อยากรู้ว่าซีนอนราคาถูก กับราคาแพงต่างกันตรงไหน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 19 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    อยากรู้ว่าซีนอนราคาถูก กับราคาแพงต่างกันตรงไหน
    คำตอบคือ ราคาครับ 5555:D:D
    ขอถามเพื่อนๆหน่อยครับ พอดีผมอยากติดซีนอน เห็นมีของถูกชนิดที่ว่า 2 พันกว่า
    ก็ติดได้ จนไปกระทั่ง หมื่นกว่า ผมเลยสงสัยว่าจะติดแบบไหนดี จะติดแบบถูก
    ก็กลัวว่าจะพังเร็ว ประสิทธิภาพไม่ค่อยได้คุณภาพเท่าไหร่ (หรือเปล่า เท่าที่คิดเองนะครับ)
    จะติดแบบแพงก็คิดว่าจะคุ้มหรือเปล่า เพราะก็เห็นเพื่อนไปติดแบบ 2,900 มา
    เราเห็นก็ ok อยู่ เลยตัดสินใจไม่ถูกครับ
    ขอความรู้ทีครับ ว่าต่างหันยังไงครับ แบบถูกและแพงเนี่ย!
    ขอบคุณครับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คงต่างกันที่คุณภาพ และยี่ห้อมั้งครับ ยี่ห้อดังๆก็แพง

แต่รถเพื่อนผมติดมาราคา 1,500 บาทพร้อมติดตั้ง สว่างโครต ใช้มาปีนึงแล้วก็ไม่เป็นไร

3. art_mtx

art_mtx New Member Member

3
    0
    0
    เท่าที่รู้มา แบบ แพงก้จะคุณภาพการมองเห็นดีกว่า
    ไฟไม่แยงตา รถที่สวนมา
    อายุการใช้งานนาน กว่า รับประกันนานกว่า

โคมไฟไม่ เหลืองไม่ร้อน ไม่ทำลายคุณภาพ แบตเตอรี่ด้วย

ผมใช้ ฟิลลิป คู่ละ 15000 เจ๋งจริงครับ

4. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    ผมว่าดูที่ยี่ห้อหลอด แล้วก้อบัลลาร์ตอะคับ ถ้าของมียี่ห้อหน่อย มันก้อจะใช้ได้ทน เวลาใช้ไปนานๆสีจะไม่เพี้ยนอะคับ

5. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    น่าจะแพงตรงยี่ห้อและคุณภาพเนี่ยแหละครับ แต่สำหรับตัวผมใช้ชุดละ 3000กว่า มันก็อยู่กับผมมาได้ ปีครึ่งละ

6. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ผมมีใช้ทั้งสองอย่างเลย คือ . .

1. ของถูก จากไต้หวัน ใช้มา 2 ปีครึ่ง หลอดพังไป 2 ครั้ง ซ่อมบัลลาดซ์ไป 1 ครั้ง
    2. ของแพง ของฟิลลิปท์ 6 ปี ไม่เคยพังเลย . . .

แต่จากราคาการซ่อมของถูกไป 2-3 ครั้ง มูลค่ารวมแล้ว ก้อยังไม่ถึงราคาของฟิลลิปท์
    ส่วนเรื่องคุณภาพความสว่าง การดูแลรักษา ส่วนประกอบแมททีเรียล ของแพงกินขาด

เลือกเอาคับ . .

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2009
  7. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    บางคนว่า มันก้อเหมือน ๆ กัน แล้วแต่จะขายเลย
    แต่บางคนก้อว่า บัลลาสทบางตัว จุ่มน้ำยังไม่พัง
    อันนี้ป่มไม่รุ้เหมือนกันคับ เอามาให้ช่วยกันพิจารณา

อิอิ ^^

8. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคูรครับ.....

9. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ผมใช้ของถูกเหมือนกัน อยู่กับผมมาได้ 2 ปีแล้วครับ (ตอนซื้อซื้อมา 4 พันกว่าบาท) ไม่เคยพัง ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

แต่อยากรู้ว่าถ้าใช้ซีนอนของดีๆกับโคมที่ไม่ได้ออกแบบให้ใช้ซีนอน มันจะแก้ปัญหาไฟฟุ้งได้มั้ยครับ

10. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ของเเบรนด์เนม ที่ได้มาตราฐานผู้ผลิต ผมว่าเเสงไฟนวลนุ่มกว่า ปลอดภัยต่อผู้ใช้เเละผู้สวนทาง มากกว่าของเกรดเทียบครับ ที่สำคัญ คุณภาพครับ

11. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    ของผม 2พันกว่า..

เปิดแต่ละที ยากจัง มันจะติดแค่ข้างเดียว ต้อง ปิดเปิด ปิดเปิด หลายๆครั้ง ถึงจะติด ทั้ง 2 ข้าง

... ไม่รุ้ว่า เป็นคนเดียวหรือเปล่า ..5555(แต่เจ้าของร้าน เขาก็รับประกันตลอดนะคับ แต่ผมขี้เกียดเข้าไป เท่านั้นเอง 55):D:D:D

แต่ของเพื่อน ใช้ของดีๆ แพงๆ แมง ไม่เคยมีปัญหาเลย (แต่แพงจริง)

ลองดูครับ:)

12. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    คุณภาพ สม ราคา

13. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ต่างกันที่คุณภาพ ครับ

14. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ของถูกมักไม่ดีของดีมักไม่ถูกอ่ะครับ

15. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ความรู้

16. xerxes

xerxes New Member Member

27
    1
    0
    จองผมใช้ Platinum คู่ละ 10K นิส ๆ อยู่มา 3 ปีก่า ๆ แระ

ส่วน อีกคู่ 4000 กว่า ๆ ใช้กับตัดหมอกเดี้ยงไป ตอน ปีครึ่ง

17. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ของดีไม่เคยถูกคับ อิอิ

18. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ....ที่ไม่ต่างคือ เจอด่านโดนเรียกเหมือนกันครับ (ยกเว้น ซีน่อนโรงงาน) อิอิ

19. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    เก็บข้อมูลครับ

20. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ผมใช้ราคา 2900 มาปีกว่าละ

ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ก็ต้องรอดูกันต่อไป

21. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ต่างกันที่คุณภาพ และ Material

ส่วนเรื่องแสง ถ้าโคมไม่ได้ออกแบบมาใช้กับซีนอน ยังไงก็แยงตา

สีเพี้ยนนี้เป็นบางเจ้า บางช่วง k ที่เพี้ยนบ่อยน่าจะช่วง 10000 -15000 k

รถบางคันวิ่งกลางคืนแป๊บเดียวเองครับ ส่วนใหญ่วิ่งกลางวัน อายุหลอดเลยนานเป็นปีๆ

พวกนี้เค้านับอายุหลอดจากการใช้งานครับ นับเป็นชั่วโมง เช่นวันนึงใช้หลอด 3 ชั่วโมง ( 18.00 - 21.00 น)

3 คูณ 30 วัน = 90 ชั่วโมง เดือนนึงใช้ 90 ชั่วโมง ปีนึง 90 คูณ 12 = 1080 ชั่วโมงเอง

ถ้าจะให้เลือกก็คงต้องบอกว่า เลือกที่งบและช่วงเวลาที่เปิดใช้ไฟครับ จะได้คุ้ม

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:04:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:04:05 ----------

ต่างกันที่คุณภาพ และ Material

ส่วนเรื่องแสง ถ้าโคมไม่ได้ออกแบบมาใช้กับซีนอน ยังไงก็แยงตา

สีเพี้ยนนี้เป็นบางเจ้า บางช่วง k ที่เพี้ยนบ่อยน่าจะช่วง 10000 -15000 k

รถบางคันวิ่งกลางคืนแป๊บเดียวเองครับ ส่วนใหญ่วิ่งกลางวัน อายุหลอดเลยนานเป็นปีๆ

พวกนี้เค้านับอายุหลอดจากการใช้งานครับ นับเป็นชั่วโมง เช่นวันนึงใช้หลอด 3 ชั่วโมง ( 18.00 - 21.00 น)

