D.I.Y.>>> แก้ไขเรื่องจอดรถตากแดด พอขึ้นรถเลยร้อนตับแตก ^_^!

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย PALM@ARCH, 23 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    D.I.Y.>>> แก้ไขเรื่องจอดรถตากแดด พอขึ้นรถเลยร้อนตับแตก ^_^!

พอดีช่วงนี้ต้องขับรถวนตรวจSiteงานตลอดทั้งวัน
    ถึงแอร์จะเย็นแต่พอจอดรถตากแดดไว้แล้วลงไปตรวจงาน
    พอกลับขึ้นรถมากว่าจะเริ่มเย็นอีกทีก็จะถึงอีก Site อยู่แล้ว

หลังจากทนความรำคาญอยู่นาน พอดีตอนตรวจงานเหลือบไปเห็น
    ฉนวนกรุหลังคา Metalsheet ...โอแม่เจ้า.มันเกิดมาเพื่อการนี้เลย
    เมื่อวานนี้ว่างเลยจัดการซะเลย

รูปที่ 1
    เริ่มด้วยการไปขอเศษฉนวนเหลือๆของเค้ามา จะด้วยความเกรงใจ
    หรือประชดไม่รู้มันเลยตัดมาให้เกือบครึ่งม้วน นึกว่าจะอายเหลอ 555+

รูปที่ 2 และ3
    จัดการถอดกระดูกงูขอบประตูทั้ง 2 ฝั่ง และถอดขอบยางฝาท้ายออก
    จากนั้นก็จัดการดึงฟองน้ำเดิม ซึ่งกรอบเป็นผงๆแล้ว ออกมาทั้งหมด

รูปที่ 4
    หลังคารถผมมันจะมีโครงเหล็กประคองหนังที่บุ และใช้ดันฟองน้ำไว้
    ถ้ารถเพื่อนๆมีก็กดๆตรงกลาง มันจะโก่งจนดึงฟองน้ำออกมาได้ครับ

รูปที่ 5 และ 6
    จัดการวัดขนาดจากบนหลังคา แล้วตัดให้ได้รูป จากนั้นจึงจัดการยัด
    เข้าจากทางท้ายรถ มันจะฟิตหน่อยนะครับ ใจเย็นๆ ...อิอิ
    พอเข้าไปได้ซักช่วงนึง ก็อ้อมไปล้วงมือดึงจากทางฝั่งประตูทั้ง ๑ด้าน
    ทำสลับไปเลื่อยๆ จนเข้าที่ จากนั้นก็ใส่กระดูกงูทับขอบหนังกรุหลังคา
    เข้าไปตามเดิม เป็นอันจบเรื่อง

รูปที่ 7
    ไหนๆก็ไหนๆแล้วซัดแผงข้างไปด้วยเลย ใช้เวลาไม่นานครับ

ฉนวนนี้เพื่อนๆหาซื้อได้ตามโฮมโปรนะครับ ราคาม้วนละประมาณ 400-700 บาท
    มีทั้งหนา และบาง (ของผมใช้หนา 10 mm.) แต่ถ้าไม่สะดวกทำเอง ผมว่าหิ้วฉนวน
    ไปให้ร้านเบาะทำให้ก็ได้นะครับ ค่าแรงไม่น่าแพง

คราวนี้พวกเราก็จะเหมือนนั่งอยู่ในถังไอติม 555+

ปล.ท่านใดจะCopy ไปแปะบอร์ดอื่นช่วยโพสบอกไว้หน่อยนะครับ ไม่หวง แต่ไม่อยากเสียความรู้สึก
    เด่วจะเหมือนตอนทำไมล์ขาวอีก T_T

2. PALM@ARCH

341
    2
    18
    สำหรับ MIRA และรถอื่นๆที่แอร์ไม่เย็น หรือเย็นไม่ทันใจครับ

สำหรับ MIRA และรถอื่นๆที่แอร์ไม่เย็น หรือเย็นไม่ทันใจครับ

3. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    งามเลยที่เดียว ขอบคุณมากกครับบบบ พี่

ปล.ว้าววววววว พี่ปาล์มครับ มาทำรถผมด้วยสิครับ

รถนัสทำง่ายยยย ไม่มี หนังบุหลังคา พี่

4. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    มันช่วยเก็บเสียงขึ้นด้วยมั้ยอ่ะ เดี๋ยวรอเทพว่างทำรถเสร็จจะหาเวลาทำดูคงหมดไปหลายชั่วโมงเนอะ

5. PALM@ARCH

341
    2
    18
    น้องนัส@ อุส่าไปทําหลังคาเป็นกระจกแล้วจะไปบังมันทําไมคราบ
    วิท @ เรื่องเสียงเหมือนเดิมนะไม่ต่าง ทําจริงๆชม.เดียว

ยังเหลือฉนวนกรุหลังคาได้คันนึงพอดี ใครสนใจแวะมาเอาไปใช้ได้นะครับอยู่รามอินทราครับ
    081-528-8700 ปาล์ม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2011
  6. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    ว่าแต่ ไม่ได้เจอพวกพี่ๆเลย พี่เทพก็ไม่ได้เจอ พี่วิทด้วย

จัดมิตติ้งเล็กๆซักหน่อยมั้ยพี่ อยากเจอ คิดถึงงงงง :cry::cry:

7. MIRAONLY

MIRAONLY Member VIP

56
    1
    8
    น่าน...หาอะไรแปลกๆให้เทพทำอีกแล้วสิ

8. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ปาล์มทำชั่วโมงเดียวแต่ถ้าวิททำคงครึ่งวันอ่ะหุๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้