ขอรบกวนถามครับ(บ่นๆ) ถ้าเจอร้าน(ทำไฟเบอร์)ที่ทำงานช้า ควรจะทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Nowbassist, 20 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    ก็ไมไ่ด้อยากบ่นนะครับ แต่ก็อยากรู็ว่าควรทำไงดี ขอกำลังใจและความเห็นหน่อยครับ

เมื่อปลายเดือนมิถุนายน (ประมาณวันที่ 27 มิถุนายน) ผมได้ตัดสินใจเข้าไปทำกันชนหน้าซึ่งไม่เคยใส่มาเพราะถูกชนก่อนหน้านั้นเดือนกว่า เข้าไปสั่งทำกับร้านๆหนึ่งซึ่งงานน่าจะออกมาดี

โอเค นับตั้งแต่วันที่ 27 มิถุนาฯ ทางร้านได้นัดเข้ามาวัดแบบ (เฉพาะวัดแบบ) 31 กรกฏาคม ซึ่งแปลว่า ผมต้องรอถึง 30วันนิดๆหลังจากวางเงินมัดจำก้อนแรก เพื่อจะเข้าไปวัดแบบ ก้โอเคครับ เชื่อและมั่นใจในฝีมือของร้านนี้ ยอมรอ30 วันเพื่อจะวัดแบบ ซ่งถ้าเป็นร้านอื่น 30 วันนี่คงเสร็จไปแล้วถูกต้องมั้ยครับ แต่ก็เชื่อใจ ทีนี้ ใวันที่ 27 นั้น ก้ได้มีบอกกันแล้วว่า วะดแบบเสร็จ งานจะเสร็จ"ใช้เวลาประมาณ 3 อาทิตย์" ในการทำ ผมก็โอเค ยอมได้

พอวันที่ 31 กรกฏาเข้าไป ทางร้านก็บอกว่าจะโทรนัดอีกทีหนึ่ง ผมก็โอเคครับ และผมรักษามารยาทและให้เกียรติทางร้านมาก โดยการไม่โทรไปทวงเลยแม้แต่ครั้งเดียวระหว่าง 3อาทิตย์นั้น จนขึ้นวันจันทร์ของอาทิตย์ที่ 4 (วันจันทร์ที่ 24 สิงหาคม) ผมจึงโทรไปถาม ทางร้านให้คำตอบว่า อีกประมาณ2 อาทิตย์ ผมก็โอเค และไม่เคยโทรไปรบกวนอีกเหมือนเคย จากนั้น เมื่อถึงวันที่ 4 กันยายน ผมจึงโทรไปอีก ทางร้านปฏิเสธจะให้ข้อมูล โดยบอกว่าจะโทรกลับ แต่ก็ไม่โทร เม่อถึงวันจันทร์ที่ 7 กันยา ผมจึงโทรไปอีก ทางร้านก็บอกว่าจะโทรกลับอีก ผมก็บอกว่า คราวที่แล้วก็บอกว่าจะโทรกลับ แต่ก็ไม่โทร ผมจึงขอเอางานดิบออกไปทำสีเองข้างนอก ร้านก้บอกว่าจะโทรกลับแน่ๆ แต่สุดท้ายผมก็โทรไปเองตอนบ่ายๆเย็นๆ ร้านก็บอกจะเช็คให้เลย แต่ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นน่าจะได้อีกอาทิตย์นึง จนวันอังคารที่ 8 กันยา ผมได้รับ sms จากเบอร์086307xxxx ซึ่งเป็นเบอร์จากทางร้านว่า "ชิ้นงานอยู่ในช่วงผลิต จะแจ้งให้ทราบทันทีเมื่องานเสร็จ ขอบคุณค่ะ/(ลงชื่อร้าน)" ผมก็โอเค ครับ เห็นบอกวันที่ 7 ว่าอาทิตยืหน้าน่าจะได้ จนถึงวันนี้ครับ ร้านบอกว่า "คุณต้องรอคิว ของคนอื่นเค้ายังไม่เสร็จ" (พูดแบบนี้แปลว่าผมขอลัดคิวเหรอ ไม่ใช่นะ) เหลืออีกหนึ่งคิวถึงจะถึงคิวของคุณ ผมจึงถามไปว่า ที่ผมสั่งทำกับที่น้าน เพราะเมื่อตอนที่สั่งไปบอกว่า จะได้หลังจากงานวัดแบบ 3 อาทิตย์ ทางร้านเลยแย้งกลับมาว่า โดยประมาณ โอ้ยมันไม่โดยประมาณแล้วครับ มันจะ2 เดือนแล้วครับ

