D.I.Y. by Jigoro I(หุ้มเคฟลาร์-แบบเด็กอนุบาล ^^)

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย JiGoRo, 13 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    กลับจาก มีทติ้ง ที่คลอง5 เลยแวะซื้อ เคฟลาร์ ที่ร้าน เรชิ่น อาร์ต มา
    กลับจาก กทม.เลยคิดจะมารื้อฟื้นอารมณ์ การหุ้มเคฟลาร์ซักหน่อย

ของที่ต้องมี
    1.ชิ้นงาน(ของผมเป็นคิ้วกันชนหน้า และ ฝาปิดช่องเก็บของตรงเบรคมือ)
    2.เรชิ่น 355E
    3.ตัวม่วง (เป็นตัวเร่งปฏิกิริยา ครับ)
    4.Hardener (ตัวทำแข็ง)
    5.ตัวทำละลาย (เอาไว้ล้างเครื่องมือครับ)
    6.แปรงทาสีขนาด 1นิ้ว
    7.แก้วพลาสติก เอาไว้ผสมและใส่สาร (ที่ใส่น้ำอัดลมขาย)
    8.กระป๋อง (ไว้แช่แปรง)
    9.ตะเกียบไม้ (เอาไว้คนสารครับ)
    10.กระดาษทรายน้ำ เบอร์ 150 320 500 600 1000
    11.แลคเกอร์รถยนต์ เอาแบบที่ดีๆหน่อย
    12. ขาดไม่ได้เลย พระเอกของงาน ผ้าเคฟลาร์นั่นเอง

เอาล่ะมาลงมือทำกัน
    1.ตัดผ้าให้มีความกว้างและยาวกว่าชิ้นงาน ประมาณ1-2 ซม. ในกระณีที่ชิ้นงานมีผิวเรียบ
    แต่ของผมหุ้มคิ้วกันชนผมต้องตัดมาให้กว้างกว่ามากหน่อย
    2.ผสมเรชิ่น 355e + ตัวม่วง + ตัวทำแข็ง ในอัตรตราส่วน ตัวม่วง 2-5% ของเรชิ่น (ยิ่งใส่มากยิ่งแข็งเร็ว ระวังนะครับ)และตัวทำแข็ง 1% ของเรชิ่น
    การผสมต้องผสม เรชิ่น355Eกับตัวม่วงแล้วคนให้เข้ากันก่อนจึงจะใส่ตัวทำแข็ง
    3.ผสมเสร็จแล้วให้ทาลงไปที่ชิ้นงาน ทาแบบ หัวๆ กลางๆ ท้ายๆ นะครับ เสร็จแล้วตรงไหนไม่เสมอค่อยกลับมาทาใหม่
    ปล.หากเรชิ่นเริ่มเหนียวเหมือนวุ้นแล้วให้ทิ้งไปครับ ผสมใหม่แล้วค่อยทา
    4.รอจนเรชิ่นที่ทา เป็นแบบฟิงเกอร์ (คือเอามือไปแต่แล้ว เป็นลายนิ้วมือนะครับ แต่ไม่ติดมือ)
    5.นำผ้าเคฟลาร์มาหุ้ม แล้วจัดลาย หากหุ้มชิ้นงานที่โค้งต้องพับขอบให้ดีครับ
    6.หุ้มเสร็จแล้ว ผสมเรชิ่น แล้วทาต่อ รอให้แข็งตัว แล้วทาอีกรอบ
    7.เมื่อชิ้นงานแห้งดีแล้ว นำมาขับกระดาษทรายครับ ไล่ตั้งแต่เบอร์ 150 320 500 600 1000 ตอนขัดน้ำจะเป็นสีขาวขุ่นนะครับ
    หากเป็นสีดำละก็หมายความว่าขัดจนถึงเนื้อเคฟลาร์แล้วครับ
    8.ล้างทำความสะอาด เสร็จแล้ว พ่น แลคเกอร์ครับ

รูปงานที่เสร็จและติดตั้งแล้ว

ปล.ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ
    รูปบางขั้นตอนอาจจะไม่ได้ถ่ายไว้ บอกได้ว่าไม่สะดวกจริงๆครับ

คุณคริส กะ พี่กอล์ฟ ผมเอารุปลงมาโชว์ให้ดูแล้วนะครับ:D

19-09-09
    เดือนที่แล้วลองหุ้มแผงบนประตูดูครับ
    ตอนนี้ใส่ได้ซักพักแล้วสังเกตุเห็นผิวแลคเกอร์ที่เคลือบเป็นผิวส้มครับ คงเป็นเพราะตอน
    พ่นแลคเกอร์ปรับแรงดันลมไม่พอดี
    (อาการผิวส้มคือ ผิวของชั้นสีไม่เรียบและขรุขระเหมือนผิวของส้ม)
    เลยลองหาวิธีแก้มา
    1.ลงน้ำยาขัดหยาบ-ขัดละเอียด-ชักเงา
    2.ลูบกระดาษทรายเบอร์2000-3000-ขัดละเอียด-ชักเงา
    3.ขัดกระดาษทรายใหถึงผิวของเรชิ่นแล้วพ่นแลคเกอร์ใหม่

