ถามเรื่องส่งของจากญี่ปุ่นอ่ะคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย artjesus, 20 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. artjesus

artjesus New Member Member

55
    0
    0
    ใครพอทราบราคาบ้างครับ ว่าส่งของจากญี่ปุ่นมาที่ไทย โดยทางเครื่องบิน ค่าใช้จ่าย ตกเท่าไหร่ยังไงบ้างครับ พอดีไม่ทราบเลยครับ ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณมากค๊าบ :D

ปล. เห็นส่งทาง DHL ได้ ไม่ทราบใครเคยใช้บริการบ้างคับ

2. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ลองโทรเช็คDHLดูสิครับ มันคิดตามขนาด น้ำหนัก และอื่นๆอีก

3. artjesus

55
    0
    0
    พอดีโทรไปทาง DHL แล้วเค้าไม่รับสายหน่ะคับ T T

4. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    รอผู้รู้

5. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ซะง้าน

6. MOJOJOJO

MOJOJOJO New Member Member

59
    0
    0
    ส่งทางปณ ญี่ปุ่นก็ได้ครับ ถ้าส่งของเอกชนน่าจะโดนภาษีค่อนข้างชัวร์

ค่าใช้จ่ายผมเคยแต่ส่งทางเรือนะ ราคาก็โอเคครับไม่ได้แพงมาก ราวๆเดือนนึงถึงไทย

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มีคนแนะนำว่าให้ส่งปณ.จากที่โน่นจะถูกกว่า พี่ น้อง พอรู้ข้อมูลไหมครับ มันจะดีไหมครับ?

8. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    อัพครับ อยากรู้เหมือนกัน

9. artjesus

55
    0
    0
    เมื่อ บ่ายๆ ได้คุยกับคุณ โมโจ มาคับ เห็นคุณ โมโจ บอกว่าถ้าส่งของพวกเอกชน จะยุ่งยากมากคับ และ ที่ค่อนข้างจะแน่นอนคือ ต้องเสียภาษี คับ แต่ถ้าเป็น ปณ ของที่ ญี่ปุ่น ถ้าไม่ซวยก้อไม่โดนครับ เพราะ ของมันเยอะมาก แล้วส่ง ปณ ก็สามารถ เลือกที่จะส่งทางเครื่องบิน หรือ ทางเรือ ก็ได้ด้วยนะครับผม แต่ผมก้อยังไม่แน่ใจว่า จะ Tracking ของ ได้หรือเปล่านะครับ อันนี้ไม่ชัวร์ ครับผม คงต้องรอผู้รู้ลึกๆ มาตอบอีกทีครับ ^^

ปล. ขอขอบคุณ คุณโมโจ ด้วยนะครับ สำหรับคำแนะนำ ^^

10. TAKARA-SHOP

TAKARA-SHOP New Member Member

11
    0
    0
    ส่ง ทางเครื่องบิน มี 2 แบบ นะครับ
    1.EMS(Express Mail Service) 3 วันถึง
    1 กก. 1800 เยน
    2กก. 3000 เยน
    2.Economy Airmail(SAL)10 วัน ถึง
    1กก. 880 เยน
    2กก. 1600 เยน

ภาษีอยู่ที่เจ้าหน้าที่ประเมิณ ถ้าไม่มากก็จ่ายถ้ามากก็ไปยื่นคำร้องขอประมเณใหม่ได้ครับ แต่ต้องมีเอกสารนิดนะครับ ว่าซื้อมาเท่าไร
    ถ้าของหนักเกิน 5 กก. แนะนำ ให้มาทางเรื่อ หรือฝากตู้มาดีกว่าครับ มาเครื่องแพงครับ

วิธีประเมิณ เอาราคาสินค้า ที่แจ้งมานั้น + กับค่า ขน ส่งมาไทย แล้วถึงเอามาคูณ ฐานภาษีของแต่ละชั้นนั้นนะ
    ถ้าอยู่ในพวกสินค้า ทั้งไป ก้ 30% อะไหล่รถก้มี 10-30%

ลองดูได้ครับ ปกติผมส่งของกลับมาไทยอาทิตย์ละครับ สำหรับแอร์ แต่ส่งมาเรือ เดือนละ 2 ตู้

