CIRCUIT RACING ผ่านไปแล้วอีก1 ปีเพื่อนๆ.....

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 29 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    CIRCUIT RACING ผ่านไปแล้วอีก1 ปีเพื่อนๆ.....

ผมมีคำถามจะถามครับ..........

1 คิดว่าที่จะเลิกขับ เลิกแข่ง บ้างไหมหรือไม่ เพราะอะไร

2 คิดว่าที่เราเสียเวลาเสียเงินไปแข่งในสนาม มันคุ้มค่าบ้างหรือป่าว ทำไม

3 อยากให้รถแรงขึ้น หรือว่า อยากให้รถเราขับง่ายขึ้น(เกาะถนน)

4 เมื่อสนามแรก กับสนามสุดท้าย ฝีมือเราต่างกันไหม รู้หรือยังว่าขับยังไงถึงจะชนะ

5 ปีหน้าจะวิ่งกันต่อไหมครับ

2. Smother

Smother New Member Member

1,573
    2
    0
    ขอตอบหน่อยแล้วกัน แม้ว่าจะไม่อยู่ sport truck แต่บ้านใกล้เรือนเคียง

1 คิดว่าที่จะเลิกขับ เลิกแข่ง บ้างไหมหรือไม่ เพราะอะไร
    >>สำหรับปีหน้ายังไม่เลิกครับ เพราะเราเปลี่ยนจุดหมายไปแล้ว จากที่ขอแค่ได้วิ่งพีระ ตอนนี้อยากวิ่ง
    บางแสน คงรู้นะว่ารายการอะไร แต่สักวันมันคงต้องเลิกแข่ง แต่ไม่รู้เมื่อไหร่

2 คิดว่าที่เราเสียเวลาเสียเงินไปแข่งในสนาม มันคุ้มค่าบ้างหรือป่าว ทำไม
    >>ถ้าคิดแบบนักธุระกิจ ขาดทุนย่อยยับ แต่ถ้าคิดแบบหัวใจนักแข่ง มันคุ้มค่ามากๆ
    ประสบการ์ที่เงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้ ต้องลงมือทำ ต้องมาแข่งถึงจะได้ และที่สำคัญ
    พีระคือความฝันของใครหลายคนที่อยากมาสำผัส มีโอกาสต้องลอง

3 อยากให้รถแรงขึ้น หรือว่า อยากให้รถเราขับง่ายขึ้น(เกาะถนน)
    >>สำหรับผมรถที่ใช้ในปีนี้น่าจะใกล้เคียงกับลิมิตของมันแล้ว strada หัวเดียวโบเดิม ปั๊ม 12
    กะเต็ดหนึ่งลูก เวลาดีสุดที่เคยทำได้ 1.26.xx อาจจะเวลาดีก่านี้ถ้าขับตอนนี้
    เพราะนั่นทำได้ตอน nitto 3k ที่ลง f11y แล้วโดน................
    แล้วสนามสุดท้ายกับ D-Max โบเดิมปั๊ม 11+หัวฉีด นอกนั้นเดิมทุกประการ
    ตั้งแต่ครัชต์ยันเฟืองท้าย ดีสุด 1.29.xx พอใจฝีมือตัวเองครับ
    ปีหน้าอยากได้รถแรงกว่าเดิมขึ้นมาหน่อย และช่วงล่างที่ดีกว่านี้ เพราะยังอ่อนด้อยความรู้เรื่องช่วงล่างอยู่ ปีหน้าตั้งเป้า 1.22.xx

4 เมื่อสนามแรก กับสนามสุดท้าย ฝีมือเราต่างกันไหม รู้หรือยังว่าขับยังไงถึงจะชนะ
    >>ต่างกันมากครับ ผมว่าผมพัฒนาขึ้นนะ แล้วขับได้หลากหลายมากขึ้น ไม่ใช่แค่ไลน์เดิมๆ
    แต่เรื่องบังขอบอก ถ้า class เดียวกัน ไม่ได้แซงหรอก ถ้า class สูงกว่าก็แซงไปเปิดให้แน่นอน
    ที่คิดว่าตัวเองทำได้ดีน่าจะเป็น s1 เพราะจะยืดคันหลังได้ก็ s1 นี่แหละ แต่ทางตรง มันมาอีกแล้ว
    แต่คิดว่าน่าจะเข้าได้เร็วกว่านี้อีกนิดนึง ส่วนที่ต้องปรับปรุงมากเลยคือสุดทางตรงกับ 100R ถ้าเร็วกว่านี้เวลาน่าจะลงกว่านี้

