ถามหน่อยนะครับ เครื่อง D4D เติม ไบโอดีเซลหรือ B5 ไม่ได้เหรอครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย สุนทร โคน่าครับ, 2 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เนื่องจากดีเซลธรรมดาราคาสูง จึงขอถามหน่อยน่ะครับ ว่าทำไมเติมไม่ได้ เพราะอะไร แล้วมีใครเติมได้บ้างไหม ต้องปรับจูนตรงไหนหรือป่าว เครื่องD4D 2500 cc. 2KD
    มีหลายคนบอกมาว่าเติมไม่ได้

1. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ไม่แน่ใจอ่ะคับ
    เพราะผมเองก้อไม่เคยเติม

2. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    เติมไม่ได้ครับระบบเครื่องยนต์มันจะทำงานไม่สมบูรณ์

เวลาเราเนร่งเครื่องมันจะมีเสียงเขกครับแล้วรถจะวิงไม่ดีด้วยคับ

ความเห็นนี้เหตุผลของผมนะคับเพราะรถเพื่อนผมเติมมาแล้วอาการเป็นแบบนี้ครับ

3. อัพพพ

4. Lycan_X

Lycan_X New Member Member

50
    0
    0
    เครื่อง D4D ที่เติม B5 ได้ เป็นรถรุ่นใหม่ ปี2009 รุ่น Smart CAP เท่านั้น รถปีเก่าต่ำกว่ารุ่น Smart CAP เติม B5 แล้วมีผล ทำให้ปั๊มน้ำมันแรงดันสูงพัง เพราะรถผมโดนมาแล้ว ค่าซ่อมปั๊มจากศูนย์ประมาณ 20,000 แต่พอเปลี่ยนศูนย์เปลี่ยนปั๊มให้ใหม่ ก็สามารถเติม B5 ได้ เพราะเขาเอาปั๊มของรุ่น Smart CAP มาใส่ให้

5. หมายความว่าปั๊มรุ่น Smart CAP ราคา 20,000 เปลี่ยนแล้วเติม B5 ได้ใช่ไหมครับ

6. ผมเติมไม่ได้เเล้ว เติมพังเเน่ คริๆ

7. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0
    เติมแล้วกดไม่ออก 2l แต่ก็ยังเติม เพราะประหยัดดี ใช้งานประจำวัน

รอให้มันพังอยู่ ...... อยากกิน เจ มั่ง 555+

8. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    ของผม tiger d4d เครื่อง 2 kd ตัวแรกเลย เติม บี 5 มาได้ 2 ปีได้แล้วมั่งครับ ยังไม่มีปัญหาใดๆเลย

9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เติมได้ ครับ รถผมก็เติมอยู่ แต่มีหลักอยู่ว่าเติมใช้ให้หมด ทีเดียวครับ
    เวลาเช็คระยะ ก็เบิกน้ำยาล้างหัวฉีด จากศูนย์เติม ครับ ราคา จำไม่ผิด ประมาณ 280 บาทครับ

10. poo_sitth

poo_sitth New Member Member

37
    1
    0
    เติมได้เลยครั้บไม่มีปัญหา มันมีส่วนผสมแค่ 5% เองวิ่งยาวๆสบายๆ แถมถูตังค์อีก

11. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    D4D ไม่รู้ครับ 5L เติมมา 2 ปีกว่าแล้วครับ

12. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    เติมมา 2 ปี วิ่งขึ้นเขาตลอด ประหยัดดี ยังไม่พังคับ

13. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    รถผมปี 03 เติมมา 2 ปีกว่า แถมบางทีเติมผสมกันบ้างแล้วแต่จะมีเติม
    วิ่งทางไกลตลอด แรงเหมือนเดิม ไม่มีปัญหาอะไรคับ

14. zuya

zuya New Member Member

13
    0
    0
    ของผม D4D ปี ปลาย 2003 ก็เติมตั้งแต่เริ่มขาย B5 ได้สัก 1 ปี ก็มีโฆษณาว่าใช้ได้ไม่มีปัญหา
    ก็เติมมาตลอดไม่มีปัญหาใดๆ เลย แต่ที่ศูนย์เค้าบอกแค่ ว่ากรองดีเซลมันจะเต็มเร็วเท่านั้นเอง
    อย่างอื่นไม่เห็น ช่างที่ศูนย์แนะนำอะไรเลยครับ

15. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ตอนใช้ 2KD ก็ไม่เคยเติมนะ

ตอนนี้ถ้าเติม พังแน่.......คริคริ

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเห็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้