เรื่องการล้างรถ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 9 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    พอดีเคยได้ยินมาว่า การล้างรถต้องแบ่งล้างครึ่งบนกับครึ่งล่าง
    และต้องแยกถังน้ำกับฟองน้ำด้วย เพื่อไม่ให้เศษหินเศษดินมาทำลายสีรถ
    พอดีมีโอกาสได้ไปใช้คาร์แคร์แถวบ้าน ซึ่งปกติเห็นเป้นคาร์แคร์เลยไว้ใจ
    แต่พอย้ายเข้ามาอยู่ในปั๊มเชลล์ ผมเลยไม่ไว้ใจ เพราะผมเคยถามว่าย้ายแล้ว มาตราฐานเดียวกันป่าว เด็กบอกว่ามาตราฐานเดียวกันครับ แต่พอมาเห็นที่ล้างรถซึ่งเป็นที่ไว้ล้างพวก Texi รถทั่วๆไป แล้ว ไม่ค่อยไว้ใจ
    ผมก็เลยสังเกตการล้างรถว่าเขาล้างกันยังไง
    สรุปว่า เขาแบ่งน้ำเป้น 2 ถัง ถังนึงไว้ล้างสีรถ ถังนึงไว้ล้างล้อ (ไม่รู้ว่าเป็นถังเดียวกับที่ไว้ล้างรถทั่วไปหรือป่าว)
    ผมเลยถามว่า ทำไมไม่แยกล้างรถเป็นแบบครึ่งบนครึ่งล่าง(ที่ผมได้อธิบายไว้ข้างต้น)
    เด็กที่ล้างรถเลยบอกว่า ปกติผมก็ล้างแบบนี้น่ะพี่ เพราะเวลาเราฉีดน้ำเนี่ย
    น้ำมันก็ชำระพวกคราบสกปรก เศษดิน เศษหินออกหมดแล้ว พี่สบายใจได้ครับ
    ว่าสีรถพี่จะไม่เป็นรอยแน่นอน
    อยากถามว่า จริงอย่างที่เด็กมันว่าป่าวครับ
    ขอบคุณครับ

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    จริงๆก้อน่าจะแยกคับ ทั้งผ้าทั้งฟองน้ำ ผมแยกหมดเลยคับ ล้างๆจากข้างบนลงข้างล่างคับ ส่วนล้อก้อใช้ฟองน้ำอีกอันคับ

3. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ผมก็ล้าง แบบแยกถัง และแยกฟองน้ำเหมือนกันครับ

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    นั่นคือสาเหตุว่าทำไมบางร้านล้างรถแค่ร้อยกว่าบาท แล้วบางร้านล้างที่สองถึงสามร้อยบาท

ถ้าจะเอาแบบแยกถัง แยกน้ำ แยกผ้า(ผมไม่ใช้ฟองน้ำล้างรถ เศษหินที่เข้าไปติดในฟองน้ำอาจจะทำให้สีรถเสียได้) ล้างแยกส่วนบน ล่าง แบบนี้ค่าล้างสูงมากแน่นอนคับ แบบที่ล้างกันทั่วไป ผมมั่นใจว่าไม่ได้แยก

5. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ที่ผมทำอยู่ตอนนี้ ค่าล้างรวมดูดฝุ่นด้วย 150 อ่ะครับ แต่ผมซื้อน้ำยาเคลือบสีที่เขา ของ อีเกิ้ลวัน แล้วให้เขาเคลือบด้วย
    รวมค่าล้างสีดูดฝุ่น ค่าเคลือบ 300 ครับ แพงไหมอ่ะครับ