ขอถามว่า ผมควรทำใจยังไงดีครับ ถ้าทางร้านมีปัญหาก็โทรมาคุยได้นะครับ ผมเจ้าของNV สีขาวที่สั่งทำกันชนหน้าอย่างเดียว ครับ

ขอบคุณครับ

2. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ทำอะไรไม่ได้ นอกจาก
    1. รอต่อไป
    2. ยกเลิก ขอเงินคืนเต็มจำนวน

ในกรณีที่ 2 ถ้าร้านไม่ยอม ก็ดำเนินการฟ้องร้อง แต่ความยุ่งยากก็จะตามมา ถ้าคุณต้องการพิทักษ์ความยุติธรรมหรือชอบเรื่องคดีความ ก็จัดการเลยครับ ให้เป็นตัวอย่างแก่คนอื่นๆ

ผมเองก็โดนอยู่ ก็ไม่รู้ทำไง เคยสั่งแฟริ่งมอเตอร์ไซต์ใหญ่อยู่ชุดนึง ร้านมันก็นัดไปเรื่อย วันสั่งของ ตอนแรกบอก 5 วันเสร็จ ผมก็ OK. พอวันที่ 4 ผมจะโทรไปคอนเฟิม ว่าพรุ่งนี้ผมจะเข้าไปรับงานนะ มันดันบอกว่าลืมเฉย....:eek:

ต้องรออีก 5 วัน พอใกล้วันนัด ผมก็โทรไปหาอีก มันก็บอกยังไม่เสร็จ ลูกจ้างมาใหม่ยังไม่ค่อยเป็นงาน ขออีก 3 วัน

พอใกล้ถึงวัน ผมก็โทรไปอีก มันก็บอก ยังไม่แห้งดี ฝนตกทุกวันเลย ขออีก 3 วัน

พอครบ 3 วัน คราวนี้ได้งานแล้วครับ แต่พอไปถึงแทบหงายหลัง ผิดรุ่น....... เวรแท้ๆ มันรับงานไม่จดไว้เลยหรือไงฟ่ะ ต้องเริ่มต้นกันใหม่ รอต่ออีก 7 วัน

สรุป ผมต้องรอถึง 21 วัน จากที่มันนัดว่า 5 วันได้ :mad::mad::mad:

3. pexky

pexky Member VIP

174
    9
    18
    อ่อ ไม่ยากคับ ..ทำใจ.. คับ

ผมเคยนัดไว้1อาทิต กว่าจะเสดเล่นเป็นเดือน หุหุ

4. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    ร้านพวกนี้ บอกเสร็จวันไหน
    ต้องบวกเพิ่มไป อาทิตย์นึง อย่างต่ำ
    :)

5. Nowbassist

296
    3
    0
    ขอบคุณครับ

แต่นี่มัน จะ4 เดือนนับจากวันที่มัดจำ 3เดือนนัดจากวันที่วัดแบบ 2 เดือนนัดจากวันที่เค้า"ประมาณ"ว่างานจะเสร็จอีกนะคร้าบบบบ

6. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    ทำไฟเบอร์มา 5-6 ร้าน

มีร้านนึงเสร็จตามกำหนดจิงๆ ตกใจมากครับ เกิดมาไม่เคยเจอ ร้านที่ตรงเวลาแบบจริงๆ

ถ้าจะไปทำไฟเบอร์ร้านไหน มัดจำไปเลยครึ่งนึงครับ แล้วตกลงกะเจ้าของร้านว่า ถ้างานไม่เสร็จ ครบ สมบูรณตามที่กำหนดวันที่นัดไว้ ให้เค้าหักเงินที่เหลือ ที่เราต้องจ่าย หักไปเลย วันละ 500-1000 บาท

ถ้าร้านไหนไม่เอาไม่ต้องไปทำมันครับ เงินอยู่ที่เรา อย่าไปง้อมัน

7. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    ตอนนี้้ถอดกันชนวิ่งอยู่รึป่าวครับ?ลองบอกร้านว่าโดนตำรวจจับที่ไม่ใส่กันชนดูครับเผื่อร้านจะรู้สึกตัวบ้าง ไม่งั้นคงต้องเปลี่ยนไปทำร้านอื่นที่รักษาคำพูดมากกว่านี้ครับ

8. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ไม่เคยมีโอกาสเข้าร้านไฟเบอร์สักที

9. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    ทำใจครับ ไปนั่งสมาธิรอ เลย

