มาบอกเส้นทางลัด(ลับ) ให้เพื่อน ห้วยขวาง-งามวงศ์วาน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Yukim, 12 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    เนื่องจากช่วงนี้สะพานรัชโยธินปิดรถติดโคตรเส้นวิภาวดีนี่ก็แน่นสุดๆ เลยหาทางกลับบ้านใหม่ จากห้วยขวางไปงามวงศ์วานครับ
    เริ่มจากแยกห้วยขวาง(วิ่งเส้นรัชดา) เลยโรงแรมเจ้าพระยามาหน่อย พอเจอสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินรัชดา(ก่อนถึงแยกรัชดา-ลาดพร้าว) จะเห็นซอยรัชดา 19 ให้เลี้ยวซ้ายเข้าไปในซอยประมาณ 50 เมตรจะเจอสามแยกซ้ายขวา (ตอนนี้มีงานก่อสร้างอยู่) ให้เลี้ยวขวาตรงตามทางแล้วจะเจอบังคับเลี้ยวซ้ายแล้วต่อไปอีก 50เมตรจะเจอสามแยกตรงไปกับเลี้ยวขวา ให้เลี้ยวขวา ไปซัก 100 เมตรจะเจอสามแยกซ้ายขวา ให้เลี้ยวซ้าย (ถ้าเลี้ยวขวาจะออกลาดพร้าว 26) จะเจอโรงเรียนแย้มสะอาดอยู่ซ้ายมือ ตรงข้ามโรงเรียนคือร้านส้มตำแสนแซบ(อร่อยมาก ขอบอก จะแวะทานก่อนก็ได้น่ะ) วิ่งต่อไปสัก 200 เมตรจะเจอสี่แยก (มีวินมอไซต์ดักรออยู่ อิ อิ) ให้เลี้ยวขวา คราวนี้ตรงไปเรื่อยๆก็จะออกซอยลาดพร้าว 18 ครับ
    พอออกจากลาดพร้าว 18 จะบังคับเลี้ยวซ้ายไปเรื่อยๆจนเจอห้าแยกลาดพร้าวให้อยู่เลนรถที่ 2-3 จากขวามือเพื่อที่จะกลับรถ พอเริ่มกลับรถให้อยู่เลนรถซ้ายสุดที่กลับรถได้ (ตรงนี้ระวังเพราะถ้าไปชิดขวาสุดจะโดนบังคับเลี้ยวเข้าวิภาวดีที่ติดหนึบ) ถึงตรงนี้แล้วจะเจอทางแบ่งออกเป็น 2 ช่อง ไม่ต้องกลัวว่าผิดทาง เพราะเลนรถที่เราจะวิ่งมันจะเลียบรั้วขอบถนน พอโค้งามสะพานข้ามแยกไปหน่อยจะเจอป้ายรถเมย์ด้านหลัง Central ลาดพร้าว จังหวะนี้ให้ชะลอเตรียมชิดซ้ายเพื่อเตรียมเลี้ยวซ้ายเข้าถนนทางเข้าสวนจตุจักร แต่!!! เราไม่เลี้ยวซ้าย เราจะเลี้ยวขวาแทนซิ่งมันจะวิ่งไปทาง ปตท. เลนใน พอไปถึงสามแยกที่เลี้ยวขวาจะออกวิภาวดีแถวปั๊ม ปตท. ให้เลี้ยวซ้ายไปทางสวนรถไฟแทน ตรงไปสัก 100 เมตรจะเจอสามแยกตรงไปและเลี้ยวขวา ให้เลี้ยวขวา (ตรงนี้จะมีป้ายไปกำแพงเพชร) ตรงตามทางไปเรื่อยแล้วจะถูกบังคับเลี้ยวซ้าย คราวยี้ก็ตรงไปเรื่อยจนไปออกถนนกำแพงเพชร ที่จะไปหมดชิต 2 (จะเห็นทางด่วนวิ่งผ่านหัวเราไป)แล้วเลี้ยวซ้ายตามถนนบังคับ
    พอออกถนนกำแพงเพชรให้ชิดขวาเพื่อเตรียมกลับรถ วิ่งไปเรื่อยๆสักประมาณ 300-500 เมตรจะให้ U-Turn กลับ เราก็กลับรถแล้วค่อยๆชิดซ้าย วิ่งต่อไปอีกอีกไม่เกิน 500 เมตร จะเจอทางด่วนให้ชะลอแล้วเตรียมเลี้ยวซ้ายลอดใต้ทางด่วนแล้วให้ชิดเลนขวาของเราไว้ ตรงนี้จะเป็นสามแยกซ้ายขวา ให้เราเลี้ยวขวา วิ่งตรงไปเรื่อยๆจะเป็นถนน Local Road (เลียบทางรถไฟ) มุ่งหน้าวัดเสมียน พอใกล้ถึงไฟเขียวไฟแดง ใหเราอยู่เลนกลางหรือเลนซ้ายไว้เพราะพอผ่านไฟเขียวเราจะเลี้ยวซายเพื่อข้ามทางรถไฟแล้วชิดขวาเพื่อเตรียมเลี้ยวขวาทันทีเพื่อวิ่งผ่านหน้าวัดเสมียน คราวนี้เราก็วิ่งผ่านหน้าวัดแล้ววิ่งตรงไปจนเจอไฟเขียวไฟแดงที่สี่แยกบางเขนให้เตรียมเลี้ยวซ้ายเพื่อเข้าถนนงามวงศ์วาน พอเลี้ยวซ้ายได้แล้วให้วิ่งชิด 2 เลนซ้ายสุด เพราะเป็นเลนที่คล่องตัวสุดแล้วไปจะกระทั้งเลยผ่านเรือนจำบางขวาง (จะแวะเยี่มเพื่อนเรือนจำก็ได้น่ะ ไม่ว่ากันเพราะใกล้ถึงบ้านแระ)ตรงไปเรื่อยๆจนเจอสะพานข้ามคลองเล็กๆ ตอนนี้ตัวใครตัวมัน ถ้าใครต้องลอดสะพานข้ามแยกพงษ์เพชรก็ให้ชิดซ้ายต่อไป ส่วนใครที่จะขึ้นสะพานข้ามแยกก็เบียดขวาได้เลย (อาจโดนด่าเล็กๆ เพราะไปเบียดกันที่คอสะพาน อิ อิ) ส่วนผมกลับรถแล้วเข้าบ้านเลย
    สรุป เส้นทางปกติออกเวลา 17.30-18.00
    เส้นทางที่ 1 ห้วยขวาง-รัชดา-รัชโยธิน-รัชวิภา-ประชานุกูล-ประชาชื่น-พงษ์เพชร ใช้เวลาประมาณ 1.30 นาที
    เส้นทางที่ 2 ห้วยขวาง-รัชดา-รัชโยธิน-รัชวิภา-วิภาวดี-แยก ม.เกษตร-พงษ์เพชร ใช้เวลาประมาณ 1.30 นาที เช่นกัน
    เส้นทางที่ 3 ห้วยขวาง-วิภาวดี-แยก ม.เษตร ใช้เวลาประมาณ 1.30-1.50 นาที
    เส้นทางที่ 4 (ที่อธิบายกันยืดยาวนั่นแหละ) ใช้เวลาประมาณ 50 นาที-1 ชั่วโมง

