หายไปเกือบสองปี ขอกลับมาบ่นอีกหน่อย กับถนนเมืองไทย (อุโมงค์ดินแดง)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย cvc, 4 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    หลายคน ที่เคยอ่านกระทู้ขี้บ่นของผม อาจจะเคยจำได้

หายไปเกือบสองปี กลับมา ก็ยังจะบ่นต่อ

กับถนนเมืองไทย

ไม่ใช่เพราะมันพังนะ

แต่มันตั้งใจทำ

เนินสะดุดใต้อุโมงค์ดินแดง

มีไว้ทำติ่งอะไร?

ชะลอความเร็วรถ????

แล้วมาเตือนกันตรงทางโค้งพอดีเนี่ยนะ?

บ้าป่าว???

วิศวกร คำนวณ หรือ ฝ่ายบัญชีสั่งทำ?

มันควรจะเตือน ก่อนลงอุโมงค์

ก่อนถึงโค้ง ไม่ใช่หรอ?

แล้วตรงกลางโค้ง

ยาง ควรจะสัมผัสกับถนนให้มากที่สุด

เพื่อการยืดเกาะที่ดี

กลับมีเนินสะดุด

อันเท่ากระดาน สามสี่อัน

รู้สึกได้ ว่า ถ้าไม่ชะลอตามสั่ง

มันจะมีอาการปัด ลอยตามที่เิินินมีไว้

เข้าใจนะ ว่าต้องการให้ลดความเร็ว

แต่ช่วยทำให้มีประโยชน์ มากกว่านี้ และโทษ น้อยกว่านี้

กลางโค้ง คุณจะทำทำไม ในเมื่อ มันควร จะชะลอ มาก่อนหน้านี้

เตือนก่อนโค้งสิ เยอะๆ เตือนเข้าไป เอาให้ไส้สะเทือน

แต่ไม่ใช่มาทำจุดที่ควรปลอดภัยที่สุด

กลายเป็นจุดที่อันตรายที่สุด

หรือว่าต้องการเตือนก่อนขึ้นจากอุโมงค์อีก?

หรืองบมีเยอะ เลยแปะๆไปเหอะ

หรือผมคิดไปคนเดียว??:cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2009
  2. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ไม่เคยขับลอดไปเลย แต่คิดว่าจะเป็นงานของธุรการสั่งมากกว่าน่ะ เพราะบัญชีมันหรูไป!! ขับระวังด้วยครับพี่น้อง เซร็งแทนคนใช้เส้นนี้เลย

3. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    เอาไปโพสในพันทิปน่าจะมีการตอบรับมากกว่าโพสในนี้นะครับ

แต่เห็นด้วยเลยว่าถนนบ้านเราหลายๆอย่างมันไม่เป็นไปตามหลักที่ควรจะเป็นเลย เฮ้อ ที่นี่ประเทศไทย

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อืม..............................

5. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    อีก 10 ปี ก้อคงไม่ต่างจากเดิม

6. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
    รัฐบาลไทยไม่เคยขับรถซิ่งเลยไม่มีหัวคิดมั้งครับ?
    สงสัยต้องจับให้นั่งแล้วซัดยัดโค้งซะ.. จะได้กร่อยๆ มีความคิดซะบ้าง.. อิอิ.. :D

7. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    ลองให้พวกที่ทำเขาขับลงไปมั่งดิ
    แล้วจะรู้ว่า ไม่น่าทำ

8. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ขับไปครั้งเเรง มันจะมีเฮมั้ยเนี่ย

9. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ถนนเมืองไทยผมว่าเกือบทุกที่อ่ะ

10. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ทำใจครับ คงต้องรออุบัติเหตุเกิดขึ้นเยอะๆ ถึงจะแก้ไขมั๊งครับ
    ลองสังเกตรอยในอุโมงค์สิครับ มีร่องรอยอารยธรรมเพียบ

11. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อ้าว ทำไม ทำแบบนั้นล่ะ ใครเป็นคนออกแบบให้มันมีตรงโค้งเลย เค้ามีแต่ ก่อนถึงจุดโค้งนี่ครับ เวงๆๆๆ

12. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ยังงี้แหละ เวลาชนก็โทษคนขับเร็ว ขับเร็วก็ชนแรง ยังไงก็ผิด ผิดทุกอย่างแหละ

เพื่อนผมรถบ้านเดิมๆ ก็หมุนมาแล้วกับอุโมงค์นี้

เด๋วร้องเรียนมันก็ทำตรงทางลงอีก เชื่อป่ะ เบรกปั๊บก็ ปึงๆๆๆๆ แล้วก็ไหลลงไปเลย 555+

13. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณครับ

14. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ก็ต้องรอให้ลูกหลานมันไปตายห่าแถวๆนั้นน่ะล่ะ เด๋วมันก็เอาออกเองล่ะ

15. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เห็นด้วยกับเจ้าของกรถทู้นะ เคยคิดเหมือนกัน ยิ่งตอนฝนปียกๆ สีเนี่ยลื่นได้อีก พวกที่ทะลึ่ขับเร็ซตอนถนนเปียกมีปัดแผมว่า