11. pond_injec

pond_injec New Member Member

16
    1
    0
    สวัสดีคับ ไม่ทราบว่าจะส่งอะไรอะคับ ถ้าของไม่ใหญ่มากก็ ส่งทางเครื่องบินได้คับ แต่ถ้าใหญ่มากๆก็ส่งทางเรือดีฟ่า มันก็เหมือนอีเอ็มเอสบ้านเรา ให้คนส่งไปทีไปรษณีย์ที่ญี่ปุ่นเลย แล้วบอกว่าอีเอ็มเอส แล้วเค้าจะให้แผ่นแปะหน้าซองมาก็ลงมือเขียนได้เลย แต่ตรงผู้รับให้เขียนประเทศด้วย ไทยแลนด์ตัวใหย่ๆๆๆๆๆๆ แต่เป็นภาษาอังกฤษนะ เค้าจาชั่งน้ำหนักและวัดขนาดเพื่อคิดค่าส่ง แต่ามาถึงไทยแล้ว ถ้าเป็นของที่ต้องเสียภาษี อาจจะโดนได้ แล้วแต่ดวง ถ้าเป็นไปได้ให้เขียนหน้ากล่องประมาณว่าเป็นของขวัญวันเกิด

สมัยตอนหนุ่มๆๆเคยส่งอยู่ ฮิฮิ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:55:19 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:55:03 ----------

สวัสดีคับ ไม่ทราบว่าจะส่งอะไรอะคับ ถ้าของไม่ใหญ่มากก็ ส่งทางเครื่องบินได้คับ แต่ถ้าใหญ่มากๆก็ส่งทางเรือดีฟ่า มันก็เหมือนอีเอ็มเอสบ้านเรา ให้คนส่งไปทีไปรษณีย์ที่ญี่ปุ่นเลย แล้วบอกว่าอีเอ็มเอส แล้วเค้าจะให้แผ่นแปะหน้าซองมาก็ลงมือเขียนได้เลย แต่ตรงผู้รับให้เขียนประเทศด้วย ไทยแลนด์ตัวใหย่ๆๆๆๆๆๆ แต่เป็นภาษาอังกฤษนะ เค้าจาชั่งน้ำหนักและวัดขนาดเพื่อคิดค่าส่ง แต่ามาถึงไทยแล้ว ถ้าเป็นของที่ต้องเสียภาษี อาจจะโดนได้ แล้วแต่ดวง ถ้าเป็นไปได้ให้เขียนหน้ากล่องประมาณว่าเป็นของขวัญวันเกิด

สมัยตอนหนุ่มๆๆเคยส่งอยู่ ฮิฮิ

12. artjesus

55
    0
    0
    พอดี จะซื้อ defi BF ซักชุดหน่ะคับ อย่างงี้ถ้าซื้อของใหม่ แล้วแกะกล่องออกบอกเป็นของมือสองได้หรือเปล่าครับ แล้วของที่ต้องเสีย ภาษีมีอะไรบ้างอ่ะคับ ถ้าพวก อิเลคโทรนิค หรือ พวก พวงมาลัย แบบนี้จะโดนมั้ยคับ

ปล. พวกที่ไปรษณีย์ มันจะรู้จัก เกจวัดป่าวหว่า บอกมันซื้อมาตัวละ 1,000 มันจะรู้เรื่องมั้ยเนี่ย 5555 แล้วจำเป็นต้องแนบ ใบเสร็จรับเงินอะไรแบบนี้มาด้วยหรือเปล่าคับ หรือว่า ไม่จำเป็น
    ปล2. ผมจะไม่ลืมให้เขียนว่าเป็นของขวัญวันเกิดคับ !!!! 5555

13. pond_injec

pond_injec New Member Member

16
    1
    0
    55+ อันนะสำคัญเลย อย่าลืมเขียนละ
    คือของที่ต้องเสียนะ เกือบหมดทุกอย่างนะคับ ไม่แน่จัยเหมือนกัน คือถ้าส่งมาแล้วนิ เกิดเค้าสงสัยเค้าจะส่งไปที่ไปรษณีย์กลาง รู้สึกที่แถวๆหัวลำโพง เคยโดนเหมือนกัน ถ้าไม่สงสัยเค้าก้จะส่งมาให้ถึงบ้านเลย เพราะของในกล่องเราเค้าจะไม่แกะออกมาดู

พอดีจะไปพอดีถ้าไม่รีบก็ฝากผมได้นะคับ

14. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ซื้อในนี้ไม่ดีกว่าหรอครับ
    ไปรษณีย์ รู้จักของทุกอย่างครับ เขามีราคากลางอยู่ คุณบอกพัน เขาประเมินตามราคา
    ระวังเขาคิดราคาตามข้างกล่องนะครับ เคยโดนมาแล้ว:D