6. LuCkY MaN

LuCkY MaN New Member Member

69
    3
    0
    โดยหลักการล้างรถแล้ว ฝั่งเปียก จะทำการแยกฟองน้ำ ออกเป็น 3 ส่วน มี 1 ล้างสีรถตัวถังรถรอบคันยกเว้น กันชนหน้า หลัง ชายล่าง เสกิรต์ 2 ล้างกันชน หน้า หลัง ชายล่างรอบคัน 3 ล้างล้อ ยาง ส่วนโฟมไม่มีแยกถัง เพราะเป็นสายฉีด ฉีดรวมทั้งคัน ส่วนน้ำ ก็ไม่มีแยกถัง เพราะเป็นสายฉีด ฉีดทั้งคันครับ ส่วนที่คุณเห็น ผมคิดว่า น่าจะเป้นถังที่ไว้เก็บฟองน้ำมากกว่า ซึ่งควรจะแยกถังออกจากกันครับ เพราะ อย่างที่คุณบอกว่า ความสกปรกต่างกัน ถ้าเราเอา ฟองน้ำที่ล้างชายล่างไปล้างที่ ตัวสีรถ ก็จะทำให้รถเกิดรอยขนแมว ที่มาจากเศษดิน เศษหินได้ครับ ดังนั้นทางที่ดี ควรจะทำการแยกครับ ส่วน วิธีล้าง ส่วนมาก จะไล่จากบนลงล่างครับ ก็คือเริ่มจาก ใช้นำปลายน้ำแรงฉีดไล่ทั้งคัน เพื่อขจัดพวกฝุ่น ดิน ทราย คราบสกปรก แล้วจึงใช้น้ำแรงงฉีดรอบคันซ้ำอีกครั้งนึง แล้วจึงฉีดโฟมให้ทั่วทั้งคัน หลังจากฉีดโฟมเสร็จ จึง ใช้ฟองน้ำที่ล้างสีรถ ล้างไล่จากบนลงล่าง รอบคัน เหลือ ส่วนที่เป็นกันชน และชายล่างไว้ หลังจากน้น จึงนำฟองน้ำที่ล้างชายล่าง มาทำการถูกันชนหน้าหลัง กับชายล่าง พอเสร็จ ก็นำ ฟองน้ำ ที่ใช้ล้างล้อ มาถูล้อครับ แล้วก็ใช้แปรงขัดยางพอเสร็จ ก็ ฉีดน้ำแรงล้างคราบดฟมออก ครับ แล้วก็ส่งไปฝั่งแห้ง ครับ

ส่วนฝั่งแห้ง ก้จะทำการแยกผ้าออก เป็น 5 ส่วนครับ
    มี
    1 เช็ดสีรถตัวถังรถ ทั้งคัน ยกเว้น กันชนหน้า หลัง ชายล่าง
    2 เช็ดกระจก ทั้งคัน
    3 เช็ดทำความสะอาดภายใน คอนโซล เบาะ
    4 เช็ดขอบยาง คิ้วยาง ชายล่าง กันชน
    5 เช็ด ล้อ

ที่คารแคร์ผม ล้างแบบนี้อะครับ ไม่รุ้ว่าตอบตรงคำถามที่คุณถามหรือเปล่า

แก้ไขล่าสุด: 10 กันยายน 2009
  7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ถ้าแยกถังอย่างที่บอก แต่ใช้น้ำยาล้างเดิมและฟองน้ำที่แช่ในถังอยู่จากคันก่อนๆ มันอาจจะแย่กว่าไม่แยกถังเลยก็ได้ครับ ต้องดูดีๆ :D

8. I'm Designer

204
    11
    0
    หลายคนอาจจะ งง
    ผมเลยสรุปคำถามที่ผมจะถามดังนี้ครับ
    การใช้น้ำแรงๆ ฉีด จะสามารถขจัดพวกฝุ่น ดิน ทราย คราบสกปรก ออกได้หมดไหมครับ
    แล้วถ้าเราใช้ฟองน้ำอันเดียวล้างทั้งคัน ไม่รวมล้อ ซุ้มล้อ นะครับ สีรถเราจะเป็นรอยไหม
    เพราะเราใช้น้ำแรงๆ ฉีด ไปแล้วก่อนที่จะลงโฟมอ่ะครับ
    ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

