อยากสอบถามอาการหน่อยครับพึ่งซื้อมา

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย NewbieDriver, 9 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NewbieDriver

NewbieDriver New Member Member

3
    0
    0
    คือ รถที่ผมซื้อมาเนี่ย

1.มันมีไฟABSขึ้น ถามเก่าของเก่าเขาก็บอกมันขึ้นแบบนั้นแหละ แต่ไม่มีปัญหา

2.พอดับเครื่องถอดกุญแจออก จะมีไฟฉุกเฉิน ขึ้นประมาน 10วิได้ แล้วก็ดับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ

3.เคยเข้ามาอ่านในเว๊ปนี้ เขาบอกว่า มีการเอารถเกียร์MT มาแปลงเป็น AT ด้วยหรอครับ แล้วเราจะสังเกตุยังไง เพราะผมเคยขับแต่ MTมาขับคันนี้ พอวิ่งไปมันเหมือนเครื่องเปลี่ยนเกีย แบบกระชากนิดนึง ตามที่ผมเข้าใจ รถเกียร์ATมันจะไม่กระใช่มั้ยครับที่รถมันเขียนว่า รุ่นHighline LE มันเป็นAT แท้ไหมครับ

4.เขาบอกว่า กระปุก พวงมาลัยพาวเวอมันรั่ว ต้องคอยเติม น้ำมันไฮดรอริก อยากถามว่ามันมีที่ซ่อมไหมครับ แล้วราคาประมาณเท่าไร

5.ถ้าเกิดเราจะทำสีใหม่ ทั้งคัน จะราคาเท่าไรครับ

คือผมชอบรถรุ่นนี้น่ะแต่ไม่เคย ลองนั่งพอลองเข้าไปนั่งก็ชอบเลย ตอนแรกกะใช้แค่ อีก2ปีเพราะเรียนจบกะจะขายทิ้ง แต่คิดไปคิดมา เก็บไว้ใช้เองดีกว่า มันติดใจไปแล้ว

2. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    อย่าบอกนะครับ ว่าได้คันนี้มาจากคุณตี๊ เพชรเกษม คันสีดำ ฝาโหนก กันชน USA
    01. ไฟ ABS ขึ้น เซ็นเซอร์ หลวมรึเปล่า เลยโชว์ที่หน้าจอ
    02. ไฟฉุกเฉิน ใช่ไฟ ตะเกียง น้ำมัน รึเปล่า
    03. สังเกตง่าย จาก MT เป็น AT ตำแหน่ง ของส่วนของแป้น ที่เหยียบคลัทซ์ ซ้ายมือสุด จะถูกถอด ออก
    04. อาการนี้ ไม่เคยเป็น ลองถามช่างดู ประมาณ ความเสียหาย และค่าใช้จ่ายเท่าไร
    05. รอบคัน ไม่เกิน 25000 สาดสี ไม่เกิน 15000

ใน 2 ปี ข้างหน้า เบื่อไม่ไร บอก จะไป รับมา อุปการะ ต่อ ครับ

3. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ถ้าว่างวันอาทิตย์ที่20ไป Meeting club สิครับ มีปัญหาอะไรจะได้ถามผู้รู้ ผมว่าก็ดีนะ แล้วจะได้รู้จักเพื่อนๆๆ ชาว neon อีกด้วย
    ผมก็ว่าจะไปถ้าไม่มีงานด่วนเข้ามา ส่วนปัญหา ผมเคยเจอแต่ข้อสี่ แต่รั่วคนละที่กัน เลยแนะนำไม่ได้

4. NewbieDriver

NewbieDriver New Member Member

3
    0
    0
    คือผมอยู่ ชลบุรี่น่ะสิครับ

แล้วกรุงเทพก็ไม่เคยจะไปเลย 2-3ปีจะได้ซัก ครั้งนึง

02. ไฟฉุกเฉิน ใช่ไฟ ตะเกียง น้ำมัน รึเปล่า <<<<<<<ไฟที่บอกคือไฟ ฉุกเฉิน ที่ไฟเลี้ยว มันจะติดรอบคัน แต่เป็นแค่10วิได้มั้งครับ

อ่า คือ พอจะรู้ร้านทำรถประเภทนี้ที่ชลบุรีมั้งไหมครับ ถ้ามีวานบอกทีน่ะครับ

5. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0

1.ไฟABSขึ้น ลองดูที่ปลั้กของตัว abs อาจหลวม หรืออาจจะเป็นเซ็นเซอร์ที่ล้อ
    2.น่าจะมีสายกราว์ด หลวม
    3. ตอบยากเพราะถ้าเปลื่ยนเกียร์มามันสามารถเปลื่ยนได้ทุกอย่าง จนบางที่ไม่สามารถรู้ได้เลย ดูตามรูปครับเป็นจุดสังเกตุ
    4.ถอดสายไปอัดร้านไฮดรอลิก
    5.ทำสีบอกราคาแน่นอนไม่ได อยู่ที่อู่ที่จะไปทำว่าอู่อยู่ในระดับไหน อยู่ที่สีที่เรา
    จะทำว่าจะเอาสีดีขนาดไหน อุ่มีห้องอบสีไหม บอกไม่ได้ตายตัวหรอกครับ

ปล....สีมันมีทำตั้งแต่ไม่ถึงหมื่นไปถึงเป็นแสนก็มี ......เจอมาแล้ว Jazzทำสีเป็นแสน

ในรูปตรงคานหน้าถ้าจะเป็นเกียร์ธรรมดาจะมีเกียร์ออโต้จะไม่มี

โทรมาดีกว่าครับ 0816890154
    กระจ่าง...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้