เอามาฝากกัน

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย YOD HK, 6 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YOD HK

YOD HK New Member Member

1,301
    12
    0
    เมื่อยางรถระเบิดขณะขับรถยางระเบิดในขณะขับรถ มีข้อแนะนำให้ปฏิบัติดังนี้

1. มือทั้งสองต้องจับอยู่ที่พวงมาลัยอย่างมั่นคง
    2. ถอนคันเร่งออก
    3. ควบคุมสติให้ดีอย่าตกใจมองกระจกหลังเพื่อให้ทราบว่ามีรถใดตามมาบ้าง
    4. แตะเบรกอย่างแผ่วเบาและถี่ๆ อย่าแตะแรงเป็นอันขาด เพราะว่า จะทำให้รถหมุน
    5. ห้ามเหยียบคลัตช์โดยเด็ดขาดเพราะถ้าเหยียบคลัตช์รถจะไม่เกาะถนนรถจะลอยตัวและจะทำให้บังคับรถได้ยากยิ่งขึ้น อาจเสียหลักเพราะการเหยียบคลัตช์เป็นการตัดแรงบิดของเครื่องยนต์ ให้ขาดจากเพลา
    6. ห้ามดึงเบรกมืออย่างเด็ดขาด จะทำให้รถหมุน
    7. เมื่อความเร็วรถลดลงพอประมาณแล้วให้ยกเลี้ยวสัญญาณเข้าข้างทางซ้ายมือ
    8. เมื่อความเร็วลดลงระดับควบคุมได้ ให้เปลี่ยนเกียร์ต่ำลงและหยุดรถ
    ข้อสังเกตเมื่อยางระเบิด คือ ไม่ว่ายางด้านใดจะระเบิดล้อหน้าหรือล้อหลังก็ตาม
    เมื่อระเบิดด้านซ้าย รถก็จะแฉลบไปด้านซ้ายก่อน แล้วก็จะสะบัดกลับ
    และสะบัดไปด้านซ้ายอีกที สลับกันไปมา และในทำนอง ตรงกันข้าม
    หากระเบิดด้านขวาอาการก็จะ กลับเป็นตรงกันข้ามอุบัติเหตุร้ายแรงที่เกิดขึ้นส่วนมากก็คือ
    หากขณะยางระเบิดรถวิ่งอยู่ที่ความเร็วสูงมากๆ พอยางระเบิด ขึ้นมารถก็จะกลิ้งทันที ทำอะไรไม่ได้
    ดังนั้นการขับรถที่ใช้ความเร็วสูงๆจึงมักจะแก้ไขอะไรในเรื่องนี้ไม่ได้
    เพื่อเป็นการป้องกันอุบัติเหตุร้ายแรงที่จะเกิดขึ้น ในขณะขับรถ จึงไม่ควรขับรถเร็ว
    ( ความเร็วทีถือว่าปลอดภัยใน DEFENSIVE DRIVING คือ ความเร็วไม่เกิน 100 กิโลเมตร ต่อชั่วโมง)

2. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ขอบคุณเทคนิคดีๆ ที่นำมาฝากครับ

3. mo vigo

mo vigo New Member Member

49
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

4. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ขอบคุณคร้าบบ แต่ถ้ารถไม่มีครัชจจะทำไงอ่ะ คิคิ

5. jun1171

jun1171 New Member Member

269
    1
    0
    ขอบคุณคับ

6. ขอบคุนคับ

7. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    ความรู้ที่คนเรามองข้ามไป ขับคุณมากๆครับ

8. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    อืมขอบคุณครับ ยอด สาระก็มีเหมือนกันทึ้งจริงๆ

9. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    ความรู้อีกแล้วขอบคุณครับ

10. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    เยี่ยมเลยครับพี่

11. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
  12. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    มีสาระกะเค้าด้วย.....

13. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    ขอบคุณครับพี่

14. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

15. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับพี่

16. ^Now_HYBRID^

^Now_HYBRID^ New Member Member

4,656
    2
    0
    ขอบคุณคับ....

17. ณัฐพล บำเรอ

ณัฐพล บำเรอ New Member Member

586
    8
    0
    ขอบคุณครับพี่

18. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    ขอบคุณมากครับผม

19. PALM@HLc

PALM@HLc New Member Member

882
    8
    0
    ขอบคุณครับ ใช้ได้จริง ๆ ครับ

20. Panda`

Panda` New Member VIP

887
    7
    0
    ขอบคุณครับ สาระมากๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้