รบ. เขาขับ Sieries 7 ทำมาดี :D แต่ชนยับทั้งคัน เพราะหนักอุปกรณ์กันกระสุน :D:D

16. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    สงสัยเคยเป็นวิศวกรสวนสนุก

17. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ตอนนี้ผมเจอปัญหาตรงทางด่วนไปบางนา ก่อนถึงทางออกสุขุมวิท 62 ได้มีการราดยางผิวถนนใหม่ แต่พี่ท่านราดใหม่ แล้วไม่ทำ slope ให้สมดุลกับ ถนนเก่าเลย ขับผ่านทุกวัน สะดุดทุกวัน บางวันเบรคเพื่อลดความเร็ว เพราะไม่อยากให้รถเรากระแทกแรง คันหลังไม่เข้าใจ เปิดไฟใส่อีก เฮ้อออออออออออออ เมื่อไหร่จะมาแก้ไขสักที หรือว่าต้องให้เกิดอุบัติเหตุก่อน แล้วค่อยมาแก้ไข เพราะทุกวันนี้ผมเห็นแต่ป้ายบอกลดความเร็ว ทางข้างหน้ากำลังก่อสร้าง แต่ผมไม่เห็นวี่แววว่าจะมีความคืบหน้าของงานเลย

ขอระบายหน่อยครับ ขับผ่านทุกวัน อารมณ์เสียทุกวัน

18. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
    อืมมม.. ใช่เลยครับ.. พอเลยทางออกสุขุมวิท 62 ตรงบริเวณโค้งก่อนถึงปั๊ม.. ก็ดันทำชุ่ยๆ อีก..
    พื้นถนนเห็นแล้วทุเรศมากครับ.. ยิ่งเลนกลางๆ ไม่ต้องพูดเลย.. มันทำให้ยิ่งแย่กว่าตอนแรกอีก..
    ยิ่งไอ้ตอนทำเสร็จใหม่ๆ ก็ไม่เก็บกวาดดีๆ.. หินติด กระเด็นโดนรถถลอกอีก.. เซ็งๆ..

19. •"*PeDiXz*"•

129
    3
    0
    อืมมม.. ใช่เลยครับ.. พอเลยทางออกสุขุมวิท 62 ตรงบริเวณโค้งก่อนถึงปั๊ม.. ก็ดันทำชุ่ยๆ อีก..
    พื้นถนนเห็นแล้วทุเรศมากครับ.. ยิ่งเลนกลางๆ ไม่ต้องพูดเลย.. มันทำให้ยิ่งแย่กว่าตอนแรกอีก..
    ยิ่งไอ้ตอนทำเสร็จใหม่ๆ ก็ไม่เก็บกวาดดีๆ.. หินติด กระเด็นโดนรถถลอกอีก.. เซ็งๆ..

20. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    ไม่ไหวๆ เมาๆยิ่งชอบกดส่งลงด้วย หุหุ

21. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ช่วงล่างนี้ แทบจะต้องปรับตามใจถนน เลยน่ะ
    พูดแล้วหงุดหงิด ไม่ใช่ถนนผ่านหน้าบ้าน คนเกี่ยวข้อง นี่
    ไม่สนใจ ว่างั้น
    :cool:

22. endless`z

endless`z New Member Member

27
    0
    1
    ทำไรไม่ได้ต้องทำใจครับ >_<

23. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    ถนนใน กทม ว่าแย่แล้ว มาเจอถนนระยำเส้นจาก ตากเข้าลำปาง ระยำมากครับ ระยำทั้งแผ่นแม้แต่ไหล่ทางยังระยำ ไม่มีที่ให้หลบ ถนนมันเสียประมาณมากว่ายี่สิบกิโล ใครจะขึ้นเหนือโปรดระวังด้วยครับ

24. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ยังไม่เคยผ่านไป แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ จะได้ระมัดระวังกันไป :D

25. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28

ใช่เลยครับ ยิ่งทำยิ่งแย่ ของเดิมมันก็ดีอยู่แล้ว ไม่รู้จะทำทำไม

26. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ระบายด้วยคับ ถนนแจ้งวัฒนะ ซ่อมสร้างตลอดทั้งปี เห็นสะพานตรงก่อนถึง Big C เมืองทอง
    แล้วหงุดหงิด สร้างมาหลายเดือนทางขี้นเสร็จแล้ว แต่ทางลงยังเป็นสะพานขาดซะงั้น
    คงอีกหลายเดือนกว่าจะเสร็จ รถติดอีกนาน ไม่รู้สะพานนี้เสร็จจะสร้างตรงไหนต่อป่าวหว่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2009
  27. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ของกรุงเทพ ซ่อมถนนหมดปี

ที่บ้านผม ก็วางท่อหมดปีเหมือนกันครับ
    กาลเวลาผ่านมาก็ 20 กว่าปีแล้ว
    ยังไม่เห็นปีไหนที่ไม่ขุดท่อเดิมแล้ววางใหม่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้