9. LuCkY MaN

69
    3
    0

ตอบอันแรกก่อนละกัน สามารถขจัดออกได้ในระดับนึงครับ แต่ก็ไม่ทั้งหมด ครับ ก้คือ ที่มันเป็น หยาบๆๆ พวก ดิน หิน ทราย ฝุ่น ก็จะถูกแรงดันน้ำ ฉีดออกไปครับ เหลือเพียงคราบ สกปรกครับ แล้วจึงใช้ฟองน้ำ ถูล้าง เอาคราบสกปรกออกครับทางที่ดี ควรจะแยกฟองน้ำ อย่างที่บอกอะครับ ปลอดภัยสุดเพราะ ตาม กันชนหน้า หลัง หรือ ชายล่าง จะสกปรกกว่าที่อื่นครับ มักจะมี พวกเศษ ผงฝุ่น ดิน ทรายครับ

ลืมแจ้งไป เห็นข้างบนทักมา ปรกติ จะทำการล้างทำความสะอาด ฟองน้ำ ก่อนที่จะล้างคันต่อไป ครับ ซึ่งเมื่อกี้ข้างบน ไม่ได้แจ้งไว้ เพราะผม บอกแต่วิธีการขั้นตอน การล้างรถครับ นำยาล้างรถ ใหม่สด ทุกคันครับ ไม่มีการใช้ซ้ำ ซึ่งมันคือ โฟมอะครับ ก็ฉีด ไปที่ตัวรถ พอถูเสร็จ ก็ เอาน้ำ ฉีดออกอะครับ มันจะเอามาวนใช้ไม่ได้ครับ ซึ่งจะต่างจาก เวลาที่เราล้างรถที่บ้านอะครับ ซึ่งจะมี ถัง 1 ถังเอาไว้ใส่นำยาล้างรถ ถูที ก้จุ่มฟองน้ำที แบบนั้นอะครับ ซึ่งแบบนั้น จะไม่เปนผลดี ต่อ สีรถครับ จะทำให้เกิดรอยขนแมวได้ครับ

ฟองน่ำ ไม่สามารถ ที่จะใช้ใหม่ได้ครับ หมายถึง 1คัน ต่อ ฟองน้ำ1ก้อน ครับ ทำได้ดีที่สุดคือ ล้างทำความสะอาด ทุกครั้ง ที่ล้างรถเสร็จต่อ1 คัน ครับ

ส่วนถัง คือ ถังที่เอาไว้แช่ เก็บ ทำความสะอาด ฟองน้ำอะครับ งงไหมเอ่ย ไม่ใช่ถัง ที่เอาไว้เก็บนำยาล้างรถอะครับ ซึ่งต่างจาก เวลาเราล้างที่บ้านอะครับ ถังจะใส่ทั้งนำยา และฟองน้ำที่ล้างแล้ว รวมกัน แต่ในงานคารแคร์แล้ว ถังจะเอาไว้แค่ พัก ฟองน้ำ และทำความสะอาด ฟองน้ำครับ

ส่วนนำยาล้างรถ จะใส่ไว้ในถังโฟมครับ

ล้างรถ มันไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยครับ

10. I'm Designer

204
    11
    0
    ขอบคุณครับ เข้าใจแล้วครับ

11. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ขอบคุณคับบ

12. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    ยอมรับแต่โดยดีว่าไม่รู้อ่ะคับ

ปกติล้างเองที่บ้าน ถังเดียว ผืนเดียว ฟองเดียว .....

13. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    ไม่เคยใช้ฟองน้ำเลย

มีอุปกรณ์ดังนี้

1.ถังน้ำ
    2.ผ้าเปียก
    3.ชามัว

จบบบบบบ!!!

แววววาว!!

14. LuCkY MaN

69
    3
    0
    ถ้าขี้เกียจล้างรถกันเอง เอามาล้างที่ O r T Take A Bath ได้นะครับ

อยุ่แถว ถนน นวมินทร์ ครับ อยุ่ระหว่างซอย นวมินทร์ 51 กับ นวมินทร์ 53 ครับ ร้านอยุ่ริม ถนนเลยครับ ยินดีให้บริการครับ

15. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    ผมใช้ถังเดียว

แยก 3 น้ำครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้