แม่ย่านางรถ มีจิงไหม๊ ใครเคยมีประสบการณ์ มั่ง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 15 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ส่วนตัวผมไม่ได้ลบหลู่นะคับ เพียงแต่อยากรู้ความคิดเห็นเพื่อนๆ บางคนอาจมีประสบการณ์ตรงยิ่งดี อย่างตัวผมเอง ผมไม่เคยไหว้พวงมาลัยในรถเลย แต่ในรถมีพระ ที่นับถือบูชาอยู่ ก่อนขับ หรือแข่ง (อิๆ) ก็จะยกมือไหว้ขอพรพระคุ้มครอง :) บางครั้งเหตุการณ์แปลกๆที่รอดมาได้ ก็จะคิดว่าเป็นเพราะพระที่นับถือคุ้มครอง ไม่ได้คิดถึงเรื่อง แม่ย่านาง (ส่วนนึงผมอาจคิดแบบวิทยาศาสตร์ไปมั้ง คือรถเป็นเหล็กออกมาจากโรงงาน แล้วเราก็มาขับเลย มันไม่มีพิธีกรรมอันเชิญอะไร ให้ดูขลังเหมือนเรา ตั้งศาลพระภูมิ เจ้าที่แบบนี้อ่ะ แล้วจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาอยู่จิงหรือ อย่างพวกเรือที่มีแม่ย่านางเรือ อันนี้นเค้ามีการไหว้ อันเชิญ ก็ว่ากันไปคับ ) แล้วผมก้เคยพลาด + สิ้นคิด เคยมีอะไรกะพวกกิ๊กในรถ ของตัวเอง (แต่ตอนนี้เลิกแล้ว ...ถ้าไม่สุดๆจิงๆ...) แล้วเคยมาเล่าให้คุณรู้จักฟัง แกก็บอกว่า ให้เลยเถอะ คนที่แกรู้จัก เคยมีพฤติกรรมแบบนี้ ตายโหงกันทั้งนั้น แม่ย่านางท่านลงโทษ (อุบัติเหตุจากรถตัวเอง) ผมก็ฟังและก็กลัวๆเหมือนกัน เลยอยากรู้ว่า เพื่อนๆเคยมีประสบการณ์แปลกๆ เกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวมั่งไหม๊คับ:)

1. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ผมคิดว่ามีอาจจะไม่ได้เชิญเอง เหอๆ แต่ผมก้ไม่ค่อยได้ไหว้พวกมาลัยนะ แต่พยามยามไม่ทำอะไรที่ไม่ให้เกียรติเค้าเท่าไหร่ เพราะพระก็มี เอาเป็นว่าก่อนออกรถจากบ้านก็ยกมือไหว้เดินทางปลอดภัย ...

2. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    แม่ย่านางหรือป่าว ผมไม่รู้นะครับ แต่รถผมมี บางทีนอกจากแม่แล้ว ผู้หญิงอื่นนั่งแล้วมักมีปัญหา หรืออย่างสดๆร้อนๆ เมื่อคืน มีคนเมา ออกรถที่จอดอยู่หน้าผมจากริมถนน แล้วดันกลับรถตรงนั้นเลย เผอิญตรงนั้นมันไม่มีที่กลับรถครับ ก็ชนแผงปูนเกาะกลางถนน ชนซ้ำอยู่นั่นแหละ ผมก็รีบออกรถเลยครับ เดี๋ยวมันกลับลำได้เเล้วจะเป๋มาชนผม แต่ดันสตาร์ทไม่ติด ซักพักจึงติด เเล้วจึงออกรถ มานั่งนึกๆ ถ้าสตาร์ทติดปุ๊บ ผมออกรถ จังหวะ มันถอยหลังพอดีเลยครับ ชนแน่นอน เพราะรถมาติดตอนมันถอยแล้วครับ

3. ส่วนตัวผมค่อนข้างจะเชื่อนะ แล้วก็เชื่อมากด้วย เพราะรถผมสองคัน
    เจอเหตุการณ์แปลก ๆ ทั้งสองคันเลย

คันแรกเป็น Civic EG เพิ่งทำเครื่องเสร็จออกมาจากอู่ใหม่ ๆ กำลัง
    จะเอารถออกไปรันอิน พอดีมีป้าแก่ ๆ เดินเข้ามาขายพวงมาลัยในอู่
    เจ้าของอู่เลยทักว่า ไม่ซื้อพวงมาลัยไหว้แม่ย่านางรถหน่อยเหรอ ผม
    ก็ตอบไปว่า "ไม่ล่ะครับ ไม่ชอบห้อยอะไรเกะกะสายตา"

