เรื่องยางที่ยังไม่เข้าใจ ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ปริ้นซ์, 18 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ปริ้นซ์

ปริ้นซ์ New Member Member

26
    2
    0
    เริ่มมาจากรถที่ใช้อยู่ ยางเก่าแล้ว จึงอยากเปลี่ยนยางครับ

ยางเดิม Bridgestone Adrenalin RE001 195/55/15

อยากเปลี่ยนเป็น Nitto Neogen 195/55/15 เป็นเบอร์เดิมครับ

คนขายบอกว่า Bridgestoneจะทำหน้ายางใหญ่กว่า nittoทั้งที่เบอร์เดียวกัน

แต่เท่าที่ดูมันต่างกันแบบมากๆเลยอะครับ

จึงมีคำถามดังนี้ครับ

1 ทำไมยางหน้า 195 เท่ากันแต่ดูแล้ว ขนาดหน้ายางแตกต่างกันมากครับ
    Bridgestoneดูกว้างกว่าเหมือนเป็นคนละเบอร์เลยครับ หรือว่าเวลาใส่ไป
    แล้วจะมีขนาดใกล้เคียงกันครับ

2 ถ้ามันไม่ได้หลอกตา คือมันไม่เท่ากันจริงๆ แสดงว่าตัว Bridgestone จะ
    มีหน้าสัมผัสพื้นถนนมากกว่าใช่มั้ยครับ

3 ถ้ายาง nittoเล็กว่าจริง ปัญหาที่ผมเจออยู่คือยางขุดซุ้มล้อหน้าเวลา
    กระแทกจะน้องลงไปใช่มั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ :D

2. ปริ้นซ์

26
    2
    0
    ตั้งคำถามเองตอบเอง อิอิ

ลองหาดูก็เจอเลย ขอโทษด้วยครับที่ตั้งคำถามก่อนหาข้อมูล

ความเข้าใจผิดเกี่ยวกับยาง

โดย : วรพล สิงห์เขียวพงษ์

หลายเรื่องราวเกี่ยวกับรถยนต์ ยังมีความเข้า ใจผิดในวงกว้าง จนบางคนฝังความคิดว่าเป็นหลักการที่ถูกต้องจริงๆ ไปแล้ว
    ในโลกการสื่อสารที่ฉับไว ในโลกแห่งเทคโนโลยี ไม่มีคำว่าสายเกินไปหากต้องการลบความเข้าใจผิดเหล่านั้น

ความกว้างของยาง/ความกว้างของหน้ายาง

ความเข้าใจผิด : บนแก้มยางจะมีการระบุขนาด ต่างๆ ของยางเส้นนั้นไว้อยู่เสมอ สำหรับยางทั่วไปจะมีการระบุรายละเอียดที่คุ้นเคยกันตามตัวอย่าง เช่น 205/60R15
    ตัวเลข 3 หลักแรกนี้เองที่หลายคนเข้าใจผิด โดยเข้าใจว่าเป็นความกว้างของหน้ายางที่สัมผัสถนน มีหน่วยเป็นมิลลิเมตร ในกรณีตัวอย่างนี้ คิดว่ายางเส้นนี้มีหน้ากว้าง 205 มิลลิเมตร

ความเป็นจริง : ตัวเลข 3 หลักแรกนี้ เป็นความกว้างของยาง ไม่ใช่ความกว้างของหน้ายางที่สัมผัสพื้น วิธีการตรวจสอบง่ายๆ ตัวเลข 3 หลักนี้ ก็คือ นำยางเส้นนั้นใส่กับกระทะล้อที่มีขนาดเหมาะ สมกันตามมาตรฐานที่วงการยางกำหนดและสูบลม วัดความกว้างของยางจากส่วนที่กว้างที่สุด ซึ่งมักจะ เป็นส่วนโค้งของแก้มยางที่ป่องออกมา จากแก้มข้างหนึ่งมายังอีกข้างหนึ่ง โดยวัดรวมทุกอย่างที่กว้าง ที่สุด ถ้าบังเอิญมีตัวอักษรตัวเลขหล่อนูนออกมา ก็ ต้องวัดรวมด้วย แล้วก็จะได้ค่าความกว้างนั้นออกมา

ตัวเลข 3 หลักแรกที่ระบุไว้ เช่น 205 จะเป็นความกว้างของยางในส่วนที่ป่องที่สุด ซึ่งเป็นแก้มยาง ส่วนความกว้างของหน้ายางจริง จะไม่มีการกำหนดไว้ และเท่าที่ทลองวัดดู ก็จะแคบว่าตัวเลขความกว้างของยางที่ระบุไว้ 10-30 มิลลิเมตร

