อาการน่าเป็นห่วง ... อะไรมันเสียอีกแล้วน้อ ??

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Tonkun, 22 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    รบกวนสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อย ครับ

รถผม ek96 เกียร์ออโต้ มีอาการแปลกๆ ครับ
    คือเวลาเปลี่ยนเกียร์จากเกียร์ 3 ไปเกียร์ 4
    รอบเครื่องจะสวิงขึ้นไปอีกเกือบ 1000 รอบ
    โดยที่ไม่ได้เหยียบคันเร่งเพิ่มแต่อย่างใด
    ก่อนที่มันจะตัดเปลี่ยนเกียร์อ่ะครับ
    (ปกติเปลี่ยนเกียร์ที่ 2500-3000 rpm แต่นี่รอบสวิงขึ้นไปถึง 4000 แน่ะ)

เป็นมาประมาณ 1 เดือนได้แล้วอ่ะครับ
    ลองไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์มาก้อแล้ว
    ก้อยังไม่หายเลยครับ

รึว่าจะต้องยกเกียร์ลูกใหม่ ซะแล้วหว่า ????

2. Tonkun

227
    5
    0
    ^
    ^
    ^
    ^
    ^

แวะมานั่งรอ คำตอบ คับ

อาการที่ว่า .... มันเป็นอาการของอาราย หรอ ???

3. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ครัช น่า จะลื่น

หรือไม่ก้อ Solinoid lock up

ของเกียร์ น่าจะสกปรก

ลองถอด ออกมาล้างดู ครับ

4. Tonkun

227
    5
    0
    เฮ้อ ..... โล่งอก นึกว่า ต้องยกเกียร์ใหม่ ซะแว้วววว

ขอบคุณมาก ครับ

5. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    แล้วไปทำหรือยังค่ะ อาการดีขึ้นหรือเปล่า รอลุ้นด้วยคนค่ะ ออิอิอิ

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ถ้าไม่หายก้อไม่ยาก

ไม่ผ่า ก้อยก

7. Tonkun

227
    5
    0
    เมื่อวาน โทรไปถาม ที่อู่ประจำ มาแว้วว คับ
    เค้าบอกว่า ปรับตั้งสายคันเกียร์ใหม่ก้อน่าจะหาย อ่ะคับ

วันนี้ ว่าจะลองเอาเข้าไปให้ปรับดูซักหน่อย

แล้วจะมารายงานต่อนะคร๊าบบบบบบบ

8. Tonkun

227
    5
    0
    ไปปรับตั้งมาแล้ว

อาการรอบสวิงที่บอก ... หายไปแร้วครับ

อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้