แต่พี่เจ้าของอู่แกซื้อเหมาป้ามาหลายพวง เลยเอามาให้ผมพวงนึง ด้วย
    ความที่ผมไม่ชอบห้อย เพราะมันเกะกะสายตา เลยเอามาคล้องหัวเกียร์ไว้
    พออกจากอู่ กลับเข้าบ้านก็ชวนน้องชายเอารถไปขับเล่น รันอินกัน ก็ตกลง
    กันว่าคืนนี้จะขับไปบางแสน

ขับรถขึ้นทางด่วนยกระดับ บางนา ตราด ตอนแรกผมเป็นคนขับก่อน
    ก็ขับบ้าง ซัดบ้าง แต่ใช้รอบไม่สูง ก็พอจะจับอาการออก ว่ารถวิ่งดี
    น้องชายผมอยากลอง จึงขอขับบ้าง โอเค...ผมก็ตีไฟจอดข้างทาง
    แล้วผมก็เปิดประตู เดินอ้อมไปนั่งอีกฝั่งนึง ส่วนน้องผมมันขี้เกียจ
    ก้าวขาข้ามพวงมาลัย โดยไม่เปิดประตูออกไปเดินอ้อมข้างนอก แล้ว
    มานั่งฝั่งคนขับ

น้องผมสตาร์ทรถ แล้วขับไปได้ไม่ถึงห้านาที เสียงเครื่องยนต์ก็แปลก ๆ
    จู่ ๆ ไฟ Check Engine ก็โชว์ เลยขับประคองไปเรื่อย ๆ จนถึง
    บางแสน เราทั้งสองก็นึกแปลกใจ ว่าตอนผมขับก็ดี ๆ อยู่ พอเปลี่ยนคน
    ขับทำไมเครื่องถึงได้มีอาการแปลก ๆ

ก็เลยนึกถึงพวงมาลัยที่น้องผมก้าวข้าม นึกได้ขนก็ลุกซู่เลยครับ รีบ
    ไหว้รถขอขมา แล้วเปลี่ยนพวงมาลัยพวงใหม่มาให้ เชื่อไหมครับ
    ว่าขากลับกรุงเทพ รถก็วิ่งดี ไม่มีปัญหาอะไรอีกเลย

4. เรื่องที่สอง เป็นเรื่องของคันที่ใช้อยู่ปัจจุบันนี้ครับ

หลังจากที่ยกรถคันเก่าให้น้องชายไป ก็ได้คันนี้มา ด้วยความซน
    ก็เอารถเข้าไปทำเครื่องอีกแล้ว ก็ทิ้งรถไว้ที่อู่ประมาณสองสัปดาห์
    ผมเองก็แวะ ๆ ไปที่อู่บ้าง

โดยที่หน้าอู่จะมีศาลพระภูมิ ข้าง ๆ ศาลพระภูมิจะเป็นป่าหญ้า
    วันไหนที่เข้าไปดูรถ ก็จะแวะถือเบียร์เข้าไปนั่งจิบ นั่งคุยกับช่าง
    เป็นประจำ พอเมา ๆ ปวดฉี่ก็จะปล่อยกันตรงป่าหญ้า ข้างศาล
    นั่นแหล่ะ ด้วยความไม่ได้คิดอะไร

ก็เหมือนเดิมครับ เอารถออกจากอู่ ขับใช้งานได้ไม่ถึงสัปดาห์ ก็
    กลับเข้ามาที่อู่ เพราะระบบไฟรวนทั้งคัน เปลี่ยนฟิวส์ ไล่สายใหม่
    เท่าไหร่ฟิวส์ก็ขาด ไฟก็ช๊อต เช็คไปแทบจะทุกจุด ก็หาสาเหตุไม่เจอ

จนช่างที่อู่เค้าหมดปัญญา เลยตัดสินใจเรียกช่างไวร์สาย มาทำให้
    เพราะจะได้เช็คระบบใหม่ทั้งคัน งานนี้เริ่มทำกันตั้งแต่บ่ายสอง
    ไล่กันเท่าไหร่ก็ไม่หาย ทำกันจนถึงประมาณห้าทุ่ม จนช่างไวร์สาย
    หมดปัญญา ช่างก็บอกทำรถมาตั้งเยอะ ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเลย

