ช่วยหน่อยครับ กับ ระบบปัดน้ำฝน

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย hinata, 16 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hinata

hinata New Member Member

303
    0
    0
    ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากๆไหนจะปัญหาด้านข้างคนขับน้ำเข้ารถ
    :eek:
    แต่ปัญหาของผมตอนนี้คือ ปัดน้ำฝนระดับแรกใช้งานไม่ได้เลย ระดับ2ปกติ
    ระดับสามแรกก็ปัดได้ แต่ถ้าเวลารถสะเทือกตกหลุมมันก็จะหยุดกลางกระจกเลย T^T

และเวลาปิดจะเมนนวลมากๆ คือต้องก่ะระยะดีๆให้มันลงข้างล่างดีๆ
    คือปิดตรงไหนก็จะค้างตรงนั้นเลย :cry:

เวลาเจอฝนตกหนักลำบากมากครับ ต้องเปิดระดับสองตลอดถ้าตกหนักก็ปัดไม่ทัน :cry:

มีทางจะซ่อมได้ไหมครับ ถ้าเปลี่ยนใหม่ยังจะมีอะไหล่เหลืออยู่ไหมครับ หรือต้องเทียบกับรุ่นอื่นเอา

ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่านกัน ช่วยทีนะครับ :cry:

2. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    โห.....อาการหนักนะเนี่ยยยยยย

รถเจ....ก้อไม่เคยเป็นซะด้วย รถใครเคยมีอาการแบบนี้มั่งหว่า ?

ระบบปัดน้ำฝน....ก้อจะมี สวิทซ์โยกที่คอ + มอเตอร์ปัดน้ำฝน + ฟิวส์ + สายไฟ

ถ้าไม่ติดเลย....ก้อต้องดูที่ฟิวส์ก่อน แต่นี่.......ติดมั่ง ไม่ติดมั่ง ค้างมั่ง

คงต้องรื้อ.....ดูกันล่ะครับ

3. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    มอเตอร์ถ่านหมดเปล่าครับ....ลองดูครับ

4. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ฃขั่วสายไฟลองไล่ดูหลุดหลวมไหม

มอเตอร์ปัดน้ำฝนคร๊าบ ถอดออกมาเช็คด้วย

รีบๆทำๆอันตรายคร๊าบ เป็นห่วงๆ

5. hinata

303
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาวิเคราะห์ปัญหานะครับ

ท่าทางจะงานเข้า เหอๆ
    มอเตอร์ปัดน้ำฝน มันอยู่ตรงไหนอ่ะ หรือจะให้ช่างดูที่เดียวเลยดี T^T

6. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ยืนหันหน้าเข้าเครื่อง มองไปทางมุมขวา ด้านในติดผนังใต้ที่ปัดน้ำฝน เป็นตัวสีดำๆกลมๆอ่ะครับ ลองดู พอดีกล้องไม่อยู่ไม่งั้นจะถ่ายรูปลงให้ดูครับ

7. oranger

oranger New Member Member

289
    4
    0
    เป็นเหมือนผมเลยใช้จังหวะช้าได้อันเดียว เวลาจะปิดก็ต้องกะดีๆไม่งั้นก็ค้างอยู่ตรงนั้นเลย....อิอิ

8. hinata

303
    0
    0
    ขอบคุณพี่ หน้าแหลมหลังR30 ครับ แล้วพอเห็นมอเตอร์แล้ว ผมทำอะไรกับมันได้บ้างอ่ะครับ :confused:

แล้วพี่แก้ไขยังไงอ่ะครับ จังกวะช้าอย่างเดี๋ยวเจอฝนหนักๆนี่ เอาไม่อยู่แน่ๆเลย :cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กันยายน 2009
  9. dee ( lpg )

dee ( lpg ) New Member Member

32
    2
    0
    ยังดีกว่าของผมนะครับ ได้มา1อัน ปัดไม่ค่อยจะลื่นช่าง...หวังดีครับ เอาโซแน็กฉีด ช้อตครับพี่น้อง ทุกวันนี้ไม่มีครับ ฝนตกจอดครับ 555 :p

10. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ดีใจด้วยครับคุณดี้ ที่ปัดของผมก็ไม่ค่อยดีเหมือนตัวหน่วงไม่ทำงาน..

11. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    เป็นกันเยอะจังเนี้ย เด่วถามช่างแล้วก็วิธีแก้มาให้ครับ จะได้แก้ไขกันได้ถูกวิธี ส่วนตัวก็ไม่เคยเป็นซะด้วยเรยไม่ค่อยรู้เท่าไร

12. hinata

303
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ
    ช่วงนี้ถ้าตกหนักๆผมจอดปั้ม แล้วครับไม่กล้าไปต่อ มองไม่เห็นทาง :cry:

13. Kaikook007

Kaikook007 Member Member

616
    4
    18
    อาการที่เวลาเปิดปัดน้ำฝนแล้วทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง...ต้องลองเช็คสายไฟบริเวณคอพวงมาลัย
    กับเช็คชุดสวิทช์ยกเลี้ยวดูครับ ถ้าเป็นรุ่น 1800 ก็ต้องดูวงจรหน่วงเวลาด้วยว่าเสียหรือเปล่า
    ถ้าเสียก็ซื้อสวิทช์ยกเลี้ยวเปลี่ยนครับ
    ส่วนเวลาที่เปิดปัดน้ำฝนแล้วเวลาปิดเก็บใบปัดน้ำฝนไม่ตรงตำแหน่ง ก็ต้องเช็ดดูที่ตัวมอเตอร์ปัดน้ำฝนดู
    ว่าตรงรุ่นหรือเปล่า เพราะถ้าใส่ผิดรุ่นมันจะเก็บใบปัดน้ำฝนได้ไม่ตรงตำแหน่ง
    แล้วก็ถอดชุดกลไกของก้านปัดน้ำฝนมาทำความสะอาด อัดจารบีให้เรียบร้อย เช็คแกนก้านปัดน้ำฝนว่าหลวมหรือไม่ ถ้าหลวมก็ตีปลอกทองเหลืองใส่ให้แน่นพอดีครับ :)

14. hinata

303
    0
    0
    ขอบคุณครับ ที่ช่วยเข้ามาแก้ไขปัญหาหน้าฝนของผม

ตอนปิดที่ปัดน้ำมัน มันไม่ใช้ไม่ตรงตำแหน่ง แต่ปิดตรงไหน ก็หยุดตรงนั้นเลย เหอๆ

แต่ยังไงเดี๋ยวจะลองเช็คดูตามพี่ๆก่อนนะครับ
    เมื่อวา่นตกหนักมากๆ เอาไม่ไหว เจอปั้มตามระเบียบ :cry:

15. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ขอบคุณทุกคนครับ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้