ถ้าใส่ด้านเกียร์เเบบคลิกช์ชิบใช่งานในชีวิตประจํามีผลอะไรรึป่าวในการขับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TUMKUNG_naraka, 6 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    พอดีสนใจอยากใส่ขึ้นมาเลยอยากจะถามหน่อยคับว่าตอนขับใช่งานทั่วไปมีผลอะไรไม

เเล้วถ้าใส่มีผลดี-ผลเสีย อารายยังไงมั่งในการขับ :)

2. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    หมายถึง Quick Shift แน่เลย

ขับใช้งานปกติได้แน่นอน คับ

ผลดีก็คือ เวลาต่อเกียร์ จะทำให้เรา เข้าเกียร์ในระยะที่สั้นลง

ผลเสีย อันนี้ไม่รู้ว่าผมเป็นคนเดียวหรือเปล่านะ เพราะมะก่อนใส่เกียร์ J ด้ามควิกชิพ มันระยะเข้าเกียร์สั้นมากก็จริง แต่โครตแข็งเลย แล้วสุดท้ายก็ถอดออกใส่ด้ามเดิม:D:D:D:D

แล้วแต่คนถนัด แล้วแต่คนชอบหน่ะครับ:)

3. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เค้าใจว่าน่าจะเรียกว่า ควิกชิฟนะคับ ไม่ใช่ คลิกช์ชิบ . . .

ใส่แล้วก้อตามชื่อของมันแหระคับ ช่องเกียร์สั้นใส่ได้รวดเร็ว
    แต่เวลาจะใส่จะแข็งกว่าเดิม ออกแรงเข้าเกียร์เยอะขึ้น
    สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้สบายครับ . .

4. ไม่มีอะไรที่น่ากังวลครับ ผมก็ใช้อยู่ทุกวัน

5. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ใช้อยู่แทบทุกวันคับ

แนะนำว่าไหนๆก็เปลี่ยนแล้วก็ทำบูชไปด้วยคับ

แล้วมันจะแน่นกรึบๆเลย

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

7. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    มันเป็นจั๊งซี้ๆ ๆ

8. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ช่วงเข้าเกียร์แข็งขึ้นและระยะจะสั้นมากๆ :D

ความรู้สึกโดยส่วนตัว : ช่วงแรกๆจะไม่ชิน.. ทำให้คิดว่าเข้าเกียร์แล้วหรือเนี่ย? ระยะสั้นแต่ต้องออกแรงเพิ่มและการเหยียบคลัชท์จะยังไม่สัมพันธ์กันทั้งหมด เมื่อชินกับการใช้งานแล้วก็สบายมากๆครับ เหมือนเดิมไม่มีปัญหา เวลาไปซิ่งช่วงต่อเกียร์ก็จะสั้นลงทำให้ต่อเนื่องขึ้นกว่าเดิม อิอิ

9. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    ช่วงสับมันสั้นลง แต่ก็ต้องแลกด้วยความแข็งนิดนึง

ผมว่าคุ้มนะ

10. ของนอกงานเนียนๆ อาจจะไม่แข็งนะครับ

ถ้าก็อบไม่ดี ระยะเพี้ยนอาจจะทำให้แข็งได้ เดาเอานะครับ

11. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เคยใช้อยู่เหมือนกัน...แต่แข็งจิงๆเอาจนหัวเกียร์หักเลย

12. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    หาความรู้ดีกว่า

13. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ใส่อยู่แต่ไม่ได้ ใช้ทุกวัน แรกๆจะรู้สึกว่า แข็งนิดนึง แต่ ไปสับเรื่อยๆ มันจะสนุกขึ้นเรื่อยๆครับ มันส์ครับ

14. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ใช้ในชีวิตประจำวันได้สบายครับ

15. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    น่าหามาใช้ดีจริงๆ

16. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    มีเเต่ข้อดี ข้อเสียไม่ค่อยมีงั้นก็ลุยเลยเพราะจะใส่ไปลง จิมคาน่า ด้วย ไงขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ

17. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ระยะเกียร์สั้นลงกว่าเดิม แต่เวลาเข้าเกียร์นี่แข็งขึ้นกว่าเดิมเห็นๆ ใช้ไปสักระยะจะชินกับน้ำหนัก จะเข้าเกียร์ได้คล่องขึ้นงับ มันส์พะยะค่ะ :D

18. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ไม่มีปัญหาคับใส่เเล้วช่วงเข้าเกียร์สั้นขึ้นดีคับ...

19. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ตอนนี้ที่อู่ช่างหมูมีอยู่อันนึง สนใจป่าวน้องอู๋:D

20. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    น่าสนใจดีอ่ะ

21. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    เห็นด้ามเกียร์ Quick Shift ของ EF อู่ VI-PRO ที่ด้านขึ้นมาเเล้วเจาะรูเยอะๆ อันนนั้นด้านเกียร์ของยี่ห้ออะไรคับหรือทําเอง

22. yim5555

yim5555 New Member Member

7
    0
    0
    ใส่เจเกียร์ไม่โยงได้ปะ

23. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    บางครั้งเปลี่ยนรถขับแล้วจะงง/สับสนช่วงเกียร์บ้าง

ควิกชิฟท์>>ธรรมดา>>ติดควิกชิฟท์ เข้าเกียร์ไม่สุด...แครกกกก
    ธรรมดา>>ควิกชิฟท์>>ติดธรรมดา รู้สึกเหมือนเข้าเกียร์ไม่สุดหรือเกียร์ติด เหวอๆบ้างไม่กล้าปล่อยคลัทช์

เกียร์หนักขึ้นนิดนึงไม่น่ามีปัญหา คลัมช์หนักยังขับได้เลยนิ :)

บ่อยๆแล้วก็จะชินไปเอง :)

24. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    อันนี้ที่ถามครับผม เอาไปลงกระทู้ขายโบลออฟกลัวเดี๋ยวจะไม่เห็นครับ :D

หาได้แต่มันคงไม่ละเอียดขนาดนั้นนะ ลองดูนี่อะครับ น่าจะเป็นควิกชิฟท์(QUICK SHIFT) ของJZZ30 น่าจะเป็น 1JZ-GTE :D:D:D

ส่วนอันนี้ว่าเป็นชุดคิทสำหรับใส่2JZ-GTE

25. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    เคยใส่อยู่คันเก่า ไม่มีปัญหาอะไรอ่ะครับ

26. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เท่าที่ผมเข้าใจนะของนอกแท้ๆมันจะตรงสเป็ก แล้วทำให้เข้าง่าย เข้าสั้นด้วยครับ

27. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ใช้อยู่ ด้ามเกียร์ และหัวเกียร์ Skunk 2

บูชคันเกียร์ Energy

เข้าสั้นดี กระชับ กรึ๊บๆ รับรอง จะติดใจ...

ที่บอกเข้าเกียร์แข็ง มันไม่ได้แข็ง มากมายหรอกครับ

จัดไปเถอะ ดีแน่นอน

28. TUMKUNG_naraka

2,916
    182
    0
    จัดไปคับ

29. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    สบายคับ

30. chaamp

chaamp New Member Member

29
    1
    0
    ต้องไปหามาใส่บ้างละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้