D.I.Y. บุหลังคา กันเสียงฝนตก กันร้อนครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Wit_EK, 5 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    ช่วงเดือนเมษายนที่ผ่านมา รู้สึกว่าแอร์จะสู้แดดแม่ค่อยไหวช่วงขับกลางแดดจัดๆ ผมเลยจัดการล้างแอร์ซะ ฟิล์มเก่าก็ซีดแล้ว เลยติดใหม่เลย ยังไม่พอ ก็เกิดไอเดียปูฉนวนบนหลังคาขึ้นมา คล้ายกับปูบนฝ้าที่บ้านเพื่อลดความร้อนที่จะถ่ายเทลงมาในห้องโดยสาร

เลยเริ่มหาวิธีแงะผ้าบุหลังคาลงมาครับ

2. Wit_EK

94
    1
    0
    อีกรูปครับ

3. Wit_EK

94
    1
    0
    ซื้อฉนวนกันความร้อนที่โฮม... มาครับ หนา 5mm มีฟอยล์ด้านบนเพื่อสะท้อนความร้อนออก
    สนนราคาประมาณ 600 กว่าบาทครับ

4. Wit_EK

94
    1
    0
    สเปกของฉนวนครับ

5. Wit_EK

94
    1
    0
    ตัดเป็นแผ่นใหญ่ๆทั้งหลังคาเลยครับ
    พยายามเอาเต็มพื้นที่ให้มากที่สุดครับ

6. Wit_EK

94
    1
    0
    หลังจากล้างแอร์ เปลี่ยนฟิล์ม บุฉนวนหลังคาแล้ว แอร์เย็นขึ้นมากเลยครับ
    อ้อ คอยล์ร้อนแอร์ผมก็ล้างแล้วครับ ตามกระทู้ที่แนะนำกัน แต่เคสผม ไม่ช่วยให้เย็นขึ้นครับ

7. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    เยี่ยมมาก ๆ เลยครับ ผมเคยคิดอยากจะติด
    อยู่เหมือนกัน รอชมผลงานต่อครับ

8. Wit_EK

94
    1
    0
    ผลพลอยได้อีกอย่างคือ เวลาฝนตกแรงๆ ไม่ได้ยินเสียงฝนจากหลังคาเลยครับ ได้ยินแต่เสียงฝนที่กระจกหน้าแทนครับ

ท่านใดสนใจ ลองทำดูครับ ไม่ยาก

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับ

10. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันครับ :D

11. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ขอบคุณสำหรับการ DIY ดีๆๆครับ

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เพื่อรถที่เรารัก แต่งๆกันไป เยี่ยมไปเลยครับ

13. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
    เยี่ยมมากครับ

14. takuro

takuro New Member Member

78
    6
    0
    เยี่ยมมากเลยคับ

15. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    เยี่ยมมากครับ...แต่ว่าถอดผ้าหลังคายังไงอะครับ รื้อเยอะเปล่า
    อยากทำตามบางครับ ฉนวนนี่แพงม๊ยครับ

16. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    คิดเหมื่อนกันเลย อยากรู้มานานแล้วว่าถอดยังไง :cool:

17. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    เอาง่ายๆนะ นั่งในรถเงยหน้าไปเจออะไรแกะให้หมด
    เริ่มจากถอดบังแดด ไฟส่องแผนที่ มือจับด้านข้าง ไฟกลาง
    แกะหมุดยึดผ้ากลมๆ 2 ตัว แกะชิ้นพลาสติกเหนือกระจกหลัง
    แกะแบคคาไลท์เทาออกข้างนึง แค่นี้ก็หลุดแล้ววววววว
    ถนัดนักเรื่องแกะอ่ะ

18. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    แหล่มเลยครับ
    ต้องลอง

19. somyuen

somyuen New Member Member

55
    11
    0
    พี่ครับแร้วผมต้องแกะตาขอหน้า ตาขอหลังก่อนอะพี่
    [

20. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    เยี่ยมเลยครับ

21. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    ดีมากเลย อิอิ

22. ทำไม่เป็นอะ จะเปลี่ยนไฟเพดานยังไม่กล้าเลย

23. Wit_EK

94
    1
    0

ผมซื้อมา 600 กว่าบาท ลดเหลือ 500 กว่าบาท ประมาณนี้แหละครับที่โฮมโปร
    ที่เหลือก็เก็บไว้บุพื้นรถอีก ไว้จะเอารูปมาให้ดูครับ
    ที่โฮมเวิร์คมีขายเป็นแผ่นๆ แบบตัดไว้แล้ว แต่ผมว่าเอาแบบม้วนมาตัด ไม่มีรอยต่อจะดีกว่าครับ ได้พื้นที่เต็มๆด้วย

24. Wit_EK

94
    1
    0

แกะตามนี้เลยครับ ผมก็ถามเอาจากในนี้แหละ

25. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0

เงยขึ้นมา เจอแต่ตะขอหน้าอ่ะ...ตะเองงงงง

:eek::eek::eek:

26. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

27. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    ปกติน้ิองเค้าจะใส่ตะขอหน้า ไม่ก็ตะขอหลังอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นะครับ
    ไม่เคยเจอใส่ทั้งตะขอหน้าตะขอหลังอะครับ:D

28. LEV_TYPE R

LEV_TYPE R New Member Member

57
    0
    0
    ขอบคุณครับ

29. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เยี่ยมเลยครับ

ขอบคุณครับ

30. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    ขอบคุณคับสำหรับ DIY ดี ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้