สุดท้าย...จู่ ๆ ช่างไวร์สายก็เดินมา เอาเทปพันสายไฟมาเก็บงานให้ผม
    จัดสายไฟที่รื้ออกมาเข้าที่ให้หมด แล้วบอกผมว่าเอาออกไปลองอีกรอบ
    นึง ถ้าไม่หายก็จอดไว้นี่แหล่ะ พรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่

ผมก็โอเค เอารถออกไปซัดจนพอใจ...เอ๊ะ หายนี่หว่า ไม่เป็นแล้วเว้ย
    วนรถกลับเข้าอู่มาถามช่าง ว่าตกลงเป็นไรครับพี่ เล่นกันซะดึกเลย

รู้ไหมครับ ช่างตอบว่ายังไง

เค้าบอกผมว่า "พี่ ๆ ถ้าผมบอกพี่ พี่อย่าว่าผมอย่างโน้น อย่างนี้นะ"
    ผมก็ตอบ โอเค พี่แกก็เล่าต่อไปว่า "คือผมก็ไม่รู้จะทำยังไงกับรถพี่
    ผมหมดปัญญาจริง ๆ พอดีผมเห็นศาลพระภูมิ ผมเลยไปบอกว่าขอ
    ให้รถพี่วิ่งได้เป็นปกติด้วยเถอะ ถ้าช่าง หรือใครทำอะไรล่วงเกิน
    ทำให้หาสาเหตุไม่เจอ ก็ขอให้อโหสิกรรมให้ด้วย" แล้วช่างก็เลย
    บอกให้ผมเอารถไปลองอีกรอบ อย่างที่บอกแหล่ะ แล้วมันก็หายจริง ๆ
    โดยสรุปว่าไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่อะไรเลย

พอพูดเสร็จ ผมแทบเขาอ่อน รีบยกมือไหว้ทั้งรถ ทั้งศาล ขอขมา
    ลาโทษ แล้วก็ขับรถกลับ จากวันที่ออกจากอู่ จนถึงวันนี้ก็ร่วม ๆ สามปี
    ไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟอีกเลย เชื่อไหมล่ะ

5. อันของคุณข้างบนนี่อ่านไปขนลุกดีคับ

6. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    ไอ้แบบXXXบนรถเนี่ย เพื่อนผมเกือบตายมาแล้ว หวดกับเสาไฟฟ้า
    แล้วก็รถเพื่อนผมคันนี้แปลก แขวนพวงมาลัยไม่ได้ แขวนเมื่อไหร่มีชน

ส่วนที่ว่า ไม่มีพิธีกรรมอันนี้ผมไม่รู้นะ แค่เอารถไปให้พระเจิม นี่ก็หมายความว่าน่าจะมีสิ่งที่เป็นศิริมงคลอยู่กับรถแล้วละครับ
    ไม่ควรทำอะไรไม่ดีในรถ

แล้วก็เรื่องแม่ย่านาง ก็แล้วแต่บุคคลครับ มันเป็นความเชื่อ+ศรัทธา
    ส่วนผมเชื่อทั้ง2อย่างครับ พระและแม่ย่านาง

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นอะไรที่ไม่เหมาะสม อย่าทำบนรถครับ
    :D

7. เค้าบอกว่า...ถ้ารถที่ไม่เคยซื้อพวงมาลัยมาห้อย ก็อย่าห้อยตลอดไปคับ
    ถ้าเคยซื้อมาห้อยแล้วก็ให้ซื้อมาห้อยให้ตลอด
    เหมือนกับว่า การซื้อพวงมาลัยมาห้อยก็เหมือนการ
    เชิญเค้ามาดูแลรักษารถ ครับ ถ้าไม่มีมาห้อย ระวังเค้าจะถามหานะ:eek:

8. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ผมไหว้พวงมาลัยและพระในรถก่อนออกเดินทางครับ

9. nouht_e30_hihop

nouht_e30_hihop New Member Member

87
    1
    0
    โดนมาเหมื่อนกันครับ เรื่องดูถูกแม่ย้านาง กะไม่คล้องพวงมาลัย สองครั้งเท่านั้นครับ เชื่อเลย