ถ้าเขามีของก็คงไม่นาน
    ถ้าต้องปั้น ก็ต้องรอกันไป
    อาจติดงานอื่นที่ไม่เสร็จตามกำหนด ก็ต้องรอคิวกันไปครับ

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ทำใจถ้างานออกมาสวย เนียน ก้อโอคับ แต่ถ้างานออกมาไม่ได้เรื่อง ก้อคงต้องโวยวายกันบ้างคับ

11. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เข้าไปจี้มันทุกวันครับ :D

12. *ChiNoBu*

*ChiNoBu* New Member Member

213
    2
    0
    ตกใจเลย เห๊นเบอร์ที่ส่ง sms แล้วมันเหมือนกับที่ผมได้เลย แต่ของผมส่งมาว่า นัดติดตั้ง อะครับ

เรื่อของผมรอไม่นานเท่าท่านอ่า คุยกันทีแรกบอก3อาทิต แต่เอาเข้าจิง 6อาทิต

เรื่องงานผมว่า สมกับที่รอนะครับ เนี๊ยบ ไม่แพ้งานนอกเลย

13. Nowbassist

296
    3
    0

สั่งอะไรไปครับ ฝากระโปรงหรือปล่าว ของผมมันกีนชนหน้าอ่ะครับ มันเลยนาน

เศร้าิ T T

14. *ChiNoBu*

213
    2
    0
    ฝา ครับ ผมว่าท่านต้องขยันโทรตามงานนิสนึงอะ ซักอาทิดละครั้ง สองครั้งอะครับ ถ้าท่านนิ่งๆ ร้านเค้าก้อนิ่งๆตามท่านอ่า

15. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    ทำใจ อย่างเดียวเลย แต่ถ้าทนไม่ไหวก็ ประจาน อิ อิ

16. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมเคยโดนเหมือนกันครับ ร้าน FIBER DESIGN
    ชุดแต่งยูราสในตำนาน....ทำรอบคัน 4 เดือนไม่เสร็จครับ แถมรถเพิ่งทำสีใหม่ทั้งคันออกมาโดนละอองสีแถมเป็นรอยขูดขีดทั้งคัน...ถ้าพ่อผมไม่รู้จักนายตำรวจแล้วโทรบอกให้ผกก.สน.นั้นเข้ามาตามเรื่องผมว่าตอนนี้แม่งก็ยังไม่เสร็จ ออกมาบูดๆเบี้ยว โป้วหนายังหน้ามารดามัน ทำสีไม่ได้เพราะสีจะแตก ไม่เท่านั้นครับรถผมชาร์ฟละลายตอนออกจากอู่อีก ไม่รู้มันทำท่าไหน
    สรุปเลยละกันครับซวย..

เคยมีกระทู้ด่าอยู่ช่วงนี้...ตอนนี้ร้านเจ๊งไปแล้ว แต่ไม่รุ้เปลี่ยนชื่อเปลี่ยนเบอร์ไปหลอกใครที่ไหนอีกหรือเปล่า

เจ้าของร้านมันชื่ออ้วน กับพ่อมันที่พูดจากวนตรีนเห้ๆ
    ขอให้กรรมตามสนองครับ

แนะนำเจ้าของกระทู้ครับ หาผู้ใหญ่หรือตำรวจเข้าไปคุยเลยครับ

17. mos1

mos1 New Member Member

71
    1
    0
    ผมก็เคยโดนแบบนี้แหละครับ ร้านT*** 1 รู้เลยว่าเซ็งมากๆ

18. Nowbassist

296
    3
    0
    เรื่องประจานคงไม่เป็นไรครับ เพราะก็ไมไ่ด้อะไรมาก และเค้าค่อนค่างมีช่อเสียง งานส่งออกนอกเค้าเยอะ เค้าไม่ง้อหรอกครับ พูดจากับลูกค้าแย่จะตาย

เรื่องโทรไปจี้ผมคิดแบบนี้ครับ (ไม่ใช่แปลว่าผมทำดีนะครับ) คือถ้าเค้าบอกว่า อาทิตย์หน้าเสร็จ ผมจะไม่โทรไปเลยจนกว่าอาทิตย์หน้าครับ หรือถ้าเค้าบอก 2 อาทิตย์ ก็จะรอไป2 อาทิตย์ครับ ทำแบบนี้ ผมให้เกียรติเค้า โทรไปยังไงก็ยืนยันคำเดิม แต่.... ทำไมร้านเค้าถึงไม่ให้เกียรติผมหล่ะ ทำไมบอกว่า 2 อาทิตย์จะเสร็จ พอโทรไปบอกว่าผมต้องรอคิว เค้าบอกโดยประมาณ แล้วถ้าบอกผมอีกสามเดือนหล่ะ ถ้าบอกผมแต่แรกผมจะได้ไปทำร้านอื่น นี่ 4 เดือนเข้าไปแล้ว มาบอกว่าถ้าเป็นงานส ต้องรอนาน อยากให้ร้านมาอ่านจังเลย