วันนี้ตอนเช้าผมลองวิธีที่2. แต่วันนี้เป็นวันทำบุญเดือนสิบ ร้านเลยหยุดกันเยอะ ทำให้หากระดาษทรายเบอร์2000 ไม่ได้
    เลยลองเบอร์1000 ลูบผิวดูเป็นบางจุดก่อน จะได้รู้ว่าแก้ปัญหาถูกวิธีมั้ย ค่อยๆลูบ เด๋วมันจะกินเนื้อแลคเกอร์หมด
    พอเรียบแล้วลงขัดละเอียดครับ ตามด้วยขักเงา ผลที่ได้ โอเคครับผิวเรียบดีเงาที่สะท้อนคมขึ้น แต่ความเงายังไม่ได้ใจ
    ไว้ลองหากระดาษทรายเบอร์ละเอียดกว่านี้มาลองดู

ปล.รูปตอนทำไม่ได้ถ่ายไว้ครับ เอาเป็นว่าจะลองถ่ายจุดที่ขัด และไม่ได้ขัดมาให้ดูเปรียบเทียบละกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2009
  2. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    ดูจากรูปแล้วเนียนเลยครับ สุดยอด

เดี๋ยวต้องลองทำบ้างแล้ว ประหยัดเงินดี

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สวยงามครับ

เหนื่อยก็ตอนขัดนี่ล่ะ แต่ภูมิตอนเสร็จ อิ อิ

4. JiGoRo

257
    4
    0
    :Dของคุณครับ ของพี่ก็ใช่ย่อยนะ ค้ำหลังหุ้มเคฟลาร์ง่ะ สวยๆๆๆ

5. JiGoRo

257
    4
    0
    ขอบคุณครับ :eek:

6. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    สวยากพี่บอย หุ้มให้น้องบ้าง อิอิอิ

7. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    สวยงามมากคับง่ายๆแต่ความคิดบรรเจิดมากครับแถมประหยัดอีกต่างหาก good idea

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    สวยมากคับ เจ๋งจริงๆ

9. aekky

aekky New Member Member

234
    13
    0
    เย้ดดดด โคตรเนียนอะ

10. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    เยี่ยมเลยคับ

11. bigkiss

bigkiss New Member Member

82
    3
    0
    สวยมากจิงๆๆค่ะพี่บอย

สุดยอดไปเลย

12. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    สวยเนียนตาดีครับ ขอชื่อชมในผลงานครับ

13. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ต่อไปก็ลิ้นหน้าครับ จัดเลย

14. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    สวยมากคับ ประหยัดไปได้อีก แถมยังได้ภูมิใจกะฝีมือตัวเองด้วย

15. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    แหล่มเรยคับ^^

Joice++Jum

16. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    เนียนมากคับ

17. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    โจ้งาน RZ รถโจ้ช่ามะที่วิ่ง 14.8 แต่ตัวไปไหน ??

18. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    หุหุ รถโจ้ แหละ แต่ ไอ้ต้องเพื่อนพี่เอาไป ขับ

วิ่งดี มากๆ 14.6 ดี สุดนะ

19. mde40313

mde40313 New Member Member

51
    1
    0
    up up up

อย่างเนียน อย่างนี้ต้องให้ทำให้บ้างแล้วหละ

20. JiGoRo

257
    4
    0
    มาดิ พี่โอ ว่างๆมาทำด้วยกัน :D

21. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
  22. FClongkong

FClongkong New Member Member

237
    1
    0
    แหล่มเลย พี่ เงาเลยอ่ะ

23. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    งานเนียนเหมือนมืออาชีพ

24. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    งานเนียนดีครับ ขอบคุญโจ้ที่ถ่ายทำวิธีการทำให้ดูด้วย :D:D

25. JiGoRo

257
    4
    0
    p' cop ครับ ครายๆๆๆๆๆๆ ชื่อโจ้ ง่ะพี่ ผมชื่อบอยนะ:cry:

แต่ก็ขอบคุณที่ชมนะ:eek:

26. peach007

peach007 New Member Member

323
    0
    0
    สุดงามเลยก๊าบบบ

27. mr.prasanai

mr.prasanai New Member Member

193
    2
    0
    สวย ครับ ทำเอง แจ่มเอง

28. Banzai.carcenter

Banzai.carcenter New Member Member

21
    0
    1
    หวัดดีคับ ผม ผม โอตนะคับพอดีเพิ่งได้รถมาคูเป้มาอ่ะคับ ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปจะบอวิธีทำและที่ซื้อของโดยละเอียดนิสนึงได้ไหมคับ

29. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เก่งจังๆๆๆ ทําเนียนดีนะ

30. kwadbaa

kwadbaa New Member Member

325
    7
    0
    เลิศ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้