันเครื่องแต่เหนียวติดผิวโลหะ มีสีเหลืองและมีตะกอนปะปน ซึ้งตะกอนเกิดจากสนิมที่ถังแก็สหรืออาจเกิดจากการประปนมากับแก็สที่เราเติมลงไปมีความชิ้นมาด้วย ดังนั้น เมื่อใช้รถติดแก็สไประยะหนึ่งแล้วไม่ได้มีทำการเปลี่ยนกรองแก็สหรื่อตรวจดูสภาพหม้อต้ม ผู้ใช้รถควรดูแลทำความสะอาดสิ่งต่างๆเหล่านี้บ้าง เพราะหม้อต้มโดยเฉพาะระบบดูดและกรองแก็สมีโอกาสเกิดขี้แก็สได้มากที่สุด กรณีที่มีขี้แก็สขึ้นมากเกินไป อาจทำให้รถมีอาการเร่งไม่ขึ้น อาจพบว่าปริมาณแก็สมีแต็มถัง แต่ไม่สามารถใช้งานได้ ระบบพยายามเปลิ่ยนจากการใช้แก็สเป็นน้ำมันทันที่(ระบบหัวฉีด)หรื่อบางครั้งเครื่องยนต์อาจจะคับในขณะใช้แก็สได้ด้วย หรื่อไม่สามารถเร่งเครื่องอย่างฉับพลันได้ เนื่องจากชุดควบคุมแรงดันไม่สามารถทำการจ่ายแก็สได้ทันกับความต้องการของเครื่องยนต์ เพราะขี้แก็สเหนียวๆ จะจับอยู่ ทำให้การเคลื่อนที่ทางกลไกของระบบหม้อต้มทำงานได้ไม่ดีเท่าควรจะเป็น สำหรับการถ่ายขี้แก็สนั้นก็ไม่ยุ่งยากแต่ประการใด ใช้ประแจL เบอร์ M6 ขันออกตอนเครื่องยนต์ยังร้อนอยู่ก็จบ รถผมล้างหม้อต้มทุกปีเปลียนยางทางเดินน้ำของระบบแก็สและระบบระบายความร้อนเครื่องผมยอมจ่ายเพราะผมใช้วันหนึ่งหลายร้อยกมจึงทำแบบนี้ค่าใช้จ่ายไม่เกิน500(ทำเองครับ)

5. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ขอบคุณในข้อมูล ดี ๆ ครับ

6. guru_b11

64
    1
    0
    ตอบ

ได้ครับพี่ผมมันน้องใหม่บ้าพลัง:D

7. guru_b11

64
    1
    0
    ความรู้ผิดๆแพร่กระจายเร็วความรู้ที่ถูกช้า..และลบความรู้ที่ผิดยาก

1.แก็สโซฮอส์ เบนขินที่ผสมเอธานอล-เอธิลแอลกฮอส์ระดับ10% ก็เป็นที่หวาดกลัว หรื่อหลายคนเลื่อกใช้ด้วยความจำใจหรื่อกัดฟันใช้เพราะมันถูก ไม่ได้ใช้เพราะความเข้าใจว่า ใช้งานได้ดี มีมลพิษต่ำ และช่วยเกษตรกรไทย
    2.บี 5 น้ำมันดีเชลผสมไบโอดีเชล 5 % ก็ถ฿กต่อต้านทั้งที่ผสมลงไปมามากกว่าน้ำมันดีเชลบี2 อยู่นิดเดียว
    3. เครื่องยนต์ดีเชล ใส่อุปกรณ์พ่วงตันทุนตังละไม่อีกร้อยบาท หลอกสัญญานแรงดันรางแปลงโวลต์ ขายกันหมื่นกว่า หรื่อบางยี่ห้อทะลุถึงสอง-สามหมื่นบาท
    4. รถยนต์ที่ใชัดันแร่งไฟไฟ้า ใส่วงจรแปลงโวลต์คร่อม แค่ลิ้นปีกผีเสื่อเปิดเร็วขึ้นในหลายแบบ ก็หูว่าแรงม้าเพิ่มขึ้นเป็นสิบตัว แต่ความจริงคื่อไม่มีเลยแม้แต่ตัวเดียวเลย
    5. รถยนต์ไม่ได้เพิ่มอากาศเข้าเครื่อง แต่ใส่กล่องพ่วงหลังเพิ่มน้ำมัน ทั้งๆที่เดิมๆส่วนผสมก็หนา-บางใกล้พอดีๆ ผลม้าเพิ่มเป็นเศษ แต่หลอกว่าแรง
    6. ท่อไอเสียกับNA หายใจเอง ใส่แค่หม้อพักหรื่อทำใส้สารพัดแบบ หวังม้าเป็นสิบตัว คุยโวว่ากระชากขึ้น แต่จริงๆ ม้าขึ้น2-3 ตัวก็เก่งแล้ว
    สารพัดความเข้าผิด มีมากกว่านี้ในโลกรถยนต์ครับ ผมเชื่อว่า...ผมหรื่อไครที่อยากจะให้ความรู้ที่ถูกต้องในชีวิตจริง(ไม่ใช้แค่ห้องเรียน)ผมไม่มีแรงมากพอที่จะไปพลิกฟ้า:D

