เกียร์1G

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย PURICHA, 9 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PURICHA

PURICHA New Member Member

138
    0
    0
    2L BO บูส14 PSI เฟืองท้าย 4.3 ถ้าใส่เกียร์1G จะวิ่งดีกว่าเดิมไหม ขอบคุณคับ

2. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    ดีกว่าเดิมแน่นอนครับ แต่ว่าเกียร์เดิมเป็นอะไรเหรอครับ ถ้าไม่เป็นอะไรลองเกียร์เดิมก่อน
    ดีกว่าครับ เกียร์ G รอบมาดี แต่ ทอร์ค หายนะครับ คือว่าแรงบิดในรอบต่ำจะลดลงไปน่ะแ่ต่
    ถ้าไม่ได้ต้องการ ทอร์ค รอบต่ำ ก็ใช้ได้ครับ

3. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ต้องรอเซียนรถดำ..........เปลี่ยนมาเยอะ......เจ็บมาเยอะ...............55555

4. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    มาหาความรู้ อิอิ

5. zenryoku

zenryoku New Member Member

304
    3
    0
    เรื่องนี้ต้องท่านจิ้นเลยครับ1G
    หรือไม่ก็เกียร์เดิมเปลี่ยนเฟืองเกียร์5ครับวิ่งสบายครับหายห่วง

6. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตามเซียนว่าเลยนะครับ

ขอโทษนะครับรบกวน คุณ tjmujahidin เเนะนำ

ตัวอย่างเป็นทางการหน่อยนะครับ

ว่าคือใคร ใช้รถอะไร

7. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ช่าย ๆ ตามข้างบนว่าเลยคับ

8. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
  9. PURICHA

138
    0
    0
    เกียร์เดิมไม่เป็นอะไร ของเดิมวิ่ง 160รอบเเครื่องอยู่ที่เกือบถึงขีดเเดง เเต่อยากให้รอบปลายลงต่ำกว่านี้เพราะว่าเครื่องมันคราง อยากให้เพื่อนๆพี่ๆเเนะนำหน่อยว่า จะเปลื่ยนเป็นเกียร์1G หรือ เปลี่ยนเฟืองท้ายเป็น3.9 หรือเปลี่ยนเฟืองเกียร์5ของD4D ดีคับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ (เพิ่งเปลี่ยนคลัชทองแดง+หวีกด2ชั้นแล้ว)

10. tjmujahidin

179
    2
    0

อ้าวว...มีคนสงสัยซะแล่ววว ถึง user name จะคล้าย ๆ อุสสะมะ บินลาดิน
    แต่ก็คนละพวกกันครับ :D ได้ครับ ฃื่อ ฐิตินันท์ เพื่อน ๆ เรียก EIGHT ไม่ใช่เซียนหรอกครับ
    มีแค่ประสพการณ์แบ่งปัน พอช่วยเหลือ เพื่อน ๆพี่ ๆน้อง ๆ ในคลับ ได้นิดหน่อย รถที่ใช้ก็เป็น Mighty X โทรมสุด ๆ เดิม เกือบสุด เท่านั้นเองครับ
    อยู่นนทบุรี ครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ:cool:

11. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    อย่าลืมแนะนำตัวนะครับ

12. zenryoku

zenryoku New Member Member

304
    3
    0
    เกียร์1Gจะหายากหน่อยนะครับ
    แต่ถ้าเกียร์เดิมเปลี่ยนเฟืองเกียร์5จะง่ายกว่าครับ
    ราคา2500ค่าเกียร์+ค่าน้ำมันเกียร์+ค่าแรง
    แล้วแต่ชอบนะครับ

13. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    เปลี่ยนเลยใช้ยาวๆ เกียร์เดิมเฟืองท้ายเดิมออกตัวเกียร์สองได้สบายๆ ถ้าใช้ 1G ออกตัวเกียร์หนึ่ง รากรอบได้ยาวกว่าเดิม ยังงัยก็ต้องเปลี่ยนเฟืองท้าย ประหยัดกว่าเดิมด้วย วิ่งยาวๆครับ

14. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    เปลี่ยนเฟืองเกียร์ 5 ดีกว่านะคับ
    แล้วแต่ชอบและก็งบประมาณคับ

15. PURICHA

138
    0
    0
    อยากรู้ เฟืองท้ายเบอร์3.9 กับ3.7 ที่ความเร็ว100km/hr ใช้รอบเครื่องประมาณเท่าไร กำลังจะเปลี่ยน แต่ไม่รู้จะใช้เบอร์อะไร ของเดิม 4.3 รอบเครี่ยงมันครางมาก รบกวนพี่ๆน้องๆชาว hilux club ด้วยคับ (BO RB25 บูส14 PSI)

16. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0

ผมใส่ แต่ไม่รู้ ว่าเปงไงอ่ะ

5555555555+

รถผม 3.7 แต่ไม่มีวัดรอบอ่ะคัฟ

55555+

สรุปว่าผมให้คำตอบอะไรไม่ได้เลย .......:D:D:D

17. ช่วยอะไรไม่ได้เลย เงี้ย

18. PURICHA

138
    0
    0
    รออยู่คับ

19. tjmujahidin

179
    2
    0
    ไม่ลองดูเกียร์ 7 M-gte ดูบ้างเหรอครับ ถ้าคำนวนอัตราทดดูแล้ว น่าจะเหมาะกับเฟืองท้ายซัก
    3.9 - 4.1 ประมาณนี้ อัตราทดเกียร์ 5 ของ 7 M อยู่ที่ 0.737 ส่วนรอบจะกดลงมาได้เหลือเท่าไหร่
    ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วยครับ ล้อ ยาง

20. Tos&Aun

Tos&Aun New Member Member

73
    2
    0
    ตามนั้นเลยครับ ถูกต้อง...:)

21. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เปลี่ยนเกียร์ไล่เฟืองท้าย ปั๊มต้องถึงๆด้วยนะครับ ไม่งั้นเหนื่อย

22. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ยังไงก็ โพสรายละเอียดที่ กระทู้แนะนำตัวด้วยนะครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=204748&page=10

อืมมมม..ความรู้ทั้งนั้น..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้