15. artjesus

55
    0
    0
    อย่างงี้ไม่ส่งกล่องมาก้อ ไม่รู้ใช่ป่ะคับ แหะๆ ผมว่าของซิ่งนี่ ถ้าเป็นเกจ ธรรมดาก้อไม่เท่าไหร่นี่คับ เค้าจะรู้ถึงขนาด defi เลยเหรอคับ ถ้ารู้ก้อคงต้องยอมแหละค๊าบพี่น้อง 5555 ไหนๆ แล้วถามอีกนิด ถ้าไม่มีกล่อง แล้ว จะตีเป็นของมือสองได้หรือเปล่าครับ แบบว่า ญาติ ส่งให้หน่ะคับ อย่างงี้มันจะตีราคายังไงคับผม :D

16. artjesus

55
    0
    0
    แหะๆ ขอบคุณมากคับ แต่แบบว่า อยากได้ไวๆ หน่ะคับ :D:D แต่ยังไงก้อขอบคุณมากๆ เลยนะคับผม :)

17. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    วันก่อนก็มีไปรับของจากญี่ปุ่น เดี่ยวนี้ต้องระวังภาษีครับ ของผมชิ้นนิดเดียวยังต้องไปจ่ายภาษี
    เจ้าหน้าที่บอกว่า มีคำสั่งมาให้เก็บภาษีอย่างละเอียด (คงเอาทุกชิ้นถ้าเป็นไปได้) งานเยอะมากเพราะของโดนภาษีเต็มตู้ไปหมด
    ถ้าราคาไม่ต่างมาก ซื้อในไทยก็ดีนะผมว่า

ส่วนไปรษณีย์กลางอยู่แถวรองเมืองมั้งนะ ละแวกใกล้ๆกับ รร.ทวินทาวเวอร์
    ถ้าโดนภาษีที่ต้องไปรับที่ไปรษณีย์กลางจริงๆ ก็จอดรถให้เรียบร้อยก่อน
    แล้วเดินเข้าประตูไป ทำหน้างงๆ สักพัก มองซ้ายมองขวา... เดี๋ยวก็มีคนจัดการให้ครับ

อ้อ แล้วก็ แม้จะเขียนข้างกล่องว่าของขวัญ ก็ไม่ช่วยนะครับ
    ไปรษณีย์เค้าเจออย่างเรามาตลอดชีวิตการทำงาน เค้าไม่โง่หรอกครับ
    ถ้าเราส่ง EMS ถ้าลงราคาแพง ภาษีก็จะเจ็บหนัก
    ถ้าลงถูกมาก แล้วของหาย เราก็ตายอีก
    ถ้าของราคาสูงหรือมีค่ามากๆ ไม่จำเป็นจริงๆ ก็ซื้อในนี้ หรือ ฝากคนหิ้วก็เซฟดีครับ

แก้ไขล่าสุด: 26 กันยายน 2009
  18. JZA80 HKS

JZA80 HKS Member Privilege

173
    7
    18
    DHL เลวที่สุดครับ

เจอมากับตัว สาบส่งเลยครับ

19. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามที่ข้างบนบอกทุกอย่างครับ ไม่ต้องกลัวครับเสียก็ไม่มาก อิอิ

20. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    เดี่ยวนี้ไปรษณีย์เค้าเข้มงวด ของที่มาจากญี่ปุ่นเค้าจะขอเอกสารจากผู้ซื้อ เช่นส่งทาง DHL เฟดเดก เค้าจะขอ invoice ใบเสร็จ หรือหลักฐานการจ่ายเงิน ซึ่งทางโน้นต้อง fax มาให้เราเก็บไว้ เวลาของมาถึงทางผู้เอาของออกจะโทรมาถามเอกสาร ถ้ามีครบประเมิณราคาได้ก็จบ รับของหน้าบ้านได้เลยครับ ถ้าไม่มีก็ต้อง under table กับเจ้าหน้าที่ประเมิณ (red line) แต่ถ้าของมีราคากลางแล้วก็ Green line ครับ เพราะคงมีคนอื่นเคยนำเข้ามาแล้ว