นั่นหมายความว่า สมมุตติยางที่ระบุความกว้าง ไว้เท่ากัน แต่ต่างรุ่นต่างยี่ห้อกัน ความกว้างของยาง บริเวณแก้มจะต้องเท่ากัน แต่ไม่แน่ว่าความกว้างของยางจะต้องเท่ากัน เพราะพบว่ายางรุ่นสปอร์ตหรือเน้นสมรรถนะสูง จะมีความกว้างของหน้ายางใก้ลเคียงกับตัวเลขความกว้างของยางมากกว่ายางรุ่นพื้นๆ สำหรับใช้งานทั่วไป

หากไม่เชื่อบทความนี้ ให้เอาไม้บรรทัดหรือตลับเมตรไปวัดรอยฝุ่นบนหน้ายางได้เลย แล้วจะพบว่า แคบกว่าตัวเลขที่ระบุไว้มาก วัดยังไงก็ไม่เท่ากัน แต่พอเล็งๆ แถวแก้มยาง ก็พบว่ากว้างพอกับตัวเลข 3 หลักแรกที่ระบุไว้จริงๆ

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ขอบคุณมากครับ เอามาเสริมด้วย :D

ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับตัวเลขบนยางรถยนต์
    มีความรู้อยู่มากมาย ที่พอจะเป็นประโยชน์กับนักขับรถอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ ยาง และล้อ ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทุกคนน่าที่จะเรียนรู้เอาไว้ อย่างน้อย ก็จะได้รู้ว่า ยางมีผลต่อการขับอย่างไร และการเลือกยางให้เหมาะกับรถของเรา

รูปประกอบของยางที่ใช้กันในปัจจุบัน

จะเห็นว่า มีข้อมูลมากมายบนตัวยาง ที่หลาย ๆ ท่านจะสงสัยว่า เอ๊ะ มันมีความหมายว่าอย่างไร

Tire Dimension ขนาดยาง ตัวเลขแรกคือขนาดความกว้างของยาง(side wall ซึ่งจะกว้างกว่าหน้ายางที่สัมผัสพื้น)( วัดเป็นมิลลิเมตร เช่น 185=185 มิลลิเมตร)

ตัวเลขที่สองคือ aspect ratio(หรือที่เราชอบเรียกว่า ซีรีส์ของยาง เวลาไปซื้อ ยางซีรีส์ 50 45 หรือ 40 เตี้ยสุดๆ) เป็นการเทียบขนาด ความสูงของยาง(แก้มยาง) ต่อความกว้างของยาง เช่นในกรณีถ้าตัวเลขเป็น 60 และยางกว้าง 185 มิลลิเมตร ความสูงของยาง(แก้มยาง)จะเท่ากับ 111 มิลลิเมตร (185 x 60/100)

ตัวเลขสุดท้าย คือความสูงของวงล้อ มีขนาดเป็นนิ้ว (หรือที่เราเรียกว่าขอบวงล้อ เป็น 15 หรือ 16 นิ้ว หรือถ้าวงกว้างเช่น 20นิ้ว เป็นต้น)

เราสามารถทราบส่วนสูงของวงล้อรวมยางได้ ตัวอย่างเช่น

185/60HR14

185mm x .60=111mm(แก้มยาง) x 2=222mm(ด้านบนรวมด้านล่าง) + 355.6mm(14")(ขอบวงล้อ)= 577.6mm or 22.74"

ตัวเลขที่คำนวณได้มีความสำคัญคือ ถ้าเราต้องการเปลี่ยนขนาดยางให้หน้ากว้างขึ้น เช่น เป็น 220 mm และวงล้อเป็น 18 นิ้ว เพื่อเพิ่มหน้าสัมผัสและขนาดล้อแม็กใหญ่ขึ้นเพื่อความสวยงาม ซีรีส์ ก็ต้องต่ำลงเป็น 45(แก้มเตี้ยลง) เพื่อให้ขนาดของวงล้อทั้งหมด อยู่ในช่วง 577-580 mm เพื่อให้เข็มไมล์ไม่เพี้ยนจากการที่ล้อใหญ่เกินไปหรือเล็กไป นอกจากนั้น ถ้าล้อโดยรวมใหญ่ขึ้น รถก็ต้องใช้แรงฉุดมากขึ้น อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันหรือความสึกหรอก็ต้องเพิ่มขึ้น

Speed rating ตัวเลขต่อท้ายขนาดยาง เช่น 185/60HR14 ;H คือ ค่า speed rating(อัตราความเร็วสูงสุดที่ยางทนได้) อย่าลืมว่าค่านี้ ใช้ได้เฉพาะยางใหม่ ที่ทำการทดสอบในห้องทดลอง มีการเติมลมที่มาตรฐาน และไม่เคยโดนปะ หรือเจาะมาก่อน ค่านี้แปลงจาก กม/ชม. มาเป็น ไมล์/ชม.
    Speed Rating - Miles/Hour - Kilometers/Hour - การใช้
    N=87 MPH, 140km/h, ยางอะไหล่Spare Tires
    P=93 MPH, 150km/h
    Q=99 MPH, 160km/h, Winter, LT Tires
    R=106 MPH, 170km/h, LT Tires
    S=112 MPH, 180km/h
    T=118 MPH, 190km/h
    U=124 MPH, 200km/h
    H=130 MPH, 210km/h, Sport Sedans
    V=149 MPH, 240km/h, Sports Cars
    Z=149 MPH, 240km/h and over, Sports Cars
    W=168 MPH, 270km/h, Exotic Sport Cars
    Y=186 MPH, 300km/h, Exotic Sport Cars