ชองอย่างนี้ ไม่เชื่อแต่อย่าลองครับ สาทุ

10. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    เรื่องข้างบนอ่านแล้วขนลุกเลยครับ ส่วนตัวผมขับรถมา ผมก็ไหว้ตลอดนะ ล่าสุดตะกี้เองเห็นร้านบอก พรุ่งนี้วันพระเลยซื้อมาไหว้รถกับที่บ้าน ผมซื้อรถมือสองมาไม่รู้ว่าเค้าไหว้ไม่ไหว้ แต่ผมได้มาก็ไหว้เลยครับ บอกท่านว่าคุ้มครองผม+ให้โชคให้ลาภ แบบนี้เสมอๆครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ละกันครับ

11. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    รถผมมี มนุษย์ต่างดาว อยู่ในรถ แต่ไม่ได้ไหว้ และก็ทำอะไรทะลึ่งๆได้ด้วย

ผมเชิญมาอยู่เอง ช่วยดูแลรถได้ดี ครับ

อันนี้ความเชื่อส่วนตัว ครับ

12. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ส่วนตัวผม ผมไม่เคยเจอเหตุการณ์อะไรแปลกๆ แต่ก็ไม่เคยทำอะไรไม่ดีในรถ และผมก็ไม่ชอบ

ให้ใครมาทำอะไรแบบที่รู้สึกว่าไม่ให้เกียรติรถผม เช่นยกเท้ามาวางบนคอลโซนเพราะมีพระอยู่

ผมเชื่อว่าถ้าเราทำดี ให้เกียรติรถ ดูแลรักษามันดีๆ มันก็จะรักเรา ผมว่าเพื่อนๆคงเคยเจอ แค่บ่นๆ

อยากได้รถใหม่ จะขาย หรือว่ารถมันเน่า รถมันจะมีอาการแปลกๆเช่นวันนี้เลย แฟนผมอยากได้

รถใหม่ แล้วจะขายคันนี้ออก ขึ้นทางด่วนจะไปกินข้าวพระราม3 อยู่ๆแรงก็ตกซะงั้น เร่งก็ไม่ขึ้น

เสียงช่วงล่างข้างหลังดังกร๊อกแกร๊ก ทั้งๆที่เพิ่งไปทำข้างหลังมาแบบเปลี่ยนหมดมา2อาทิตย์

ก่อนหน้านี้ก็เงียบไม่มีเสียงอะไรเลย ผมเลยบอกแฟนว่ามันน้อยใจว่าไม่รักมันแล้ว แฟนผมก็ขอโทษ

บอกว่าไม่ขายหรอก เสียงที่อยู่ข้างหลังหายไปเฉยๆ ทั้งๆที่ก่อนขึ้นทางด่วนกลับดังเบาๆตลอด

ส่วนเร่งขึ้นไม่ขึ้นไม่รู้เพราะคุยโทรศัพท์อยู่5-6รอบเลยขับช้า

13. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ผมก็ไม่เคยห้อยพวงมาลัยเลย

อย่าทำอะไรไม่ดีบนรถ ก็แล้วกันครับ

14. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    รถผมชอบเป็น แบบนี้อ่ะ
    ถ้ามีผู้ หญิง มานั่ง รถจะเกิดปัญหา(ทุกครั้ง)เลย
    ขับๆ ดับ พอสตาดมาเดินไม่เต็มสูบ บ้าง แล้วก็หลังจากนั้นซัก 5 นาทีก็หายปรกติ
    แล้วก็ขับๆ ไป แอร์ไม่เย็น
    ขับๆไป น็อต เทอโบหลุด - -'
    ขับๆไปแล้วดับสตาดยาก
    หนักสุดรับหญิงมา 3 คน สุดท้าย ชนเลยคับ T_T
    9ล9
    แต่มีสาวอยู่คนเดียวคับที่นั่งแล้วไม่เป็นไร
    คือ แม่ นั่นเองคับ เรื่องจิงนะคับ

15. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    มีคนบอกมา หลายคนแล้ว ว่าอย่าเอารถไปเข้าสถานที่อโคจร หรือ รับคนที่ไม่ดีเข้ามาในรถ
    อย่าเอารถเราไปเข้าม่านรูด หรือ รับน้องๆขึ้นมาอ่ะครับ

16. false

false Member Member

37
    3
    8
    รู้แต่ว่า พออยากขายมันเมื่อไร ห้ามใช้เด็ดขาด

17. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมแค่ไม่ให้ใครมานั่งที่ฝากระโปรงหน้ารถเป็นพอครับ

