ขอประนามบริษัท มิตรแท้ประกันภัย(ทางมิตรแท้ติดต่อเข้ามาแล้วครับ)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย popdemonic, 11 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ขอท้าวความเรื่องราวก่อนครับ เหตุการณ์ทั้งหมดมันเกิดขึ้นเมื่อวัน

ที่4 กค 2552 ที่ผ่านมา ผมโดนรถเอาประกันภัยของทางมิตรแท้ ชนท้าย

เป็นเหตุให้ไฟท้ายแตก จนถึงวันนี้ทางมิตรแท้ยังสรุปไม่ได้ครับ ว่า

จะเอายังไงกับไฟท้ายรถผม เนื่องจากรถผมประกันหมดพอดี

ผมลืมตรวจสอบครับ ปกติทางวิริยะจะโทรมาถามว่าจะต่อประกันมั้ย

ทุกปีแต่ปีนี้ไม่ได้โทรมา ผมเลยลืมไปครับ ปกติผมทำประกันประเภท1

ครับ เรื่องราววุ่นวายมันเลยเกิดขึ้นมาครับ ผมได้ติดตามเรื่องไป2-3 ครั้ง

ว่าตกลงทางมิตรแท้จะเอายังไง จะให้ทางผมเบิกหรือทางประกันเบิกเอง

ผมพอทราบว่าทางประกันคงอยากเบิกมือสองให้ เพราะไฟท้ายสองดวง

ราคาเบิกใหม่ ตกประมาณ16,000.-เศษ ซึ่งผมก็ไม่ได้ว่าอะไรเพราะทราบ

อยู่แล้วว่าไฟท้ายAudi รุ่นนี้ หาทั่วประเทศก็หามือสองไม่ได้ครับ จน

เมื่อ3 สัปดาห์ก่อน ผมโทรไปตาม ทางประกันภัยก็ยังไม่สามารถให้คำตอบ

ได้ คือ ผมoffer ไปว่า ผมสามารถจัดอะไหล่ได้เอง และผมยังขอส่วนลดซึ่ง

มั่นใจได้ว่าผมซื้อได้ถูกกว่าบริษัทประกันภัยเฮงซวยของคุณเบิกที่ศูนย์

แน่นอน ทางประกันภัยฝ่ายสินไหมก็บอกว่า เดี๋ยวจะติดต่อกลับมา

จนเวลาล่วงมา3 สัปดาห์ วันนี้ผมโทรไปถามมัน มันกลับตอบผมกลับ

มาว่า อ้าวครั้งก่อนเห็นบอกลูกค้าเสนอจะจัดอะไหล่เอง !!??

