.....พี่ๆมีใครเคยถอดกระจกหน้าเองบ้างครับ.....

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย killerman_47, 23 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    รบกวนพี่ๆอะครับคือผมอยากถอดกระจกหน้าแล้วติดใหม่อะครับคือของเดิมซิลิโคลนมันเริ่มหมดสภาพแล้วอะ มีนำหยดเข้าได้ตรงมุมอะครับยิงซิลิโคลนจากด้านนอกแล้วไม่หายครับเลยกะว่าจะถอดติดใหม่ทั้งบานเลย
    ใครพอจะรู้วิธีถอด-ประกอบบ้างครับช่วยแนะนำด้วยครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ขนาดจะทำสีรถ ช่างยังไม่อยากถอดเลยครับ
    มันมีโอกาส แตกง่ายมาก
    ยังไง ผมว่าจ้างช่างกระจกดีกว่าครับ

หรือ ถ้ายิงข้างนอกไม่หาย
    ลองแกะ พลาสติก เสา A และ ผ้าหลังคา ออกแล้ว ยิงจากด้านในดูครับ
    น่าจะ 'jkpd;jkot

:)

3. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    ช่วยแนะนำวิธีถอดเสาด้วยครับผมเคยดึงแล้วมันไม่ออกครับหาที่น๊อตยึดก็ไม่เจอมีภาพประกอบจะดีมากเลยครับ
    ขอบคุณมากครับ

4. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ค่อยๆเอาไขควงสอดแล้วดึงออกมาตรงๆเลยครับ ข้างในเป็นกิ๊บล็อคครับ:)

5. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ใจถึง ครับ
    ไม่ต้องกลัว
    ดึงออกมาเลย คับ
    กิ๊บล๊อกธรรมดา ไม่หักๆ

:)

6. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ตามนั้นครับ

เคยเอาออกแต่ว่า....เป็นสภาพที่แตกแล้วครับ ขับมาดีๆโดนอะไรก็ไม่รู้ แกะออกเองทำกับนายโต้ง กว่าจะเลาะออกได้ทั้งเหงื่อทั้งเลือด เหอะๆๆ ซื้อบานใหม่มาติดกันเอง ยิงซิลิโคนเอง ใช้ไปสักพักน้ำรั่วครับ ยิงนอกซ้ำก็ไม่หาย เลยยิงด้านในตามที่สองท่านข้างบนแนะนำ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ครับ ลองดูนะครับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เป็นกระจกรุ่นที่ช่างต้องมีฝีมือพอสมควร ถ้าไม่ชำนาญจริงๆร้อยท้งร้อยรั่วหมดครับ
    ใช้ฝีมือในการยิงซิลิโคนต้องเก่งมากๆ

8. อั้มลูกตานันต์

อั้มลูกตานันต์ Active Member Lady Member

716
    31
    28
    เคยถอดนะคับ

แต่ไม่ได้ดู

หุหุหุ

อาจจะรั่วมาจาก ตะเข็ง ที่หลังคาเปล่าเอ่ย

---------- Post added at 22:08:58 ---------- Previous post was at 22:08:42 ----------

เคยถอดนะคับ

แต่ไม่ได้ดู

หุหุหุ

อาจจะรั่วมาจาก ตะเข็ง ที่หลังคาเปล่าเอ่ย

9. ถ้าให้ร้านทำให้จะดีกว่ามั้ยครับ....

10. killerman_47

412
    2
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ
    คงจะรองวิธียิงด้านในอะครับ
    เดวได้ผลยังงัยจะมารายงานให้ทราบครับ...ผม

11. romkloa

623
    2
    0
    น่าจะให้ช่างกระจกเค้ารื้อแล้วประกอบใหม่ครับ ช่างเค้ามีเครื่องมือทำแป๊บเดียว

ไม่อยากแนะนำให้ยิงจากด้านในครับ เพราะว่าน้ำที่เคยหยดลงมาจะเข้าไป

ขังอยู่ตามร่องกระจกแทน เป็นตัวการทำให้ตัวถังบริเวณขอบกระจกผุเป็นสนิมได้ครับ

หาร้านใหญ่ๆหน่อยที่เค้าใช้กาวม้วนติดขอบกระจกหน้าโดยเฉพาะด้วยนะครับรับรองไม่รั่ว

ร้านประเภทเอาซิลิโคนหลอดมายิงรอบๆแล้วเอากระจกวางทับควรหลีกเลี่ยงครับ :)

12. killerman_47

412
    2
    0
    ขอบคุณครับคุณดิวพอแนะนำร้านได้ไหมครับ

13. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

กระจกหน้าบานละเท่าไหร่คับ...ของผมเป็นรอยที่ปัดน้ำฝน+แตกเป็นสะเก็ดปลาเลย...ติดฟิมล์ก้อยังมองเห็นเลยอยากสืบราคาก่อน..:D