ค่าใช่จ่าย
    ค่าเกจ์
    ค่า forworder+อากรขาออก เช่น DHL เฟดเด็กซ์ ส่งถึงหน้านบ้าน ( CIF )
    ค่าภาษี นำเข้า เอาสุดๆไว้ก่อน 30%ของราคาสินค้า
    ค่าเคลีย (ถ้าติด)

จำไม่ค่อยได้แล้ว นานแล้ว
    ถ้ามีเพื่อนไปเที่ยว หิ้วมาดีกว่าครับ

---------- Post added at 10:49:06 ---------- Previous post was at 10:48:49 ----------

เดี่ยวนี้ไปรษณีย์เค้าเข้มงวด ของที่มาจากญี่ปุ่นเค้าจะขอเอกสารจากผู้ซื้อ เช่นส่งทาง DHL เฟดเดก เค้าจะขอ invoice ใบเสร็จ หรือหลักฐานการจ่ายเงิน ซึ่งทางโน้นต้อง fax มาให้เราเก็บไว้ เวลาของมาถึงทางผู้เอาของออกจะโทรมาถามเอกสาร ถ้ามีครบประเมิณราคาได้ก็จบ รับของหน้าบ้านได้เลยครับ ถ้าไม่มีก็ต้อง under table กับเจ้าหน้าที่ประเมิณ (red line) แต่ถ้าของมีราคากลางแล้วก็ Green line ครับ เพราะคงมีคนอื่นเคยนำเข้ามาแล้ว

ค่าใช่จ่าย
    ค่าเกจ์
    ค่า forworder+อากรขาออก เช่น DHL เฟดเด็กซ์ ส่งถึงหน้านบ้าน ( CIF )
    ค่าภาษี นำเข้า เอาสุดๆไว้ก่อน 30%ของราคาสินค้า
    ค่าเคลีย (ถ้าติด)

จำไม่ค่อยได้แล้ว นานแล้ว
    ถ้ามีเพื่อนไปเที่ยว หิ้วมาดีกว่าครับ

21. artjesus

55
    0
    0
    คือสรุปว่า จะไม่มีการตีเป็นของมือสองเลยเหรอคับ เห็นที่เขียนๆ มานี่ เหมือนจะเป็นของใหม่ อ่ะคับ ถ้าแกะกล่อง ทุกอย่างห่อ ถุงพลาสติกไว้ นี่ มันจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับผม หรือว่าของ จะมือหนึ่งมือสองเสียภาษีเท่ากันหมดครับ รบกวนอีกนิดส์ คับผม แหะๆ

22. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    จะมือหนึ่งมือสองก็ต้องมีบิลหรือใบ invoice มาแสดงให้เค้าดูอ่ะเพื่อน
    ไม่ใช่ลายมือเขียนแปะไปว่าอันนี้ 1000 นึงไรเงี้ย
    เรื่องราคาถ้าของใหม่ลองเช็คดู speed shop ในบ้านเราก่อนว่าเท่าไหร่
    ไปซื้อที่นู่นลองเช็คค่าของ+ค่าส่ง และเผื่อซวยโดนภาษี บวก ลบ คูณ หาร แล้วกุว่าต่างกันเท่าไหร่
    เพราะตอนนี้ค่าเงินเยนมันแพง ราวๆ0.37+/- ขึ้นลงทุกวัน ซื้อไรตอนนี้ก็แพงถ้าซื้อตามราคาหน้าเยนที่ลงไว้ในเวป
    (ถ้า speed shop บ้านเราเค้าซื้อทีล๊อตใหญ่ๆทีเปนร้อยตัวซึ่งเค้าจะได้ส่วนลดถูกกว่าราคาหน้าเยนอยู่แล้ว เค้าก็จะสามารถทำราคาไม่ให้แพงมากได้)

ยกตัวอย่างกุไปซื้อ oni ที่นู่นกลับมา ราคาต่างจากพวกคนที่หิ้วมาขายหลักร้อยเอง

23. MOJOJOJO

MOJOJOJO New Member Member

59
    0
    0
    สรุบว่าฝากแอร์หิ้วครับ ชัวดี :D:D

24. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    เห็นด้วยกะข้างบน หาแฟนเป็นแอร์สะดวกโยธิน

25. Super Colt

2,980
    11
    0
    ไม่มีกล่องมา เขาก็เปิดตรวจครับ เขาดูก็รู้ว่าของใหม่ อย่างที่บอกเขารู้หมด ไม่ใช่เราคนแรกที่ทำแบบนี้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้