(ผมถามหน่อยว่าถ้าเมิงไม่คอนเฟิร์ม ใครมันจะกล้าไปเบิกไอ้ฟาย

เถียงมาหน้าด้านๆมาก)ความเป็นจริงมันบอกผมว่าถ้าตัดสินใจได้แล้วจะ

ติดต่อกลับมา ดูความพลิกลิ้น ของประกันบริษัทนี้ครับ ผมเองวันนี้ยังใจเย็น

ครับ เดี๋ยวจะแฟกซ์ใบราคาไป เพราะจริงๆ ผมหนะมีของแล้ว แต่ถ้าไม่เอา

ผมไม่ซีเรียสครับคือถ้ามันบอกผมตรงๆว่า บริษัทมันไม่มีเงิน ผมจะยกให้ก็

ได้ผมซ่อมเองก็ได้ นี่ยังดีที่ผมยังยอมรับเรื่องกันชนท้าย เพราะกันชนท้ายมี

รอยร้าวนิดนึง ซึ่งกันชนผมก็เบิกใหม่มาปีเดียวเท่านั้นเอง ถ้าเปลี่ยนกันชน

ด้วย จะมีค่าอะไหล่เพิ่มขึ้นมาอีก 30,000.- ผมว่าประกันมันคงปิดบริษัทหนี

ไปเลยมั้ง

ประกันภัยมันคงเป็นแบบนี้แหละครับ ใครที่คิดจะทำประกันภัยบริษัท

ต้องคิดให้ดีๆนะครับ

อัพเดต ขณะนี้ทางมิตรแท้ได้ติดต่อเข้ามาเรียบร้อยแล้วนะครับ

ได้จัดการดำเนินการให้ทุกอย่างเรียบร้อย โดยมีฝ่ายประสานงาน

โดย ทางหน่วยของทางCall Center ได้โทรมาชี้แจง และให้ทาง

คุณนิคม เป็นผู้เข้ามาดูแล และแก้ไขปัญหาต่างๆเรียบร้อยเป็นอย่างดี

โดยผลสรุปทางมิตรแท้ ให้ทางผมจัดเบิกอะไหล่เองได้เลย เพื่อความรวดเร็ว

ในการนำรถเข้าซ่อมยังอู่ในเครือของทางมิตรแท้ประกันภัย พร้อมทั้งยัง

จ่ายเช็ค ค่าอะไหล่ที่ผมได้สำรองจ่ายไปเลย โดยไม่ต้องรอระยะเวลาตั้งเบิก

ค่าอะไหล่ครับ ตรงนี้ต้องขอชื่นชมทางมิตรแท้ที่ เมื่อได้ทราบปัญหาดังกล่าว

ที่เกิดขึ้น แล้วไม่ได้นิ่งนอนใจ พยายามที่จะติดต่อเข้ามาทางผมเองเพื่อหาข้อยุติ

และแก้ไขปัญหาดังกล่าว ก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าทางมิตรแท้จะตั้งใจพัฒนาขีด

ความสามารถในการบริการดียิ่งๆขึ้นไป กระบอกเสียงๆหนึ่ง น่าจะเป็นfeedback

ให้กับทางบริษัทได้สะท้อนให้เห็นถึง จุดบางจุดที่ทางบริษัทเองอาจจะมีข้อผิด

พลาดเล็กๆน้อยๆได้เล็งเห็นถึงปัญหาหรือจุดบกพร่องบางอย่าง เพื่อที่จะได้

นำไปแก้ไขเพื่อเพิ่มศักยภาพ และคุณภาพในการบริการยิ่งๆขึ้นไปครับ ต้อง

ขอชื่นชมทางผู้ใหญ่ของทางมิตรแท้ประกันภัยจริงๆครับ ที่ไม่ได้นิ่งนอนใจ

กับปัญหาเล็กๆน้อยๆตรงนี้ และได้เข้ามาดูแลและแก้ไขปัญหาดังกล่าว

ด้วยตัวเองเลย ต้องขอชื่นชมจริงๆครับ บ่ายวันนี้ทางคุณนิคมทางมิตรแท้จะนำ

เช็คและเข้ามาให้ถึงที่บ้านครับ หรือจะมาจับข้อหาหมิ่นประมาทหว่า!!??

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กันยายน 2009
  2. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เก็บเบี้ยก็แพง แต่ทำไม่มีมีปัญญาซ่อมรถให้ชาวบ้านหว่า แย่จริงๆเลยครับ

3. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    เจตนารมณ์ของเจ้าของ กับคนที่ทำงาน ไม่ตรงกัน..ซะแล้ว

4. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    น่าเห็นใจครับ เอาใจช่วยนะครับ

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แจ้งความก่อนเลยครับ ให้มีหลักฐานกับเราเอาไว้ก่อน จะเล่นกับไอ้พวกนี้มันต้องมีหลักฐาน

ที่สำคัญ ใจเย็นไม่ได้นะครับ เพื่อนผมมีปัญหาคล้ายกันกับบริษัทประกันแห่งหนึ่ง ผ่านไปเป็นปีก็ไม่คืบหน้าอะไร

