ถามพี่ๆ ที่ใช้จริงๆ ครับ มีคนบอกว่า รถ nv มีปัญหาคือกินน้ำมัน...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Sakarin Vinaikoson, 2 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    ถามพี่ๆ ที่ใช้จริงๆ ครับ มีคนบอกว่า รถ nv มีปัญหาคือกินน้ำมัน ติดแก๊สแล้วก็ยังไม่ประหยัด จริงหรือปาวครับ ขอพี่ๆ คอนเฟิร์มทีคับว่า ใช้จริงตก กี่บาท/กม.

1. Nuttza Manytech

Nuttza Manytech Guest

0
    0
    0
    กิน จริงๆครับ เทียบกับรถเครื่อง 1600 ด้วยกันถือว่ากินพอตัวเลยแหละครับ

2. ได้ลองคำนวนไหมคับว่า ใช้ ได้กี่ กม./ลิตร

3. ผม NV 2002 กิน Gas 1.12 บาท/โล วิ่ง 100 - 130 ไม่ค่อยได้วิ้งน้ำมัน

4. Nuttza Manytech

0
    0
    0
    แก๊ส ที่ เชียงใหม่ โลละ 12.99 บาท กินแก๊ส โลละ 1.30 -1.60 ครับ เติม 400 บาท วิ่งได้ 250-300 โล ประมาณนี้รถผมนะ เทียบกับ อีกคัน เครื่องโตโยต้า 4age กินน้อยกว่าผมครับ

5. พี่ Nuttza Manytech ใช้รถรุ่นไหนคับ เอ่อ แล้ว nv ธรรมดาไม่ติดแก๊ส จะกินน้ำมันเท่าไหร่หรอคับ -..-

6. Nuttza Manytech

0
    0
    0
    ผมใช้เอ็นวีกระบะครับ ส่วนน้ำมันผมตัดทิ้งครับ วิ่งได้แต่แก๊สอย่างเดียว เดี๋ยวรอเพื่อนๆมาช่วยตอบนะครับ

7. Keng Tomodachi

Keng Tomodachi Guest

0
    0
    0
    กินจิงๆครับ เทคโนโลยี เกือบ20 ปีที่แล้ว ถ้าเทียบกับ รุ่นปัจจุบัน :)

8. Teerasit Sintes

Teerasit Sintes Guest

0
    0
    0
    ประหยัดไม่ประหยัด อยู่ที่ตีนเราครับ
    ย้อนกับไปถามคนที่บอกมานะครับ
    ที่ว่า NV ไม่ดีแล้วมีโอกาศได้ใช้หรือเปล่า :D
    มีคนบอกผมเหมือนกันว่าเอ็นวีไม่ดี ผมก็ถามกับไปว่า คุณเลยซื้อมาขับหรือยัง ..... ไอ้คนนั้นเงียบเลยครับ :D

9. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    อ่อ อีกนิด อิอิ ... ผมไป-กลับบางแสน 80-90 km/h
    น้ำมัน 250.- ครับ ถ้าเหยียบแบบโหดๆ ไปกลับมี 400.-

10. ประหยัดมาก...ครับผมไปกลับบางแสนไม่ถัง400 ไป8คนขากลับซัดกลับด้วย..อิอิน้ำมันนะครับ

11. ถ้าติดแก๊สระหว่าง เครื่องคาบู กะ หัวฉีด เครื่องหัวฉีดจะประหยัดกว่ามากไหมคับ หรือคือๆ กัน -..-

12. ของผมเอ็นวี กระบะ เครื่องคาร์บูร์ ขัดพอร์ท เดินท่อ MAX 16 ก็ถือว่าธรรมดานะครับไม่กินมาก

13. ของผม เดิม nv แวน AT เจ้าของเก่าติดแกซมาหม้อต้มโบราณๆ มิ๊กเซอร์ไม่มีต่อเข้าคาร์บูเลย วิ่งปรู้ด 1.6-1.8 เดินเบาไม่ค่อยเรียบ ผมจับเปลี่ยนหม้อต้มใหม่ของดีๆหน่อย ใส่มิีกเข้าไป ปรับจูน ตอนนี้วิ่ง 1-1.2 เองครับ ผมว่าก้มไ่ได้กินไปกว่า คันเก่า ae101 4a-fe At เท่าไรห่เลย แถมอัตราเร่ง nv ดีกว่าครับ (ราคาแกซที่ 11.35)

