ถามหน่อยสิคับ .........สะดุดๆๆ........

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย juninter, 26 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. juninter

juninter New Member Member

1
    0
    0
    ขับโว 1 ขับ 4 ตอนลากรอบเครื่องประมาณ 5000 ขึ้นไปมันสะดุดเป็นที่หัวเทียนหรือป่าวตั้งแต่ซื้อมายังไม่เปลี่ยนเลย หรือเป็นที่อย่างอื่น บูสแสตนดาร์ด ถ้าเปลี่ยนแนะนำหน่อยสิครับ ขอบคุณล่วงหน้า

2. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    สะดุดที่รอบสูงน่าจะเป็นที่ คอล์ย นะครับลองเช็คคอล์ยกะหัวเทียนดูครับ ของอีโวมันชอบพัง ฟันธงได้เลย

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ลองถอดหัวเทียนออกมาดูก่อนก็ได้ครับ
    สะดุดรอบสูงๆ มาจาก 2 สาเหตุ
    1.ไฟแรงสูงมันกระโดดลงกราวนด์ ที่เป็นรอบสูงๆเพราะช่วงนั้นค่าศักย์ไฟฟ้าสูงกว่าปกติ
    จึงกระโดดได้ง่ายครับ
    2. คอยล์จุดระเบิกเสื่อมสภาพ

วิธีเช็คง่ายๆที่สุดเลยคือ
    1. ถอดหัวเทียนออกมาตรวจสอบครับ(หรือจะลองเปลี่ยนดูก็ได้ครับ)
    ถ้าสภาพสกปรก ลองทำความสะอากเขี้ยวหัวเทียนดูใหม่
    แต่ถ้ากระเบื้องหัวเทียนมีคราบความร้อนขึ้นเยอะ แสดงว่าใกล้เสื่อมสภาพแล้ว เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ
    2. ตรวจสอบสายหัวเทียน และ ปลั๊กหัวเทียนดู ว่าสายแตกร้าวตรงบริเวณไหนหรือไม่
    3. คอยล์จุดระเบิด ต้องวัดค่าความต้านทานดูครับ หรือจะลองสลับกับคันอื่นๆดูได้เลยครับ

แต่ลองเช็คหัวเทียนก่อนส่วนมากจะเจอที่หัวเทียนเสื่อมสภาพครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้