14. sayon

607
    11
    18

พี่ๆแล้วเสาวิทยุกะบะล่ะคับถอดไงผมไขน๊อตออก 2 ตัว แล้วดึงขึ้นมานไม่ยอมอ่ะ ขยับได้นิดเดียวเอง:D
    จะเอาออกไปเทียบซื้อใหม่..:D

15. romkloa

623
    2
    0
    สายเสาอากาศด้านล่างติดอะไรรึป่าวครับ ถ้าไม่ติดง้างนิดนึง แล้วดึงขึ้นตามแนวเสาA ครับ

เพราะหางมันยาวมาก:)

16. sayon

607
    11
    18
    แล้วจาไปลองใหม่คับ..

17. :D......ผมก้อเป็นอย่างพี่แหละ...ถอดน็อตออกมาแล้วไปต่อไม่ได้อ่ะ...ได้ความยังไงมาเล่าให้ฟังมั่งเน้อ....

18. romkloa

623
    2
    0
    หารูปด้านหลังเสาอากาศมาให้ดูครับ:):)

19. tukka

tukka New Member Member

61
    6
    0
    นี่ก็ปัญหาหนึ่งของผมที่เจอมากับเอ็นวีทั้งสองคัน คันแรกจ้างช่างขึ้นกระจกใหม่ 800 กลับมาได้กลางทางฝนตกน้ำรั่ว ไม่ทำปล่อยไป มาคันที่ 2 รั่วเหมือนเดิมครับ เลยไปซื้อซิลิโคนมายิงเอง ไล่ตั้งแต่กระดูกงูหลังคาไล่มาถึงขอบกระจกทุกด้าน เน้นขอบบน และเสาข้างน่ะครับเพราะจุดรั่วอยู่ตรงนี้ครับ แต่ก่อนยิง ขอแนะนำให้เอากระดาษกาวแปะรอบๆ ทั้ง 2 ด้านให้พื้นที่ๆจะยิงซิลิโคนอยู่ตรงกลาง พอแปะเสร็จแล้วก็ยิงเลยครับ พอยิงเสร็จก็เอานิ้วเรานี่แหละกรีดซิลิโคนที่ยิงไปให้เรียบแล้วลอกกระดาษกาวหนังไก่ออกที่นี้ ซิลิโคนก็จะอยู่ในที่ๆมันควรจะอยู่ ปล่อยให้แห้งประมาณ 30 นาทีก่อนน่ะครับแล้วก็ลองเอาน้ำราดเลยครับ ดูว่ารั่วหรือเปล่า ผมทำแบบนี้แหละครับ ใช้ได้น้ำไม่เคยย่างกลายเข้ามาในตัวรถอีกเลย สมาชกท่านใดจะลองเอาแบบผมก็ไม่หวงน่ะครับ เชิญเลยครับ ผลออกมาอย่างรัยมาบอกกันมั่งน่ะครับ

20. sayon

607
    11
    18

ราคาประมาณเท่าไหร่คับ..:D ของกระบะมานเหมือนกันหมดป่าวคับ ไปลองดึงแล้วมานก้อไม่ออกปล่อยไว้ง้านก่อน..เหนื่อยและ..:D

21. killerman_47

412
    2
    0
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล

22. romkloa

623
    2
    0
    ต้องดึงสายอากาศที่เสียบอยู่หลังวิทยุออกก่อนด้วยนะครับ(สายกลมสีดำเส้นใหญ่)

เคยซื้อมาเปลี่ยนจำได้ว่าประมาณ200-300นี่แหละครับ บอกร้านว่าของNV

อยู่แถวไหนครับ ถ้าไม่ไกลจะไปช่วยดึงครับ:):)

23. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ข้อมูลเพียบเลย....
    พอดีมีกระจกหน้าอยู่อีกบาน ติดฟิมล์ 3 M 60 %หน้าเต็มไว้ แต่กระจกมันเป็นรอยเลยเปลี่ยนออก...ช่างเขาเก่งนะไม่มีปัญหาเลยถอดออกมาได้

24. sayon

607
    11
    18

ขอบคุณมากๆเลยพี่ ซึ้งเลย..เดี๋ยวผมรอสิ้นเดือนก่อนพี่..ว่าจะไปซื้อมาแล้วค่อยลองใหม่..บางทีผมอยากรู้ผมก้อถามแต่บางอย่างก้อยังไม่ได้ทำเชียว...ขอบคุณมากๆเลยคับ..:D

:D.......มาดึงให้ผมหน่อยครับ...พี่ดิว.....อิอิ.........:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้