8. guru_b11

64
    1
    0
    ความรู้ผิดๆแพร่กระจายเร็วความรู้ที่ถูกช้า..และลบความรู้ที่ผิดได้ยาก

Post ความรู้ผิดๆแพร่กระจายเร็วความรู้ที่ถูกช้า..และลบความรู้ที่ผิดยาก
    1.แก็สโซฮอส์ เบนขินที่ผสมเอธานอล-เอธิลแอลกฮอส์ระดับ10% ก็เป็นที่หวาดกลัว หรื่อหลายคนเลื่อกใช้ด้วยความจำใจหรื่อกัดฟันใช้เพราะมันถูก ไม่ได้ใช้เพราะความเข้าใจว่า ใช้งานได้ดี มีมลพิษต่ำ และช่วยเกษตรกรไทย
    2.บี 5 น้ำมันดีเชลผสมไบโอดีเชล 5 % ก็ถ฿กต่อต้านทั้งที่ผสมลงไปมามากกว่าน้ำมันดีเชลบี2 อยู่นิดเดียว
    3. เครื่องยนต์ดีเชล ใส่อุปกรณ์พ่วงตันทุนตังละไม่อีกร้อยบาท หลอกสัญญานแรงดันรางแปลงโวลต์ ขายกันหมื่นกว่า หรื่อบางยี่ห้อทะลุถึงสอง-สามหมื่นบาท
    4. รถยนต์ที่ใชัดันแร่งไฟไฟ้า ใส่วงจรแปลงโวลต์คร่อม แค่ลิ้นปีกผีเสื่อเปิดเร็วขึ้นในหลายแบบ ก็หูว่าแรงม้าเพิ่มขึ้นเป็นสิบตัว แต่ความจริงคื่อไม่มีเลยแม้แต่ตัวเดียวเลย
    5. รถยนต์ไม่ได้เพิ่มอากาศเข้าเครื่อง แต่ใส่กล่องพ่วงหลังเพิ่มน้ำมัน ทั้งๆที่เดิมๆส่วนผสมก็หนา-บางใกล้พอดีๆ ผลม้าเพิ่มเป็นเศษ แต่หลอกว่าแรง
    6. ท่อไอเสียกับNA หายใจเอง ใส่แค่หม้อพักหรื่อทำใส้สารพัดแบบ หวังม้าเป็นสิบตัว คุยโวว่ากระชากขึ้น แต่จริงๆ ม้าขึ้น2-3 ตัวก็เก่งแล้ว
    สารพัดความเข้าผิด มีมากกว่านี้ในโลกรถยนต์ครับ ผมเชื่อว่า...ผมหรื่อไครที่อยากจะให้ความรู้ที่ถูกต้องในชีวิตจริง(ไม่ใช้ แค่ห้องเรียน)ผมไม่มีแรงมากพอที่จะไปพลิกฟ้า
    guru_b11 is online now Add to guru_b11's Reputation แจ้งลบ IP: 125.25.1.190 แก้ไขหรือลบข้อความ

9. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

10. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

11. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

ยิ้มรายอยากมีเรื่องเหรอ
    :D

12. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    มีความรู้เรื่องรถยนต์เยอะมากครับ

แบ่งปัน ประสบการณ์ กับความรู้ให้เพื่อน ๆด้วย

ประทับใจ จริง ๆ

อยากจะรู้จัก เป็นการส่วนตัวน่ะครับ

ไม่ทราบ พอมีเบอร์ติดต่อไหมครับ

คุ้นๆ เหมือน คน เคยมีประสบการณ์ร่วมกัน
    น่ะครับ

13. guru_b11

64
    1
    0
    ได้ครับ

081-7537530

14. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ใช่คุณ ลิ้ม B11 หรือ น้องบอย 120Y