3 คูณ 30 วัน = 90 ชั่วโมง เดือนนึงใช้ 90 ชั่วโมง ปีนึง 90 คูณ 12 = 1080 ชั่วโมงเอง

ถ้าจะให้เลือกก็คงต้องบอกว่า เลือกที่งบและช่วงเวลาที่เปิดใช้ไฟครับ จะได้คุ้ม

22. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    รถผมวิ่งกลางคืนประจำวิ่งทางไกลก็ทั้งคืน บ่อยมากๆ 7 เดือนก็พังแล้ว

23. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ถูกจัง ร้านไหนหรอครับ

24. Park Joen Ae

Park Joen Ae New Member Member

136
    0
    0
    อันนี้พูดจาที่ผมได้ลองตลาดดูสักพัก (ไม่ได้คิดจะขายนะครับ)

ที่ราคาแพงเพราะ
    - คุณสมบัติของสินค้า
    - วัตถุดิบ
    - ยี่ห้อสินค้า (สำคัญครับ)

เทคโนโลยีของซีนอลมีการพัฒนาไปเรื่อยๆ ครับ

ลองดูในอนาคตครับ บัลลาสจะเล็กมาก ซึ่งตอนนี้ก็มีขายกันแล้วบางส่วนสำหรับแบบบาง

25. Panaejorn

Panaejorn Member Member

150
    5
    18
    ขอเข้ามาเก็บข้อมูลหน่อยครับ

26. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ตามนั้นคับ

27. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    สรุปแล้วก็คือ ต่อให้ลงทุนซื้อชุดซีนอนแพงๆ อย่าง Philips แท้ Raybrig แท้ อะไรแบบนี้ ในโคมรถที่ไม่ได้ออกแบบมาให้ใส่ซีนอน ยังไงก็แยงตา/ไฟฟุ้งอยู่ดีใช่มั้ยครับ

มีใครทราบมั้ยครับว่าเพราะอะไร สงสัยมานานมากแล้วครับ

28. Park Joen Ae

Park Joen Ae New Member Member

136
    0
    0
    โคมธรรมดาที่ไม่ได้เป็นพวกโปรเจคเตอร์ ไม่ได้ทำมาเพื่อการใช้ซีนอลครับ

จุดรวมแสง ดูได้จากลักษณะโคมธรรมดาจะมีการกระจายแสงได้ เพราะฉะนั้นหลอดฮาโลเจนก็น่าจะเพียงพอ (แต่ของออกจากโรงงานก็ทราบๆ กันอยู่ครับว่าเป็นอย่างไร)

เพราะฉะนั้นการรวมแสงมันมีน้อยกว่าพวกที่เป็นโปรเจคเตอร์นะครับ

โปรเจคเตอร์จะมีการรวมแสงที่ดีกว่า แสงไม่มีทางกระจายเพราะถูกจำกัดด้วยเลนส์ตัวหน้าก่อนที่แสงจะออกไปจากหน้ารถ

ถึงแม้จะมีการทำหมวกบังหลอดแล้วก็ตามครับ ลดระดับการกระจายแสงได้ระดับหนึ่งครับ แต่ก็ยังไม่สามารถเทียบเท่าได้กับโคมที่เป็นโปรเจคเตอร์นะครับ

29. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    แล้วอย่างรถบางรุ่นที่มีความแตกต่างกันที่ออฟชั่นล่ะครับ เช่น รถของผม A33 ถ้าเป็นเครื่อง 3 พัน จะมีซีนอน
    โรงงานติดตั้งมาให้แลย แต่ถ้าเป็นเครื่อง 2 พันจะเป็นแบบธรรมดา แบบนี้โคมไฟจะเหมือนกับของรุ่่น 3 พัน
    ไหมครับ ถ้าจะติดซีนอนอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

30. ch_opas

ch_opas New Member Member

559
    6
    0
    ไม่มีฟามรู้เรื่องซีนอนเลยอ่ะ

ใช้แต่ 110/90 เพิ่มรีเรย์ แห่ะ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้