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2009
  6. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    เมื่อนานมาแล้ว ผมก็เจอประกันฝ่านคู่กรณีงอแง(ผมฝ่ายถูก) เหนค่าซ่อมแพงก็อ้างนู่นอ้างนี่
    ตอนนั้นใช้รถนำเข้ายี่ห้อหนึ่ง ซึ่งมันก็มีน้อยอ่ะไหล่แพง ค่าซ่อมประมาณแสนกว่าบาท
    อยู่วันนึงมันโทรมา พี่ครับค่าซ่อมรถพี่แพงมาก ช่วยบริษัทออกคนละครึ่งได้ไหม
    โอโห เยดเข้รถฝ่ายที่ประกันบริษัทมาชนรถกูพัง ยังจะหน้าด้านให้กูช่วยจ่ายครึ่งนึงอีก กูขับของกูอยู่ดีๆ

แต่ณ.ตอนนั้นแม่ผมรู้จักอริบดีกรมการประกันภัยพอดี แล้วก็ได้เข้าไปคุยกะท่าน
    ประจวบเหมาะกะวันนั้นคนของบริษัทนั้นมาพอดี ท่านอธิบดีกเรียกเข้าไป เรียบร้อย
    รีบเข้ามาไม่ทราบพี่สะดวกเข้าซ่อมอู่ไหนครับ เดี๋ยวผมจะรีบดำเนินการให้ครับ แสรดดดดดดดดดด
    ลืมบอก มันคือสัมพันธ์ประกันภัย

7. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ เจอแบบนี้มีเซงเหมือนกัลล์

8. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ถ้าเจอประกันภัยรถยนต์งี่เหง่า . .
    ให้ร้องเรียน กรมการประกันภัยหรือพาณิชย์จังหวัด
    แล้วแต่ท่านจะสะดวก รับรองว่าช่วยได้แน่นอน ครับ

9. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    เอาครับ ประกันภัยมีตัวเลือกอีกมากมายครับ

ไม่ต้องง้อ รู้ว่าประกันภัยนี้ไม่ดี ก็จะไม่ทำครับ

10. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เอาใจ ช่วยนะครับ

11. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ร้องเรียนได้ก็ทำเลยครับ

ของผมยังฝังใจไม่ลืมแค้นอยู่เลย
    ตอนนั้นยังไม่ได้เล่นรถ ไม่รู้อะไรเรื่องรถ
    เลยโดนเล่นเข้าให้

12. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    สู้ๆ ครับ

13. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    พวกแขก ที่มาทำธุรกิจต่างๆในบ้านเรามันขี้โกง เชื่อถือไม่ได้ พูดตรงๆ

(พ่อผมเคยอยู่ ธ.แหลมทอง สมัยปี 40) บอกผมเลยว่า อย่าไปทำงานกับพวกนี้ มันจะหักหลังเราเมื่อไหร่ก็ได้ ทันทีที่มันได้ตามที่มันต้องการ

14. อะไรก้อแล้วแต่คับ

จะลืมต่อประกัน ขาดวันนี้พอดี ฯลฯ ที่ทำให้รถเราเสียเปรียบในรูปคดีและการฟ้องร้องกันในภายหลัง

ควรลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนเลยคับ เสียเวลาไปฟ้องร้องเอาดีกว่าคับ

ผมก้อเคยนะกะบริษัทประกันของรถคู่กรณีบางบริษัทห่วยๆ ที่ชื่อแปลกๆไม่คุ้นหู

ระวังไว้คับ !!! เฮียกว่าบริษัทที่พี่จขกท.เจออีก

บริษัทประกันพวกนี้สิงห์แท็กซี่ กะรถประจำทาง และรถบริษัทชอบทำกัน.....

