มีใครเคยเอาฉนวนกันความร้อนมาใช้กะรถบ้างอ่ะคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 15 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ผมเห็นมีฉนวนกันความร้อนที่ติดกะฝา หลังคาบ้าน ขายอยู่
    คิดว่า ถ้าเราเอามาแปะๆ บุๆ ในประตูข้าง หน้ารถ (ห้องโดยสาร) หลังรถ แล้วก็หลังคา
    มันจะช่วยได้บ้างไหมคับ

2. bluea32

bluea32 New Member Member

28
    1
    0
    รถผมไงพี่โป้งแต่บุไว้เฉพาะหลังคานะ ผมว่าก็ลดความร้อนลงไปได้เยอะพอสมควรนะตรงอื่นยังไม่ได้บุ

3. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    อื่มมม น่าสนใจมากเลย แต่หลังคาคงไว้ที่หลัง เพราะมันต้องรื้อ (รื้อเองไม่เป็น)
    คาดว่า น่าจะลองทำที่ประตูดูก่อน หุหุหุ
    ไม่รู้จะยัดเข้าไปได้เป่า .....

4. root 0083

root 0083 Guest

0
    0
    0
    น่าจะเอามาปูพื้นครับ

5. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    โชคดี ที่อยู่ เชียงใหม่ ไม่ร้อน

6. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    ต้องหาแบบที่มันไม่ติดไฟนะครับ อาจจะแพงกว่านิดนึง

:)

7. @tnt@

@tnt@ New Member Member

22
    0
    0
    ซื้อที่ไหนอ่ะ

8. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมก็ติดครับ มันมีอยู่หลายไซส์ หลายขนาด แบบบางๆ ประมาณ 5 มม กับ 1 ซม. มั้ง
    ผมเลือกแบบ 5 มม. แผ่นล่ะ36 บาท (ซื้อตอนลดราคาอ่ะ) แผ่นหนึ่ง แปะ
    ประตูทิบูรอนยาวๆอ่ะได้ 1 บาน กะว่าจะเอามาแปะหลังคาอยู่เหมือนกัน
    แต่รื้อหลังคา ทิบูรอนต้องรื้อเกือบทั้งคันอ่ะ

ซื้อที่โฮมโปร บางทีก็แยกขายเป็นแผ่นๆ บางที่ให้ซื้อทั้งถุงเลย 12 ชิ้นได้มั้ง
    ส่วนใครจะซื้อแผ่นใหญ่มาตัดเองก็ได้ แผ่นหนึ่งก็ยาวเป็นเมตรอ่ะ ใส่รถลำบาก
    ผมซื้อแบบเป็นชิ้นๆขนาดพอๆกับประตูจะดีกว่า

9. WANZA

WANZA New Member Member

25
    1
    0
    ทีใช้กับบ้านมันติดไฟนะ

10. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    น่าลองที่หลังคาคิดว่าน่าละลดความร้อนได้

11. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    รถแอร์ไม่เย็นเหรอ..:D :D :D เลยต้องขอตัวช่วย:D :D :D :D :D :D

12. llsj

llsj New Member Member

16
    0
    0
    ใส่หลังคาครับ ลดร้อนได้เห็นๆครับ
    จากตัวอย่างรถ ST-191 นะครับ เพราะว่าหลังคานี่จะร้อนมาก

13. gales12

gales12 New Member Member

3
    0
    0
    ทำเองได้อะป่าว เพิ่งจะลองติดฟอยล์กันความร้อนที่ขายในคลองถมที่ฝากระโปรงรถไปเอง ขายแผ่นละ 300 บาท แล้วมาติดกาวยางเอง ก็ ok นะ แต่ไม่รู้ที่พูดถึงกันใช่แบบนี้หรือเปล่า แล้วมีใครติดเองบ้างป่าว อยากเห็นจังเลย

14. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แผ่นที่วรจักร์มันหนาน่ะครับ
    แต่ก็เคยเห็นมีคนเอามาติดนะครับ (บอร์ดไหนไม่รู้ จำไม่ได้)

แต่แผ่นที่ผมหมายถึง มันจะบางกว่าน่ะครับ
    ติดตามบ้าน

15. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เคยติดอยู่เหมือนกันครับ ลองๆทำเองดู

16. bonus_good

bonus_good New Member Member

243
    1
    0
    น่าลองดูจังครับ ใครทำแล้วถ่ายรูปมาดูกันบ้างนะครับ

17. ngernmool

ngernmool New Member Member

2
    0
    0
    ผมติดที่ประตุแล้ว ชื้อฉนวนที่โฮมโปรมาม้วนละ400กว่า ติดได้ทั้งคันเลย ม้วนยาว8 ม.ความกว้างพอดีประตู กับหลังคาเลย ตัดแค่ความยาว ช่วยได้บ้างนิดหน่อย

18. alextk

alextk New Member Member

7
    0
    0
    เคยเอาไปทำกั้นห้องกรองเปลือย

19. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0

คลองถมมีแผ่นบางๆครับ ซอยโรงพยาบาลกลางมีเยอะ

วรจักรก็ซื้อจากคลองถมมาขายอีกที

20. Nach Tonic

Nach Tonic New Member Member

100
    3
    0
    ผมเอามาติดประตูหวังว่าจะลดเสียง กลายเป็นว่าดังกว่าเดิม เพราะว่ามันเบียดกับแผงประตู เอี๊ยดอ๊าดเลย ต้องมาเจียรอีกจนเข้ารูป
    แนะนำใช้แผ่นแดมจะWorkกว่านะ

21. tap.31

tap.31 New Member Member

4
    0
    0
    รดผมตงคอนโซนกางช่วงเกียอะคับ มานร้อนเหมือนร้อนมาจากพื้นหรือเครื่องเนี่ยแหละคับ

จาหาแผ่นกันความร้อนมาลองดู แล้วควรจาแปะตงไหนดีคับช่วยแนะนำทีคับ

22. Nach Tonic

Nach Tonic New Member Member

100
    3
    0
    เหมาะสุดก็คงเป็นฝากระโปรงครับ ตรงอื่นไม่WORK

23. ตือ

ตือ New Member Member

1
    0
    0
    ลองติดฉนวนกันความร้อนบ้านแล้ว แบบมีค่า R=22 เห็นว่า(โฮมโปร) ว่า มากสุด กันความร้อนได้สูงสุด ม้วนนึง 10 เมตร ราคาประมาณ 1200 บาท ใช้ไปประมาณ 3 ม. เอง ทดสอบรถตากแดด หลังคาไม่ร้อนเลย ...แต่ ในรถ เอาเทอร์โมฯ (ซื้อจากอมร) มาติด โอ้โห อย่าให้บอก สองสามวันก่อน กทม.ร้อนแดดเปรี้ยงมาก ผลปรากฎว่า หน้าจอเทอร์โมฯ ดำเกือบมองไม่เห็น 50 กว่าองศา.....แทบแย่ อาจเพราะกระจกรถกับแดดเต็มๆ ที่โดน สรุปว่า....ไม่ได้ผล เหนื่อยกว่าจะถอดหลังคาและติดกลับไป(ทำคนเดียว) ตั้งสามสี่ชม..ไม่น่าจะคุ้ม ฉนวนเหลืออีก 7 ม.แนะ แย่เลย

แต่จะขอลองเอาบังแดด ปิดกระจก หน้า และไปติด บังแดดหลังไฟฟ้า(ราคาแพงน่าดู 4000) ว่าจะได้ผลหรือเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับ

24. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    รอดูผลด้วยคนคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้