ช่วยด้วยครับ...หม้อน้ำรั่ว

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย gohnighttour, 9 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    หม้อน้ำผมตรงขอบด้านบนส่วนที่เป็นพลาสติกตอนนี้มีน้ำซึมออกมา ทุกเช้าก่อนไปทำงานต้องคอยเติมน้ำตลอดเลย ไปหาอู่ที่รู้จักกันเค้าบอกให้เปลี่ยนส่วนที่เป็นขอบด้านบนจากพลาสติกให้เป็นทองเหลือง สาเหตุคาดว่ามาจากการติดแก๊ส มีเพื่อนสมาชิกคนไหนเคยเจอปัญหาแบบเดียวกันบ้างครับ แล้วระหว่างทองเหลือง ทองแดง อะลูมิเนียม แบบไหนดีกว่าและประหยัดกว่ากันครับ ส่วนถ้าใครมีร้านแนะนำ ช่วยบอกด้วยครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ตอนนี้เซ็งมาก ขับไปเครียดไป เฮ้อ.....

2. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    NVรุ่นแรกฝาประกบด้านบนเป็นโลหะ
    ต่อมารุ่นหลังมันเป็นพลาสติก เวลารั่วมักซ่อมไม่ได้

ลองถามราคาดูครับว่าเปลี่ยนทั้งลูก กับเปลี่ยนเฉพาะฝาประกบ บน-ล่างราคาต่างกันเท่าไหร่

คงต้องเปลี่ยนครับ อย่าฝืนใช้อันตราย

ตามอายุครับ ผมเข้าร้านหม้อน้ำทีไร เจอของNVเจ๊งตรงฝาประกบพลาสติกนี่ประจำ
    หาร้านฝีมือดีๆหน่อย เขาจะถอดฝาประกบพลาสติกบน-ล่างออก
    แล้วเอาแบบที่เป็นโลหะมาบัดกรีเชื่อมใส่แทน
    ทั่วไปตอนถอดฝาประกบออก เขาควรจะแยงรูหม้อน้ำด้วยลวดเส้นเล็กๆให้ด้วย
    เพราะบางคันอาจมีตระกรันไปตัน

ราคาผมจำไม่ได้ รอท่านอื่นครับ

3. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    มะน่าเกี่ยวกะแก๊สอ่ะคับ เพราะผมก็เคยรั่ว ตอนไปมีทติ้งที่คลอง 5 เมื่อหลายปีที่แล้ว
    ผมว่ามันไปตามอายุและการใช้งานมากกว่าคับ
    ตอนผมเปลี่ยน ผมเปลี่ยนแบบทองเหลือง โดนไปเกือบ 3 พันบาทครับ เปลี่ยนทั้งใบนะ
    อลูน่าจะแพงกว่า แต่เห็นเค้าว่าน่าจะดีกว่าอ่ะคับ

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ไม่ gas ก็รั่วคร๊าบ

เป็นทองเหลืองก็รั่วนะ ถ้าเชื่อมมาไม่ดีใช้ได้ไม่นาน แต่ก็เป็นทางเลือกที่ดีแล้วละครับ

หม้อน้ำอลูมิเนียม...คงหลายตังค์อยู่ ส่วนตัวคิดว่าเกินความจำเป็นไปนิดนึงครับ...:D

5. sk_nv 2000

sk_nv 2000 New Member Member

191
    3
    0
    ผมเพิ่งเปลี่ยนไปคับแต่เป็นหม้ออลูมิเนียมที่0พัทยา6,088บาท(หม้อน้ำ4,890+น้ำยา350+ค่าแรง+ภาษี)ถ้าทองเหลือง4,800คับระบายอลูมิระบายความร้อนได้ดีกว่า(สังเกตตรงเข็มวัดทองเหลืองจะอยู่ตรงกลางอลูจะลดต่ำมาหน่อยนิง)แต่ช่างบอกว่าหม้อทองเหลืองดีตรงซ่อมได้คับถ้ารั่ว ผมถามที่ร้านสยามวรจักรอะไหล่ยนต์(คลองถม)ของแท้อลูก็ประมาณ38-3900บาทคับ

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อ้าวพี่โก้ ... แล้วที่ถามน้องในเอ็ม ถามเพื่ออะไรครับ ...

หึหึ..

7. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    แหม...น้องแจ๊ค ทำเป็นงอลไปได้ ก็แค่อยากฟังความคิดเห็นของหลายๆ คนอ่ะ มาแชร์ประสบการณ์กันไง จะได้เป็นความรู้ให้กับคนอื่นๆ ไปด้วย แค่นี้....ทำเคือง อิอิอิ

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    มาเลี้ยงข้าวมันไก่ เลย :p

9. HS2UJE

HS2UJE New Member Member

20
    0
    0
    เปลี่ยนทั้งลูกเลยครับ ของเชียงกง สภาพดีเหมือนใหม่ ซื้อที่ เมืองเชียงกง บางนา 800-1000 มาพร้อมพัดลม ทั้งชุด แค่พัดลมก้คุ้มแล้วครับ ผมพึ่งเปลี่ยนมา

10. gohnighttour

213
    21
    0
    เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ พี่เบิ้มกับพี่เจน พาไปทำแถวๆโชคชัย 4 ราคา 3000+น้ำยา 100 =3100 บาท

11. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ยินดีด้วยครับ รถหายป่วย

12. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    รบกวนขอทราบชื่อร้าน-เบอร์โทรด้วยครับ ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเป็นแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

13. เค้าตอบกันไปหมดแระ...มาช้าไปหน่อย..ตามพี่ข้างบนเลยอิอิ....

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่ๆไปเลยครับ

15. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    เค้าเปลียนเรียบร้อยแล้วคุณบอลมาตอบช้า อิอิ (ล้อเล่นนะ)

:D..............มาช้า....อิอิ...แต่ว่าพี่เค้าไปเปลี่ยนมาถูกดีนะ....ของผมทองเหลือง 3800 + น้ำยา = 4000 เศษนิดหน่อย...ไม่รู้ว่าไปเปลี่ยนเป็นแบบไหนมา..รบกวนลงชื่อร้านกะเบอร์โทรไว้ด้วยนะครับ...ของถูกดี....เผื่อคุณยุ่นจะมาใช้บริการมั่ง...อิอิ........:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้