เช่นยางที่มีสมรรถนะสูง ๆ หน้ากว้าง ซีรีส์ต่ำ ค่าความเร็วสูง เช่น P245/40ZR19 ก็จะมีขนาดแม็กใหญ่ แต่แก้มเตี้ย

ยางสำหรับรถทั่ว ๆ ไป เช่น 185/50 R15 85 H ก็สามารถใช้ในความเร็วไม่เกิน 210 กม.ชม.

ถ้าลองสังเกตุดูจะพบว่า มีค่าความเร็วถึง Z ออกมาก่อน แล้วจึงมีค่า W Y เหตุผลคือเมื่อค่าความเร็วออกมาถึง Z สมัยนั้น ก็คิดว่าความเร็ว 240 กม./ชม. ก็มากแล้ว แต่ปัจจุบันสปอร์ตคาร์บางรุ่นทำความเร็วได้มากกว่า 350 กม/ชม.เสียอีก จึงมีการเพิ่มค่าความเร็วขึ้นมาอีกเมื่อเร็ว ๆนี้เอง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กันยายน 2009
  4. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    ยางบางรุ่น หน้ามันจะโอเวอร์ไซส์ครับ เบอร์เดียวกันเลยกว้างกว่านิดๆครับ ไม่ได้หลอกตา

ลักษณะแก้มยางก็มีส่วนครับ ยางบางรุ่นแก้มมันจะกลมๆก็จะดูหน้าแคบๆ บางรุ่นแก้มมันเหลี่ยมๆมันก็จะดูกว้างครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 23:22:32 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:22:15 ----------

ยางบางรุ่น หน้ามันจะโอเวอร์ไซส์ครับ เบอร์เดียวกันเลยกว้างกว่านิดๆครับ ไม่ได้หลอกตา

ลักษณะแก้มยางก็มีส่วนครับ ยางบางรุ่นแก้มมันจะกลมๆก็จะดูหน้าแคบๆ บางรุ่นแก้มมันเหลี่ยมๆมันก็จะดูกว้างครับ

5. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ความรู้

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เข้ามาอ่านซะหน่อย

7. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ได้ความรู้กันไป

8. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    อ้อเปนอย่างนี้นี่เอง ได้ความรู้กันไป

9. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    ความรู้แน่นๆๆ

10. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ขอบคุณค๊าบบ

11. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณครับ :D

12. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    กระจ่างเลยครับ

13. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    แล้วยางยี่ห้อไหนที่ดู over size มั่งครับ

14. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    เหมือนว่า nitto neogen มันจะออกแบบมาสำหรับ รถโหลดมากๆอะคับ

ผิดถูกไม่แน่ใจเน้ออ

15. ปริ้นซ์

26
    2
    0
    ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ปัญหาที่ผมเจออยู่คือยางขุดซุ้มล้อหน้าเวลา
    กระแทกจะน้องลงไปใช่มั้ยครับ แต่หน้ายางที่สัมผัสพื้นก็จะน้อยลงตามไปด้วยใช่มั้ยครับ

ใครพอจะช่วยยืนยันเรื่อง nitto neogen มันจะออกแบบมาสำหรับ รถโหลดมากๆ
    อีกซักหนึ่งเสียงมั้ยครับเพื่อความแน่นใจ อิอิ จะเปลี่ยนอยู่แล้วครับ :D

16. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    กำลังจะถามเลย ขอขอบ 15'' นะคับ

17. ตอนนี้ผมใช้ goodyear RS sport ล้อถูซุ้มเวลากระแทกแรงๆ ครับ เมื่อก่อนใช้ TOYO T1R ไม่ถูเลย ทั้งๆ ที่เป็นขนาด 245 เหมือนๆ กัน แสดงว่า RS sport ก็ oversize ครับ เผื่อไว้เป็นข้อมูล..........

อีกตัวที่ดูแล้วหน้าแคบกว่าตัวอื่น คือ Bridgestone MY-01 ครับ ยางหัวหลิมมาเลย..........

18. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    YOGO A.Drive หน้า 195 ก็แคบมากครับ วัดกับยี่ห้ออื่น ยังกับหน้า 185 ขอบกู๊ดเยียร์เลย

19. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    เพิ่งรู้นะเนี่ย

ความรู้ๆๆ

20. suparkit

suparkit New Member Member

14
    0
    0
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูล ความรู้ดีๆ คร๊าบบบบ

21. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เข้ามาเก็บความรู้ครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้