14. Dew Romkloa

Dew Romkloa Guest

0
    0
    0
    ไปกลับบางแสนซื้อของฝากหนองมน ไม่เกิน100 บาทครับ เครื่อง GA15 ติด NGV แบบดูดธรรมดาครับ :)

15. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    แอบวิ่งไปเติมก๊าชถึงบางแสนแน่ๆเลยพี่ อิอิอิ

16. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ไปสัตหีบคราวที่แล้วอ่ะ เลยพัทยาไปอีก ไปกลับไม่ถึง 200 บาท

17. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    ไหนๆๆๆ ใครว่า NV ไม่ดีเห็นปะ อิอิ ... ^^

18. เมื่อก่อนผมก็คิดเหมือนคนถามนะครับ แต่เราต้องเข้าใจว่า NV เครื่อง 1600 นะครับ แรงกว่า วีออส 1500 แรงกว่า เชฟฟวี่ 1500 (มั้ง) แต่ปัจจัยนึง คือ น้ำมัน ช่วงที่เหยียบ ลิตร 42 บาท 10 ลิตร ปาไป 420 บาทวิ่งได้ราว ร้อยโล ถ้าติดแก็ส ร้อยโล ก็แค่ ร้อยกว่าบาท สุดท้าย กินน้ำมันไม่กิน อยู่ที่การดูแลรักษา พฤติกรรมการขับขี่ และ เทคนิค ที่จะมี ต่อ ให้ขับรถอีโก้คาร์ถ้า ขับไม่มีเทคนิคยังไงก็เปลืองครับ

19. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    เครื่อง 1.5 เทคโนโลยี่ใหม่ กับเครื่อง 1.6 ของเราๆ
    มันเทียบกันไม่ได้หลอกครับ
    เครื่องรุ่นใหม่แรงบิดทำได้ดีกว่าด้วยซ้ำ
    แถมประหยัดกว่า เพราะเครื่องมีความแม่นยำกว่า
    ถามว่าเครื่องรุ่นเก่าของเราสู้ไหวไม๊ ตอบเลยไหวครับ
    แต่ต้องดูแลเยอะเป็นพิเศษ

20. รถ รุ่นใหม่ที่ว่า ขึ้นดอยมาบ้านผม vios หมดไป 700 แต่ NV ผม 300 น้ำมันเหมือนกัน อิอิ

21. ปล มันขึ้นดอย สู้ NV เรายังไม่ได้ เพราะรถใหม่กลัวช้ำ แต่ป้า NV ไม่กลัวช้ำ ป้าแก เจนจัด ปาดขึ้นดอยอย่างเทพ

22. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    ค่อยๆ ไต่ขึ้นไปเน้อ .... ปลอดภัยว้ก่อน ....

23. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ตอนขึ้นไม่ค่อยเท่าไร ตอนลงนี่สิ :)

24. ผมไม่เคยเจอ ที่ เขาเรียกว่า หลุด โค้ง แต่ NV เคยมี หลุดกันไหมครับ กลัวเหมือนกันเพราะ ส่วนมากถนน จะเป็นดินเลน กลัวครับ แต่ยังไม่เคยเจอ ใครเจอกันบ้างครับ

25. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    ตอนลงยิ่งต้องระวังเยย ...

26. ตอนลงผมเคยเล่นเกียร์ สี่ ห้า แม่เจ้า ขนงี่ลุกเลย เกือบพลาดครับ

27. Teerasit Sintes

0
    0
    0
    รถขึ้นลงดอยต้อง ดูแลระบบระบายความร้อนเป็นพิเศษ ...

28. Dew Romkloa

0
    0
    0
    จัดมิตติ้งบนดอยบ้างดีมั้ย ^^

ปายมั้ย อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้