จดทะเบียนรถพ่วง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย gri, 11 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมเคยได้ยินมาว่า
    จดทะเบียนรถพ่วง แบบเอารถกระบะลาก
    ที่ไว้ขนรถไปสนามแข่งกันหน่ะครับ
    ค่าจดทะเบียน 1 หมื่นบาท
    ถ้าไม่จด พรบไม่คุ้มครอง ประกันไม่จ่าย

จริงหรือเปล่าครับ

แล้วก็ได้ยินมาว่าต้องไปตรวจสภาพด้วย

ทีนี้ตรวจสภาพเขาจะดูอะไรบ้างครับ
    ผมกำลังต่อตัวพ่วงอยู่ครับ
    เลยอยากทราบไว้ก่อนครับ
    จะได้ไม่ต้องมาแก้งานให้เหนื่อย

ขอบคุณครับ

2. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    รอฟังอยู่คับ ความรู้

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมว่าเดินไปที่ขนส่งเลยครับ แน่นอนกว่าครับ

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    รอฟังคำตอบด้วยคนครับ :D

5. gri

1,163
    26
    0
    จะลองดูครับ

6. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    อันนี้ไม่รู้เหมือนลูกพ่วงของสิบล้อไหมครับ ถ้าจดทะเบียนที่ขนส่งจะต้องมีเลขคัดซีตอกไว้ด้วยนะครับ หลักฐานการซื้อขาย แล้วก็อุปกรณ์ต่างๆก็ต้องครบด้วยไม่งั้นจดทะเบียนที่ขนส่งไม่ผ่านครับ

รายละเอียดที่ขนส่งจะต้องลงเล่มไว้ซึ่งมีรายละเอียดคือ ประเภทของรถ ลักษณะของรถ เลขตัวถังรถ จำนวนล้อ น้ำหนักรถ น้ำหนักบรรทุกหรือน้ำหนักลงเพลา อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

เหมือนกับเราซื้อรถสิบล้อพ่วงเนี่ย ไปซื้อรถสอบล้อพ่วงที่ศูนย์ก็จะได้แต่คัดซีรถกับหัวเก๋งแล้วก็ระบบต่อลูกพ่วงที่ติดกับตัวแม่ ส่วนตัวลูกและกระบะตัวแม่ต้องสั่งประกอบตามอู่เอง จะสั่งกับศูนย์ก็ได้แต่แพง

แต่ตัวลูกพ่วงจะทำประกันได้แต่ประเภทที่สองเท่านั้นครับ ส่วนพรบ.ทำได้ปกติครับเมื่อเราได้สมุดจะทะเบียนจากทางขนส่งแล้วครับ

เด๊ยวรอพี่ๆเค้ามาตอบเพิ่มนะครับ

7. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
  8. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เพิ่มเติมครับ

ข้อแนะนำในการจดทะเบียนและเสียภาษีรถพ่วง
    การจดทะเบียนรถพ่วงใหม่
    1.ยื่นคำขอจดทะเบียนรถพ่วงพร้อมแนบใบตัดบัญชีรถยนต์ ,ใบแจ้งจำหน่าย ใบเสร็จรับเงิน แบบให้ความเห็นชอบ , หนังสือรับรองบริษัทฯ , บัตรประชาชน / สำเนาทะเบียนบ้าน, ใบ ภพ20 , สำเนาใบกำกับภาษี/ใบกำกับสินค้า , หนังสือมอบฉันทะ หรือหลักฐานอื่น ๆ ที่แสดงการเป็นเจ้าของรถ
    2. หากเจ้าของรถไม่มาดำเนินการเอง ให้ใช้ใบมอบอำนาจ
    3. นำรถไปตรวจสภาพ ณ จังหวัดที่ได้รับอนุญาตประกอบการขนส่ง
    4. ชำระค่าภาษีรถ และค่าธรรมเนียมแผ่นป้าย
    การต่ออายุทะเบียนเสียภาษีรถ
    1. ยื่นคำขอต่ออายุทะเบียนรถ
    2. ทะเบียนรถ
    3. นำรถไปตรวจสภาพโดยยกเว้นรถบรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักรถและน้ำหนักบรรทุก รวมกันไม่เกิน 3,500 กก. และรถโดยสารบุคคลที่นั่งไม่เกิน 20 คน ภายใน 3 ปี ตรวจสภาพ 1 ครั้ง
    4. เสียภาษีรถ โดยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมใด ๆ ทั้งสิ้น

http://www.vehicle.co.th/joomla15/index.php/th/component/fireboard/?func=view&catid=3&id=83

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

9. PeNgMaN

3,101
    51
    48
  10. gri

1,163
    26
    0
    ขอบคุณหลายๆครับ

แล้วในขั้นตอนการตรวจสภาพ
    เขาจะตรวจอะไรบ้างหรือครับ

ขอบคุณครับ

11. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    เลขคัดซี ไฟท้าย ไฟเลี้ยว ความแข็งแรง ประมาณนี้มั้งครับ

แต่ไม่รู้รวมถึงระบบเบรคเหมือนกับรถใหญ่ไหมนะครับ

ถ้าเป็นรถใหญ่ก็จะดูพวกเลขคัดซี ไฟเบรคไฟเลี้ยวไฟหรี่แล้วก็ระบบเบรคอ่ะครับ

12. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ความรู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้