ไม่รู้เพราะ" เบี้ยมันถูกรึป่าว....แถมการบริการก้อสมราคาบริษัทมันน่ะแหล่ะ "

เคลมก้อยากลำบาก(ทั้งที่กรูเป็นคู่กรณีและเป็นฝ่ายถูกแท้ๆ)........มันทำหยั่งกะผมไปขอตังมันซ่อมซะงั้น พูดจาม๋าไม่แหลกด้วย

อู่ที่รับเคลมที่เราเคยทำ หรืองานซ่อมออกมาดีๆ เค้าก้อจะไม่รับรถเคลมประกันพวกนี้ด้วย (ประมาณว่าไม่มีเครดิต)

นายประกันก้อมาช้า พูดไม่รู้เรื่อง และไม่มีความรู้พอด้วย เถียงข้างๆคูๆ .......สรุปมันไม่อยากเสียตังให้

ถ้าอยากไปอู่ที่ต้องการซ่อมก้อไปทำเรื่องสินไหมเองที่บริษัท .......

งงเลย ????

กรูต้องบริการตัวเองใช่มั๊ยนี่....รถลูกค้าเมิงขับทิ่มตูดรถกรูยังมีหน้ามาบอกให้ไปเอาสิไหมเองที่บริษัท

ถ้าไม่งั้นก้อต่างคนต่างซ่อม...สรุปว่า "ประมาทร่วม".......ตลกมะล่ะประกันห่วย

เป็นไงล่ะคับ..นี่แหล่ะบริษัทประกันห่วยๆ ที่ไม่มีคุณภาพ

ปล.

ตั้งแต่ขับรถมาทำประกันแค่ 3 บริษัท วรย. / อคน. / มท. (เอาตัวย่อไปคับเดวจะหาว่าโฆษณาให้เค้า) .....

ดีทั้งเราและคู่กรณีคับ" มาเร็วจบเร็ว อู่รับเยอะ รถทันใช้ " .......แหล่มลองดูสิ

15. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    พวกนี้ต้องจี้ตูดมันด้วยการร้องเรียนคับ จะไวและง่ายทันที

ส่วนถ้ารถเรายังมีประกัน เราจะสบายไม่ต้องไปสุ้กะคู่กรณีเพราะประกันฝ่ายเรามันจะไปดิ้นกันเอง

ถ้าเราไม่มีประกัน เราผิดเราถุก ก้อซวยเราอะคับ

เพราะมันกวนตีนเปนอาชีพอะพวกนี้

ปล วิริยะก้อไม่ค่อยได้เรื่องนะผมว่า

16. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ร้องเรียน กรมการประกันภัยเลยคับเอาเปรียบแบบนี้ไม่ไหว

17. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    จริงครับ รอยขนแมวมันบอก แผลเก่า

ห่วยแตกมากๆ

เบิกตังก็ยาก

18. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    เจอแบบนี้ก็เซ็งเลย ลูกค้าที่ถือ บ.ประกันนี้อยู่ก็ควรจะทิ้งทวนให้หนักๆหน่อยล่ะครับ เพราะมันเอาเปรียบ เราก็ควรเอาเปรียบคืนมันบ้าง
    อย่างน้อยๆก็ถอนคืนมันแม่งเลยคร๊าบ

19. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมใช้มิตรแท้อยู่อะ

ทำไงดี

20. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เดินเต็มกำลังครับ :D

21. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    รอชม

22. ประกันมันก็แบบนี้ทั้งนั้นแหละครับ เวลาให้ทำประกันแม่งแทบจะเลียตีน พูดจาปากหวานหว่านล้อมสารพัด
    พอเรามีปัญหาเกิดอุบัติเหตุ หรือถูกรถคันอื่นมาชนกว่าจะเคลมได้ไอ้นู่นไอ้นี่ เราต้องเสียเวลา รอแล้วรออีก จัดอะไหล่เทียมให้โดยอ้างว่าหาไม่ได้รถมันเก่า แม่งถึงได้รวยเอารวยเอา เมื่อไหร่จะมีความจริงใจนะไอ้บริษัทประกันทั้งหลายเนี่ย น่าเบื่อครับ ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ

23. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    อะไรก็ได้ครับ ที่ไม่ใช่มิตรแท้

24. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ก่อนอื่นขอเซ็งแทนเจ้าของกระทู้นะครับ

