เพื่อนๆคับใครเคยซ่อมเกียร์GA16-16วาวล์(คาบู) บ้างคับ(อยากหาข้อมูลเพราะเกียร์5เริ่มจะหลุด)

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย รุจิรัตน์ วังกานนท์, 24 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    เพื่อนๆคับใครเคยซ่อมเกียร์GA16-16วาวล์(คาบู) บ้างคับ...เนื่องจากเกียร์5เริ่มมีอาการหลุด(เวลาใส่เกียร์5ต้องใช้มือยันไว้) ผมเปลี่ยนลูกที่2แล้ว(ตัวที่2ได้มาจากเพื่อนในเวปยกลง) ผมอยากซ่อมโดยเปลี่ยนเฉพาะชุดเฟื่องเกียร์5 (ช่างบอกมี2อัน) เลยอยากถามเพื่อนว่ามีใครเคยซ่อมบ้างคับ เพราะถ้าซื้อมือสองเชียงกงกลัวเจอปัญหาเดิมๆ ค่าทำก็ใกล้เคีบงกัน
    และ ถ้าซ่อมซื้อเฟื่องเกียร์5ที่ไหน(ของใหม่/มือสอง) รบกวนบอกชื่อ/เบอร์ร้านให้ด้วย...ขอบคุณล่วงหน้าคับ

1. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    up รอคนเคยซ่อมครับ...:eek:

2. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ไม่ต้องซ่อมครับ เชียงกง บางนาเลยครับ 4500 เกียร์เกาเทินค่าแรง ครับ ผมไปเปลียนมาก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้เวลาเปลียน 3 ขม.

3. score

score New Member Member

132
    1
    0
    ตัวที่2ได้มาจากเพื่อนในเวปยกลง

อึ้งเลย

:sad:

4. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :teeth: ของเชียงกงที่เคยใช้มาก้ ok นะ แต่เป็น sr อ่ะ
    ga ยังไม่เคยซ่อม เคยเปลี่ยนมือสองใน web ต้องมีลุ้น
    พูดยากอ่ะ เจ๋งๆแจ๋วๆก้มี

ค่าแรงค่าของค่าน้ำมันเกียร์รวมๆ หลายอย่างหลายบาท
    ส่วนตัวนะ ถ้าของเดิมวิ่งดีจัดๆ ซ่อมน่าจะใช้ยาวๆสบายใจ

ของเชียงกง ก้ต้องมีอย่างที่เกริ่นๆไว้เหมือนกันนะพอๆกัน

ทีเดียวเอาให้จบๆไปเลยครับบบบบ

5. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ ยังไมได้ซ่อมเลยทนใช้ไปก่อน

6. anakin_n

anakin_n New Member Member

65
    0
    0
    จากที่เคยซ่อมมา 2 รอบใหญ่ๆนะครับ เฟืองเกียร์ 5 กับ ซิงโครเมทประมาณ 1500 ยกลงกับใส่ประมาณ 1000-1500 ร้านอยู่เชียงกงซอย 2 หรือ 3 จำไม่ได้ครับ หรือไม่ก็ซื้อยกลูกแล้วสับไส้เอาเพราะเกียร์ยุ่นหูไม่มีหรือไม่ตรงอะไรประมาณนี้ครับ ลูกนึกที่เคยถามก็ 4500-6500 ที่ร้านบอกว่าส่วนมากถ้าใส่ได้เลยจะเป็นของบ้านเราที่ยกลง ส่วนของผมรอบแรกช่างใส่ไม่ดี ซิงโครเมทแตกเลย ไปให้อู่อีกที่ทำเขา กลับเฟืองเลย ก็ยังใช้ได้ แต่ไม่รู้จะหลุดวันใหนครับ แล้วเฟืองของใหม่ร้านอะไหล่เขาโทรเช็คให้ประมาณ 6500 เฉพาะชุดเกียร์ 5 ก็เป็นข้อมูลเอาไว้ตัดสินใจครับว่าจะเอาทางใหน ข้อมูลก็ถามๆช่างเอานะครับผิดถูกก็เลือกเอา

7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ผมเคยหลุด เปลี่ยนเฟืองเม็ดข้าวโพด ที่อยู่กับเกียร์ 5 มันแตก ใช้ได้ประมาณ 1 เดือนครับ หลุดอีก อันตรายมากครับ หลุดตอนเข้าโค้งพอดี เผลอแตะเบรก รถหมุนเกือบเป็นอุบัติเหตุร้ายแรง หลังจากวันนั้นผมก็เปลี่ยนลูกใหม่ 5500 ใช้ได้จิ๊ดเหมือนเดิม จนบัตนี้ 1 ปี 8 เดือนแล้ว ยังดีอยู่ (พิจารณาเองครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้