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 01:02:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 01:02:29 ----------

เรื่องประจานคงไม่เป็นไรครับ เพราะก็ไมไ่ด้อะไรมาก และเค้าค่อนค่างมีช่อเสียง งานส่งออกนอกเค้าเยอะ เค้าไม่ง้อหรอกครับ พูดจากับลูกค้าแย่จะตาย

เรื่องโทรไปจี้ผมคิดแบบนี้ครับ (ไม่ใช่แปลว่าผมทำดีนะครับ) คือถ้าเค้าบอกว่า อาทิตย์หน้าเสร็จ ผมจะไม่โทรไปเลยจนกว่าอาทิตย์หน้าครับ หรือถ้าเค้าบอก 2 อาทิตย์ ก็จะรอไป2 อาทิตย์ครับ ทำแบบนี้ ผมให้เกียรติเค้า โทรไปยังไงก็ยืนยันคำเดิม แต่.... ทำไมร้านเค้าถึงไม่ให้เกียรติผมหล่ะ ทำไมบอกว่า 2 อาทิตย์จะเสร็จ พอโทรไปบอกว่าผมต้องรอคิว เค้าบอกโดยประมาณ แล้วถ้าบอกผมอีกสามเดือนหล่ะ ถ้าบอกผมแต่แรกผมจะได้ไปทำร้านอื่น นี่ 4 เดือนเข้าไปแล้ว มาบอกว่าถ้าเป็นงานส ต้องรอนาน อยากให้ร้านมาอ่านจังเลย

19. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ร้านไฟเบอร์ มักไม่ค่อยตรงเวลาคับ

ผมเจอมา 2 ร้าน ไม่เป็นนัดซักร้านคับ

ก็รู้สึกเซงเหมือนกัน เสียตังนะเนี่ย ไม่ได้ให้ทำฟรีๆ

20. otto9116

otto9116 New Member Member

77
    13
    0
    ถ้าปั้นงานใหม่ ตัดต่อใหม่ ทำใจต้องนานแน่ๆ
    แต่ถ้างานเนียน สวยเรียบ สีดี เข้ารูป ก็ถือว่าคุ้มสมกับที่รอคอย
    เอว่าแต่ว่าร้านนี้ใช่ร้านที่ติดกับตีนสะพานข้ามคลองปล่าว....

21. Nowbassist

296
    3
    0
    ข้ามคลองไหนครับ....

22. *ChiNoBu*

213
    2
    0
    ช่ายๆ ตีนสะพานข้ามคลองเลยยยย

23. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    ผมว่าเป็นสิทธิ์ของเรานะครับ ตอนผมทำผมก็โทรตามงานตลอด ว่างเมื่อไหร่ก็จะเข้าไปดู ไม่ได้ถือว่าตัวเองเป็นลูกค้า ลูกค้าคือพระเจ้า แต่ผมคิดว่ามันเป็นสิทธิ์ของเราครับ เราไม่ได้ขอร้องให้เค้าทำให้เราฟรีๆ เงินก็จ่าย ผมคิดงี้นะครับ :)

24. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ทำใจครับ ขอดีและถูกต้องรอนานๆ

25. Nowbassist

296
    3
    0
    โอเคครับ ความคืบหน้า

วันนี้ร้านโทรมาแล้วครับ นัดให้ผมไปติดตั้งงานวันศุกร์ที่ 2 ตุลาครับ

ก็โอเคครับ คิดว่าเค้าคงไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณทุกๆคนแล้วก็ขอบคุณร้านด้วยครับ

26. 50629195

50629195 New Member Member

70
    0
    0
    ผมเคยทำร้านนึง

ตกลงกันไว้ 1 อาทิตย์ ผ่านไป 1 อาทิตย์ต้องคอยไปตาม
    จน 3 อาทิตกว่าๆเกือบเดือนถึงจะเสด

แต่งานออกมาดี ก็โอเค

27. 50629195

50629195 New Member Member

70
    0
    0
    ผมเคยทำร้านนึง

ตกลงกันไว้ 1 อาทิตย์ ผ่านไป 1 อาทิตย์ต้องคอยไปตาม
    จน 3 อาทิตกว่าๆเกือบเดือนถึงจะเสด

แต่งานออกมาดี ก็โอเค

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้