และอยากจะเพิ่มเติมว่า คนไหนที่ทำประกันกับำอ้บริษัท มิตรแท้ นี่อยู่ หมดเมื่อไหร่แนะนำให้เปลี่ยน
    ประกันไปเลยนะครับ คุณอาจจะมองว่า เออเราขับไปชนเค้า ประกันเราห่วย ไม่ซ่อมรถคู่กรณี เราก้อไม่เดือดร้อนแต่ในทางกลับกัน มันก้อไม่ซ่อมรถเราเช่นกันหรือไม่ก้อซ่อมแบบห่วยแตกนะครับ
    เคยมีรถเอาประกันของ สัมพันธ์มาชน ส่งไปอู่ มันโป๊ มาหนาเตอะเลย สีก้อไม่เหมือน ไปถึงถาม
    มันตอบว่าถ้าเคลมประกันนี้ก้อได้เท่านี้แหละ กูหละเศร้า

ตอนนี้ผมใช้ของ สามัคคี อยู่ โดยรวมดีมากนะครับ เคลมเร็วคุยง่ายไปอู่ไหนเค้าก้ออยากรับอะคับ

อันอื่นคงต้องรอคนอื่นมาตอบคับ อย่าเห็นนแก่เบี้ยถูกกันนักเลยคับ เพราะถ้าถูกแล้ว ไม่ซ่อมให้ตามเงื่อนไข หรือหาอู่เข้ายาก จ่ายเพิ่มอีกนิด เคลมเร็ว ซ่อมง่ายดีกว่าครับ

25. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    เห็นด้วยคับ

26. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    เซ็งแทน

27. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ฝ่านสินไหมติดต่อมาแล้วครับ บอกว่าเดี๋ยวจะทำเรื่องแจ้งทางผู้ใหญ่ว่าลูกค้าจะเบิกอะไหล่เอง

สรุปมันก็ยังไม่สามารถสรุปได้อีก มันบอกขอเวลาวันจันทร์ คุณลองคิดดูว่าเงินแค่หมื่นกว่าบาท มัน

ยังวุ่นวายขนาดนี้ เลย แล้วถ้าเกิดเจอเป็นแสนมันจะทำยังไงครับ ใครที่ทำประกันเหี้ยนี้เตรียมย้ายเถอะครับ

ไม่รู้มันจะเป็นNPL เมื่อไหร่ ตอนนี้ผมกลับอยากให้มันตัดสินใจยังไม่ได้ซัก 2 อาทิตย์จังเลย ผมไม่ได้สนใจ

อยู่แล้วว่ารถผมจะซ่อมเร็วซ่อมช้า แต่ตอนนี้อยากด่าแม่มันมากกว่า จะได้โทรไปด่ามันทุกวันเลยคราวนี้

โบราณว่าไว้ เจองูกับแขก ให้ตีแขกก่อนครับ ใครเคยได้ยินสุภาษิตนี้บ้างครับ ผมว่าเรื่องจริงเลยหละครับ

เดี๋ยววันจันทร์ ผมจะโทรไปเช้รดแม่มันดังๆซักที แล้วผมจะถามตรงๆเลยว่า ถ้าคุณไม่มีเงินจ่ายคุณบอกมาตรงๆ

เลย เงินหมื่นกว่าบาทผมออกเองก็ได้ ของผมก็มีมาแล้ว มันจะต่างอะไรกับแค่คุณจะจ่ายหรือไม่จ่าย

28. BZ TEMONACHI

BZ TEMONACHI New Member Member

373
    7
    0
    อ่อๆๆ ผมจำไอแขกได้ เหนมันทุกอาทิตย์อ่ะ 555

29. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    เอาเปรียบผู้บริโภค.....ยังงี้ใช้ไม่ได้นะ

30. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    แย่จิงๆๆ....เอาใจช่วยน่ะคับ
    เปลี่ยนเป็นของ วิริยา น่าจะโอเคกว่าน่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้