อย่าเชียวนะครับ ไม่เว้นแม้ชายหญิงเลย

แต่ของผมไม่ได้ห้อยพวงมาลัยครับ

ทำพิธีชนต้นกล้วยและอัญเชิญครูบาอาจารย์มาแทนครับ

ตั้งแต่ทำพิธีมา ผมว่ารถผมมันแปลกๆนะ

เหมือนเขารู้ว่าข้างหน้าจะเกิดอะไรขึ้น

ก็ดีครับ

-----------------------------------------

โดยหลักที่เขาห้ามกันนะครับ

1.ห้ามใครมานั่งบนฝากระโปรงรถ

2.ห้ามเปิดม่านรูดกันในรถ

18. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ของแรงน่ะนี่ เวลารับสาวสงสัยต้องเปลื่ยนรถไปรับแล้วล่ะ

19. witarn

witarn New Member Member

355
    8
    0
    เหมือนผมเลยครับท่าน คุยกะเพื่อนๆว่าจะหารถมาใช้อีกซักคัน คันนี้จะได้จอดไว้ทำเต็ม เท่านั้นแหละครับ ออกไปรับเพื่อนมาส่งบ้าน ตอนขากลับโดนเลยครับ ชนยับ ดีที่ส่งเพื่อนกลับไปแล้ว ไม่งั้น...บรื๋ออออออออออ ชนด้านคนนั่งด้วย เพิ่งเอาเข้าอุ่ไปเมื่อ 2 วันนี่เอง ปกติคันนี้ใช้มา 4 ปีกว่าๆไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลย แม้แต่เฉี่ยวหรือขูดรถจนเกิดรอย อ่อ ก่อนเดินทางไกลผมจะยกมือไหว้ทุกครั้ง มีครั้งนึง เดินทางไกลแล้วปัมติ๊กพังแต่พังตอนขากลับแต่มาพังที่เกือบถึงทางเข้าบ้าน เลยสบสบายเลย เรียกช่างประจำมาจัดการเรียบร้อย ผมเชื่อว่าถ้าเรารักรถ รถก็จะรักเราครับท่าน ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ เพื่อนอาจจะบอกว่าผมงมงายก็ได้

20. jirayu

jirayu New Member Member

252
    10
    0
    หลอนไป -*- ยังไม่เคยเจอ

21. kaijin

kaijin New Member Member

234
    4
    0
    ส่วนตัวผมเชื่อนะคับ แต่ไม่เคยเกิดเหตุการณ์ แปลกๆ ขึ้นกับรถผมอ่ะคับ แต่เกิดกะเพิ่อนอ่ะคับ
    ไม่รู้มันคิดอะไรของมัน มันมีอะไรกันบนรถอ่ะคับ แล้วตั้งแต่นั้นมามันขับรถเกิดอุบัติเหตุตลอดเลยอ่ะคับ
    จนมันต้องขายรถทิ้งอ่ะคับ

22. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ผมเชื่อครับเรื่องแบบนี้ มันออกจะเหลือเชื่อซะอีกด้วยสำหรับผม

23. RNN-B12

RNN-B12 New Member Member

972
    162
    0
    เพื่อนผมรถมันทั้งเฉี่ยวทั้งชนบ่อย ไม้รู้เป็นยังไง

มันเลยไปให้หมอทางไสยศาสน์อะไรทำนองเนี๊ยดู

เขาก็บอกให้มันบูชาแม่ย่านาง และที่ผมงง หมอบอกกับเพื่อนผมว่า

แม่ย่านางแต่ละคัน มีชื่อแตกต่างกันไปอีกตะหาก

24. เคยแต่XXXในรถไม่ทันข้ามวันเลยรถมิดซะหักเป็นตัววีเลย แบบว่านฟุตบาทแล้วลอยไปฟาดกับกำแพง ดั้งหักครับนอนรอเสริมจมูกอยู่1อาทิตย์ เคยได้ยินว่าถ้ารถคันไหนไม่เคยไหว้พวงมาลัยหรือดอกไม้ก็ไม่ต้องไหว้ก็ได้(รถป้ายแดง)ถ้ารถเก่าก็แล้วแต่นะครับ คันปัจุบันผมไม่เคยไหว้เลยแล้วก็ไม่เคยเกิดเหตุการณ์อะไรด้วย:D

25. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ผมว่าเชื่อไว้ก็ไม่เสียหายนะ ส่วนตัวจะมีพวงมาลัยไว้ไหว้ตามวันที่เราคิดว่าสำคัญต่างๆ

หลายๆเรื่องก็ผ่านพ้นมาโดยดีนะ

26. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    ไม่เชื่อ แต่ก็ไม่ลบหลูครับ ไหว้พระเสมอครับ

27. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ส่วนผมก็เชื้อครับเรื่องแบบนี้
    เรื่องแรกคือผมได้ซื้อรถมาใหม่(คือคันปัจจุบันครับ)พอซื้อมาได้ซักระยะผมก็ได้มีโอกาสไปเที่ยวชะอำกับเพื่อนๆก่อนไปผมแวะซื้อพวงมาลัยมาคล้อง 1 พวงแต่ช่วงนั้นไม่ค่อยคิดอะไรกับเรื่องพวกนี้เพียงแต่ผมมีพระห้อยอยู่ก็กะเอามาไหว้เพื่อเป็นศิริมงคลเสร็จแล้วก็ขับไปเที่ยวกันระหว่างทางแฟนผมก็พูดขึ้นมาว่าเมื่อคืนเขาฝันว่าแม่ย่านางของรถคันนี้มาเข้าฝันแฟนบอกว่าแม่ย่านางสวยมากๆแล้วแม่ย่านางก็พูดว่าขับรถดีๆนะผมก็งงๆ แต่ก็รับฟังเฉยๆพอถึงชะอำก็นอนพักกันพอช่วงประมาณซัก สองทุ่มผมและเพื่อนๆก็ชวนกันไปกินข้าวที่หัวหินพร้อมกับจะได้เดินซื้อของกันด้วยขาไปก็ขับกันเรื่อยๆแต่ขากลับซิครับเพื่อนผมมันดันห้าวแป้ดเสือกมาดันตูดผมเท่านั้นแหละผมก็เลยแป้ดบ้างกดแช่หัวหินชะอำซะ195 กม/ชม. แช่ยาวไม่ได้กลัวเครื่องพังเลยแป๊บเดียวถึงที่พัก พอตกกลางคืนเข้านอนเรียบร้อยพอเช้ามาแฟนผมปลุกแต่เช้าเลยบอกว่าเมื่อคืนฝันเห็นแม่ย่านางอีกแล้วแต่คราวนี้ท่านมาแบบดุมากๆมาบอกว่า"บอกแล้วใช่ไหมว่าไม่ให้ขับเร็วไม่ชอบถ้ายังขับกันแบบนี้อีกอย่าหาว่าแม่ไม่เตือนนะ" เท่านั้นแหละผมเหวอเลยขากลับก็เลยไม่กล้าขับเร็วแถมก่อนขึ้นรถแฟนผมและผมก็ยกมือไหว้ขอขมาแม่ย่านางและขอพรให้ท่านคุ้มครองเราให้เดินทางกลับโดยปลอดภัย