พวกเราเคยรู้จักรึเปล่าน่ะครับ

พอดี สำนวน ลักษณะ การตอบ

คล้ายกันมาก น่ะครับ

ขอบคุณครับ

15. DaySpeed

8,976
    822
    0
    คายเหรอจำไม่ได้อ่ะ:D

16. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

จิงเหรอออ คับ พี่ๆผมขายกล่องจำพวกนี้อยู่อะ

ลอง Dyno เห็นๆ รถบ้านรถซิ่งลองหมด

ไม่ต่ำกว่า สิบคัน พิสูจน์ได้ นะ

สนใจลองสักล่องไหมอะ ไม่ดี ไม่ต้องเอาไป ถ้ามีรถ หัวฉีก นะ

วิทยาศาสตร์ มีคำตอบบ นะ :D:D:D

17. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    อยากกเหง B11 ตัวเป็นๆ ด้วยอะ

วิ่งสองล้านโล เดี้ยวติดต่อ วรสาร ของ Nissan ให้ สนป่าว

รุ่นน้องทำอยู่ สยามกลการเลย

ไปเล่าให้ฟัง มันสนใจใหญ่เลย

ช่วยกันทำมาหากิน :D:D:D

18. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    อ่านๆๆๆ อิอิ

19. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    พี่เดย์ ยิ้มอารายหรอ อิอิ

20. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เห็นวัน 2 วัน นี้
    กระทู้เก่าตอบ น่าดู น่ะครับ

ผมก็ไม่เข้าใจเจตนาคุณ

ทั้งแก๊ซโซฮอล กล่องพ่วง 3 - 4 กระทู้
    ขี้แก๊ส / แนะนำร้านต่าง ๆ
    มีแจกเบอร์โทรกลับด้วย

ขอชัด ๆ หน่อยน่ะครับ ว่า ต้องการ อะไร

-ให้ความรู้
    -ไม่ชอบอะไร เลยอยากจะบอก
    -โฆษณา
    -หรืออื่น ๆ

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0

กล่องจูนเค้าเพิ่มน้ำมันได้อย่างเดียวเหรอครับ

คงไม่ได้เอา A/F Meter โง่ๆมาดูส่วนผสมแค่หนาหรือบางเเล้ว จูนให้ได้ ค่าในฝัน 14.7:1 แค่นั้นนะครับ

ม้า2-3ตัว นี่ ไม่น้อยนะครับ

ม้า2-3ตัวนี่ไม่น้อยนะครับ

ผมหมดเป็นหมื่นๆ กับเครื่อง NA โง่ๆ

ผมยอมจ่ายอีก ทำท่อ เพื่อม้า 2-3ตัวครับ

แก้ไขล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2009
  22. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ใครลบกระทู้นี้ ผมเคืองนะครับ

ผมอยากได้ ม้า อีกซัก 2-3ตัว

ผมอยากได้ ตัวพ่วงเครื่องยนต์ดีเชล ตัวละไม่กี่งัตงคื ไปติิด D-Max เพราะที่ขายๆกัน มันแพงเป็นหมื่นๆ

อยากได้

เพื่อ คุณ guru_b11 จะทำขายมั่ง

ทำ วงจรแปลงโวลต์คร่อม แค่ลิ้นปีกผีเสื่อ ที่คุณบอกด้วยนะครับ

รุ่นพี่ผม ซื้อมาเกือบหมื่นมาใส่ ทีด้า ผมจะได้เอาของคุณไปให้พี่เค้าลองใส่ดู

23. DaySpeed

8,976
    822
    0
    ทู้ร้อนแรง :D:D:D:D:D

24. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    55 ไม่ลบน่ะ
    แต่พี่รวมหัวข้อมาให้เลย ที่นี่
    :D

25. NinjaB11!

2,144
    424
    83

ไอนี่ไปกดดัน กูรู :D:D:D

26. DaySpeed

8,976
    822
    0

:D:D:D:D:D

27. Step-Divinity

3,737
    590
    0
    เพลินแต่เช้า

28. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    เอ้อ รบกวนช่วยตอบ ด้วยนะครับ

กลัว การ เข้าใจผิดน่ะครับ

ผม เห็น คุณ ก็ อ่าน อยู่ นะ ครับ

ถ้าใช่คุณลิ้มหรือคุณบอย 120Y ในตำนานก็

ได้มีการพบปะคุยกันแน่นอนครับผมมั่นใจ

แต่ถ้าผิดพลาดไปไม่ใช่

ก็ขออภัย ครับ

29. wenkel

wenkel New Member Member

1,157
    182
    0
    สงสัยไปขับรถอยู่ วิ่งวันละหลายโลอยู่นะพี่

รอหน่อยๆ รถอาจจะติด...:)

30. DaySpeed

8,976
    822
    0
    รอหน่อยค้าบเค้าขับรถวันละ 8-9 ร้อยโลยังปลีกเวลามาตอบให้เมื่อวานทั้งวันเลย:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้