ถามเรื่องล้างหม้อน้ำครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย ngernthong, 9 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    อยากจะล้างหม้อน้ำเองน่ะครับ พวกน้ำยาล้างหม้อน้ำตามห้างมียี่ห้อไหนดีๆ มั่งไหมครับ รู้สึกว่าแค่น้ำเปล่าจะเอาไม่อยู่น่ะครับ ข้างในท่าทางจะมีคราบน้ำมันน่ะครับ เพราะตอนก่อนไปฟิตเครื่อง พวกซีลต่างๆ มันรั่วน่ะครับ น่ำกะน้ำมันปนกันมั่วเลย :D

2. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    มาเล่าประสบการณ์ก่อนนะคับว่า ผมล้างหม้อน้ำ แล้วมันดันทำให้ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำ

ก็เพราะน้ำยาล้างหม้อน้ำดันไปชะล้างพวกตะกรัน มาอุดตันรูเล็กๆในหม้อน้ำ

แนะนำว่าอย่าใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำ(มันดีเกินไป) ใช้แค่น้ำประปาก็พอ แต่เปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อยสักอาทิตย์ละครั้ง

จนสะอาด แล้วค่อยเติมคูลแลนด์

หรือไม่ถ้าน้ำมันมาก ลองใส่ผงซักฟอกลงไปนิดหน่อย เดินเบาซัก5นาทีแล้วปล่อยออก

แก้ไขล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2006
  3. Thump

81
    2
    0
    ข้อนี้คือประโยชน์ของหม้อน้ำทองแดงคับ

4. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    ขอบคุณมากคร้าบ :D

5. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    ถ้าไม่ล้างมีจะผลเสียป่าว

6. GT ARM

GT ARM New Member Member

17
    0
    0
    อันนี้มาเล่าสู่กันฟังครับ รถผมอายุ 10ปีพอดีเป๊ะ ซื้อไม่นานนี้ก็เลย จัดการล้างหม้อน้ำซะเลย คือผมใช้ของ SONAXครับ ที่บ้านจะใช้ยี่ห้อนี้มานานแล้วครับ กับรถทุกคัน ก็เริ่มจากถ่ายน้ำออก แล้วก็เอาน้ำฉีดระบายออกซัก 2 นาที ต่อเนื่อง แล้วก็เติมน้ำยาล้างลงไป เติมน้ำให้เต็ม ดูตามคำแนะนำข้างกระป๋องครับ ทำตามนั้น แล้วก็ติดเครื่องไว้ วิ่งไปเติมน้ำมัน ปากซอย เช็คลมยาง ยังไม่ดับเครื่อง กลับบ้าน ใช้เวลาทั้งหมดซัก 15-20 นาที จากนั้น ถ่ายน้ำออกโดยอัดน้ำเข้าไปทันที ให้น้ำไหลเวียนอยู่ซัก นาที 2นาที แล้วก็ปล่อยน้ำออก เติมน้ำยาคูลแล้นท์ ทำตามคำแนะนำข้างขวด เติมน้ำ จบแล้วครับ ถึงตอนนี้ 3เดือนแล้ว ปรกติครับ ไม่รั่ว ไม่ซึม อาจเพราะว่าเจ้าของเดิมเค้าดูแลมาดีครับ ทั้งนี้การที่เราจะล้างด้วยน้ำยา ก็ขึ้นอยู่กับสภาพของหม้อน้ำ และการดูแลของเราครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าก็น่าเสี่ยงครับ ถ้ารั่วก็จะได้รู้เลยครับ แล้วจะได้จัดการซ่อมแซมซะให้เรียบร้อย อันนี้เป็นความคิดผมนะครับ ซึงท่านอื่นๆ อาจคิดต่างกันได้ขอรับ

7. Thump

81
    2
    0
    มาเพิ่มเติมคับ คือในกรณีของผมเป็นรถมือสองที่เจ้าของน้ำเก่าใช้น้ำประปาเติมในหม้อน้ำ

ทำให้เกิดตะกลั่นในเครื่อง(เหมือนในกระติกน้ำร้อน เป็นหินปูนแข็งๆ)

น้ำยาล้างหม้อน้ำที่เราใส่เข้าไป ทำงานของมันคือล้างสิ่งสกปรกเหล่านี้ออกมา

ซึ่งอาจทำให้หม้อน้ำตันได้คับ

ถ้ารถเราออกป้ายแดงมา ดูแลมันอย่างดี ล้างได้ไม่น่ามีปัญหา

แต่ถ้าเป็นรถมือสอง อย่าเสี่ยงดีกว่า ไม่ล้างก็ไม่เสียหายอะไร ถ่ายน้ำ-ฉีดน้ำล้าง-เติมคูลแลนด์ ก็พอแล้ว

ไม่งั้นอาจเสียเงิน เสียเวลาเปลี่ยนหม้อน้ำ

8. Littlepunk

Littlepunk New Member Member

18
    0
    0
    อ่าใช่ครับ
    ดูที่เสื้อสูบตามรูหล่อน้ำเย็นจะมีพวกคราบตะกอน คราบสนิมเต็มไปหมดเลย

9. eak092

eak092 New Member Member

25
    2
    0
    แนะนำให้ใช้ คูลแลนท์ของโตโยต้า ครับ กระป๋อง 4 ลิตร ไม่ต้องผสมน้ำ กระป๋องละ 400ได้ม้างนะ ลองดู

เพราะผมใช้แบบผสมน้ำ กระป๋องละ 300 ใช้ได้ไม่นาน ก็ขึ้นสนิมอีกแล้ว เบื่อล้างมาก ล้างหลายรอบ เปลืองตังค์ด้วยฮะ

10. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ใช้ เป็ด เลย ซิคับ

11. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    แวะมาหาความรู้คับ :D

12. Ke_ng ke 70

Ke_ng ke 70 New Member Member

18
    0
    0
    คุณใช้เป็ดอยู่ช่ายไหมคับ ผลเป็นไงบ้างสนิทที่อยู่ในหม้อน้ำออกหมดไหมคับ

13. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    จ่ายที่เดียวคุ้มครับ:D :D :D

14. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ออก คับ .. แต่ทิ้งไว้นาน อาจจะ แผงอาจจะรั่วได้ คับ .. เอ่อ คือผมถอด หม้อน้ำออกมาเลยนะคับ ..

15. เกริก

เกริก New Member Member

10
    0
    0
    ควรใช้น้ำดื่ม ใส่ไปก่อน ครับ ใช้ดูสัก 4-5วันแล้วระบบปกติดีแล้วค่อยใส่คูลแลนท์ ครับ ไม่งั้น เจ็บกับค่าน้ำยาคูลแลนท์ครับ เพราะถ้าระบบไม่ปกติน้ำหาย ก็ต้องถอดออกมาเช็ก อีก ถ้าเป็นน้ำเปล่าก็ประหยัดดีครับ เติมใหม่ได้ ท่อยาง ไม่แพงมากหรอกครับ เปลี่ยนไปเลย1ชุดจบดีครับ (สำหรับรถ10ปีนะครับ)ปกติดีแล้วค่อยใส่คูลแลนท์ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้