>>เจอผมแน่นอน

สุดท้ายขอบคุณ coach jeab ที่สอนแม้ว่าคืนนั้นฝนจะตกแต่ก็ได้อะไรดีๆมาเยอะเหมือนกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2009
  3. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    ตอนตามภาษาเด็กนิเทศเล่นรถแล้วกันนะพี่:D

>>ยังหรอกพี่ยังติดใจ ตอนแรกว่าแค่ขำขำ แต่ตอนนี้มันมีอะไรมากกว่านั้นอีก
    จนเป็นแรงบันดาลใจให้ผมอยากแข่งต่อไป
    >>การลงทุนทำรถวิ่งในสนามมันต้องเสียตังค์อยู่แล้ว ไม่ว่ามากหรือน้อย
    แต่ว่ามันคุ้มไหมที่ทำไป ผมตอบได้เลยว่าคุ้ม เพราะทำให้เราได้ลองถูกลองผิด
    ทั้งทางด้านการปรับแต่งรถ และการเก็บชั่วโมงบิน(ประสบการณ์)
    >>อยากทั้ง2อย่างเลยพี่ ขับง่ายมันก็จะทำให้ควบคุมง่าย และถ้าแรงมันก็จะทำให้
    ไปได้เร็ว ที่ผมอยากได้ตอนนี้ก็คือ ความลงตัวระหว่างทั้ง2อย่าง
    >>บอกไม่ถูกวะพี่ ปั้มดิบกะ Common Rail มันคนละฟิวกัน แต่ถ้าพูดถึงประสบการณ์
    ผมว่าต่างกันมากนะ ตอนแรกห้าวๆขำขำเล่นไปวันๆ ตอนนี้ทำให้รู้ว่าห้าวอย่างเดวมันไม่พอ
    ต้องมีสมาธิแล้วสุขุมปรนๆกันไป ถึงจะขับได้ดี
    >>อะแน่นอน เด๋วรู้จัก มิมิ;)

4. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ไม่เลิกหรอกครับ need more speed

วงการนี้ไม่มีอะไรที่คุ้มหรอกครับ มันอยู่ที่ความสะใจส่วนตัว การที่ได้ลงไปวิ่งเหมือนแบบที่ดูในทีวีตอนเด็กนี่แระความคือความค้มที่ได้

อยากให้รถสมบูรณ์ไม่งอแงมากกว่า จนทุกวันนี้ก็ยังตามหาอยู่

ไม่รู้สิครับ เพิ่งมีโอกาสขับได้สนามเดียว

ถ้ายังมีโอกาสอยู่ ก้ลงแน่นอนครับ

5. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38

ไม่เคยคิดจะเลิกแข่ง แต่ด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง เลยทำให้ไม่ได้ลงแข่ง
    ถ้ามีโอกาส ยังไงก็ลง

เสียเงินไม่คุ้ม แต่เสียเวลาคุ้มสุดๆ เพราะ สามารถนำเทคนิคต่างๆ
    มาใช้บนท้องถนน ทำให้การใช้รถในชีวิตประจำวัน มีความปลอดภัยยิ่งขึ้น

อยากให้รถเกาะขึ้น เพราะสนามที่ผ่าน ยังใช้ความเร็วได้ไม่เต็มที่

คนละเรื่องกันเลย จากเด็กที่ไม่รู้ตะสีตะสา ตีความหมายของคำว่า "ขับรถเป็น"
    จากแค่ เหยียบครัช เข้าเกียร์ หักพวงมาลัย เหยียบเบรค
    ซึ่งพอได้ลองจริงๆแล้ว มันยังมีอะไรมากกว่านั้นอีกหลายเท่า

ถ้ามีโอกาสและปัจจัย ลงแน่นอน
    แต่อยากได้รถอีกคันอ่ะ อิอิ ต้องลุ้นต่อไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้