มีปัญหากับเจ้านี้

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย buster, 7 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. buster

buster New Member Member

23
    0
    0
    ตอนเช้าเปิดฝากกระโปรงเพื่อเช็คเครื่องตามปกติ บังเอิญเหลือบไปเห็นเจ้าตัวนี้แหละมันมีน้ำไหลออกมาเป็นหยดๆ เลยอยากถามว่ามันเอาไว้ทำอะไรครับ แล้วถ้ายังไม่เปลี่ยนมันจะมีผลเสียมากมั้ยครับ
    สังเกตดูถ้าเราเติมน้ำหม้อน้ำมันก็จะไหลแรงมากครับ

2. buster

23
    0
    0
    แล้วอีกอย่างครับเรื่องระบบไฟอยากทราบว่าไอ้ฟิวส์พวกนี้มันทำหน้าที่อะไรบ้างครับ

3. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0

ของเดิมมันขาด ผมเลยนั่งทำเอาไว้เทียบดูเองครับ

4. รูปแรกที่เป็นท่อยางอุดไว้อันนั้นของผมก็เคยเป็นครับ(ไปซื้อตามร้านขายอะไหล่ทั่วไปมาเปลี่ยนก็หายแล้วครับผมซื้อมา25บาท)ก็สงสัยเหมือนกันว่ามันคืออะไร.....เห็นพ่อผมบอกว่ามันเป็นท่อต่อน้ำเข้าฮีทเตอร์อะไรสักอย่างเนี่ยแหละแต่บ้านเราไม่ได้ใช้เพราะบ้านเราเมืองร้อนส่วนทางต่างประเทศเขาเมืองหนาวเขาต้องใช้ครับ..........แนะนำนิดนึงก่อนใส่ยางอุดอันใหม่หาไม้มาเหลากลมๆให้เท่ารูนั้นอ่ะครับเอาแบบว่าใส่ไปแล้วฟิตเลยใช้ค้อนตีอุดลงไปในรูเลยแล้วค่อยใส่ยางอุดอีกที....ยางอุดมันจะได้อายุยืนยาวครับ...............ถูกผิดยังไงก็แนะนำกันต่อน่ะครับ.......

5. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    คุณเสรีไทย ผมชอบรูป avatar รูปจัง มีรูปขนาดใหญ่ไหมครับ

6. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ตามนั้นครับ หรือ อีกอย่างต่อวนไว้ก็ได้ครับ หรือจะเอาไว้ต่อวนสำหรับท่านที่ใช้แก๊สก็ได้

7. buster

23
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ แต่รบกวนถามอีกหน่อยไฟอันนี้มันไม่ติดต้องเช็คยังงัยบ้างครับ

8. buster

23
    0
    0
    ขอบคุณเช่นกันครับ รู้สึกอบอุ่นที่คนในคลับให้ความช่วยเหลือ ในสิ่งที่เราไม่รู้และคอยแบ่งปันแลกเปลี่ยนความรู้กัน ขอบคุณมากครับ

(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) น่าจะมีการแยกเป็นหมวดหมู่กระทู้ต่างๆไว้น่าจะดีน่ะครับ เช่นถามตอบปัญหา ซื้อขาย DIY ประมาณนี้น่ะครับเพื่อที่จะได้หาข้อมูลได้ง่ายขึ้น

9. buster

23
    0
    0
    :)thank ครับ พี่โทรไปสอบถามบ่อยอยู่เหมือนกัน น้องให้คำตอบที่ดีมากชัดเจน ว่างๆจะแวะไปเที่ยวนะครับ ให้รถเสร็จก่อน แล้วเจอกัน

10. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ออยไม่ทราบเหมือนกันว่าไฟตัว1800มันมีฟิวอะไรไหมเพราะของออยมันเป็น 1600 ซื้อไฟแล้วมาต่อเดินสายใหม่อ่ะเช็คหลอดหรือยังครับ ถ้าสายไฟเสียบปกติหลอดไม่ขาด ก็น่าจะเป็นที่ฟิว

ส่วนเรื่องท่อยางก็อุดหรือเปลี่ยนตามนั้นเพราะนี่ละทำให้มีปัญหาตัวร้อนครับ

ผมยินดีครับ

11. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ถ้าเป็นตัว 1.8 แท้ ในกรณีที่ไม่ได้แปลงไฟหน้าตัว 1.8 มาใส่ มันจะมีฟิวส์

อยู่ที่บริเวณแถวๆที่เหยียบคันเร่งด้านข้างๆน่ะคับ ถ้าผมจำไม่ผิด มันจะมีเขียนคำว่า FOX นะคับ

คือเป็นฟิวส์ของไฟตัดหมอกหน้านั่นเองคับผม ลองเช็คที่ฟิวส์ดูก่อน ถ้าฟิวส์ไม่ขาด ก็เช็คหลอดไฟตัดหมอกคับว่าขาดหรือไม่

ถ้าเช็คแล้วไม่ขาดก็ต้องไล่ต่อไปยัง สวิทช์ สายไฟ รีเลย์ คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ตุลาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้