อีกเรื่องนึง
    คือผมเป็นคนนึงชอบแต่งรถเหมือนกับเพื่อนๆแหละครับประสบการณ์นี้ทำเอาผม งง มากๆคือรถผมถ้าจะเปลี่ยนอะไหล่หรือของแต่งอะไรก็แล้วแต่ถ้าไม่บอกแม่ย่านางก่อนรถจะต้องมีปัญหาทุกทีอย่างเช่นครั้งแรกผมได้เปลี่ยนแม็กครั้งแรกไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับแต่พอใช้มาเริ่มเบื่อครับอยากหาลายใหม่ก็เลยจัดมาอีกทีแต่คราวนี้เป็นเรื่องครับพอเปลี่ยนแม็กเสร็จ(ชุดที่2)ขับออกมาจากร้านก็ไม่มีอะไรพอตอนเช้าจะไปทำงานขับออกจากบ้านมาอยู่ๆรู้สึกว่ารถมันสั่นๆเหมือนจะควบคุมรถไม่อยู่ยิ่งเวลาเจอคอสะพานยิ่งหนักเลยพอถึงที่ทำงานก็ลงไปดูรถปรากฏว่าโช๊ครั่วเฉยเลยทั้งๆที่ไม่ได้ไปตกหลุมหรือกระแทกอะไรแรงๆ แต่ผมก็คิดว่าคงเป็นเรื่องปกติมั้งคงเป็นตามอายุการใช้งานของรถมากกว่า
    อีกครั้งนึงผมใส่ท่อมูเก้นมา 1 ใบเสร็จแล้วเริ่มเบื่ออยากเปลี่ยนทรงก็เลยลงขายพอมีคนซื้อผมก็ไปถอดท่อออกแล้วใส่ท่อเดิมก่อนตอนบ่ายก็ไม่มีอาการอะไรครับพอตกเย็นก็ขับรถกลับบ้านแต่ระหว่างทางก็ได้นัดกับคนที่จะมาซื้อท่อต่อผมที่ปั๊มแห่งนึงพอผมขายท่อไปเสร็จผมก็ไปเดินห้างต่อระหว่างทางขับไปก็เป็นมีอาการอะไรฟ้อใข้นมาเลยแต่หลังจากขับออกจากห้างอยู่ดีๆรถผมก็ความร้อนขึ้นซะงั้นทั้งๆที่สองวันที่แล้วผมยังเช็คน้ำหม้อน้ำอยู่เลยรถก็ติดผมกะว่าถ้ารถวิ่งอยู่ความร้อนจะลดแต่ที่ไหนได้ครับขึ้นเอาๆจนต้องจอดรถดูนึกว่าพัดลมเสียแต่มันก็หมุนครับ งง ซิทีนี้แต่โชคดีที่ห้างนั้นใกล้กับบ้านผมพอกลับมาบ้านก็ดทรเล่าอาการให้เพื่อนฟังเพื่อนบอกว่าให้ดูน้ำว่ามีไหมแต่ต้องรอให้อุณหภูมิเครื่องยนต์ลดลงก่อนผมก็รอซักพักก็เลยเปิดฝาหม้อน้ำดูเพื่อนๆครับน้ำแห้งเลยครับผมก็เลยเติมน้ำลงไปจนกระทั้งไม่มีอากาศขึ้นมาแล้วตอนเช้าผมต้องไปต่างจังหวัดด้วยแฟนผมเลยเดินมาพูดปากปล่าวว่าแม่ย่านางเดี๋ยวจะเปลี่ยนท่อให้ใหม่นะ
    พอเช้ามาผมก็ก้มดูใต้ท้องรถก็ไม่มีรอยน้ำรั่วแต่อย่างไรผมก็ขับรถออกไปเพื่อจะไปเจอกับเพื่อนที่นัดกันไว้ว่าจะไปต่างจังหวัดกันเพื่อนๆครับรถผมไม่เป็นอะไรเลยขับปกติความร้อนก็ไม่ขึ้นด้วยแล้วน้ำมันหายไปได้ไงครับทั้งๆที่สองวันที่แล้วยังเช็คดูอยู่เลย
    หลังจากนั้นมาถ้าผมจะเปลี่ยนหรือจะถอดอะไรออกจากรถผมก็จะต้องบอกแม่ย่านางทุกครั้งไม่งั้นต้องมีเหตุให้เกิดตลอดครับดูแล้วมันก็แปลกดีครับ

28. EG-4

EG-4 New Member Member

26
    2
    0
    ไม่ได้ลบหลู่นะครับ แต่ผมไม่เชื่อ......

เพราะถ้าเรื่องสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในรถมีจริง อย่างนั้น ประเทศที่เค้าไม่ได้นับถือตรงนี้ เช่น อเมริกา หรือ โซนยุโรป ก็คงมีอุบัติเหตุทางรถ สูงกว่าปกติ เค้ายิ่งชอบทำอะไรแผลงๆ ในรถ เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วด้วย

หรือพูดอีกแง่นึง บ้านเราซึ่งหลายท่าน นับถือตรงนี้ ไม่ว่าจะเป็นคนขับ Taxi คนขับรถเก๋ง รถกระบะ หรือคนขับรถสิบล้อ ผมก็เห็นหลายท่านให้ความเคารพ ซื้อพวงมาลัยมาไหว้ สักการะ บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในรถกัน

ถ้างั้น....... ก็น่าจะทำให้เมืองไทยมีอุบัติเหตุทางรถยนต์ เกิดขึ้นน้อยที่สุดในโลก ไหม ? ผมว่าไม่นะ

+ SENG + และ บุคคลทั่วไป. ถูกใจสิ่งนี้
    สงสัยโตมาจากยุโรป อิอิ ซ้ายจัดเลย ...:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้