เผื่อว่างมาลองขับดูครับ :D

2. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณครับ :D

3. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ขอบคุณครับ

4. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    บอกละเอียดมากเลย ขอบคุณครับ

5. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    ขอบ คุณ ค่า . . . แต่ เดี๋ยว สะ พาน ข้าม รัช โยธินเสร็จ . . สะ พาน ข้าม แยก พงษ์เพชร ก็ ไม่ รอดดด

ฮี่ ๆ ๆ

6. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    แหล่มครับ แถวนั้นหลงประจำ

7. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    คราวนี้แหละ ไม่รอด 3 เดือนซ๊ะด้วย งานนี้ผมโดนไป 1 ปีเต็มเลย เพราะใช้งานทุกแยก ตั้งแต่ รัชโยธิน พงษ์เพชร วงศ์สว่าง ม.เกษตร ประชานุกูล รัชวิภา เพราะเป็นทางไปและกลับบ้านเลย เซร็งสุด

8. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    ขอบคุณค๊าบ

9. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    ขอบคุณครับ

10. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    ขอบคุณคับผม

11. JB_WEALTH

JB_WEALTH New Member Member

19
    1
    0
    อยู่แถวงามวงศ์วานพอดี

ขอบคุณมากครับ

12. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ผมว่าลองวิ่งมากลับรถรัชโยธิน แล้วเข้าซอยเสือใหญ่ ลัดไปออกซอยเสนาทางซอยโต๊ะสนุ๊ก มาสเตอร์คิว(ถ้าไปออกโลตัสวังหิน มันจะเจออีก 2 แยกไฟแดง ให้เลี่ยงมาทางนี้ดีฝ่า) แล้วออกขวา ไปเลี้ยวซ้ายที่สี่แยกเสนา ไปโผล่เกษตรนวมินทร์แล้วเลี้ยวซ้าย ยิงลงอุโมงเกษตร+ข้ามสะพานเกษตร-วิภา+สะพานพงษ์เพชร ก็ไปโผล่งามวงศ์วานละ (เส้นทางนี้ไม่ต้องไฟแดงเลย เต็มที่ก็เลี้ยวซ้ายไฟแดงผ่านตลอด)

ลองดูครับ แต่ถ้าฝนตกอย่าเข้ามาเสือใหญ่ครับ

13. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ขอบคุณสำหรับเส้นทางลัดดีๆคับ ขอแก้นิดนึงนะคับ เลี้ยวซ้าย บางเขนมันจะเป็น เรือนจำกลางคลองเปรม

เรือนจำบางขวางมันจะอยู่แถวท่าน้ำนนท์ ศาลากลางเก่าคับ เด๋วจาสับสนตกใจ ว่าเลี้ยวซ้ายบางเขนแล้วถึงท่าน้ำนนท์เรย อิๆ

14. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    รถเตี้ยมากๆไปได้ป่าวคับ

15. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ช่วงปิดสะพาน ถ้าพี่รวจตั้งด่านรถจะติดขนาดไหนนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้