หม้อน้ำรั่วครับ ช่วยแนะนำที

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ihim, 23 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    พอดีเมื่อวานไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ปั๊มน้ำมันแถวบ้านมา ช่างตรวจเช็คหม้อน้ำพบว่ามีน้ำซึมรั่วตรงขอบด้านบนระหว่างพลาสติกกับอลูมิเนียม (เป็นหม้อน้ำเดิม nv เกียร์ธรรมดาครับ)

เห็นช่างบอกว่าถอดไปซ่อมได้ เลยมีคำถามดังนี้
    1.ซ่อมได้จริงหรือเปล่า เค้าซ่อมยังไง ปะอุดตรงรอยรั่ว หรือเปลี่ยนเฉพาะฝาที่เป็นพลาสติก (ไม่ได้ถามช่างแบบละเอียด)
    2.ควรซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ดี
    3.หม้อน้ำทองเหลือง หรือทองแดงเป็นยังไง
    4.เพื่อนๆที่เคยทำ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
    5.แนะนำร้านด้วยครับ ผมอยู่แถวสะพานควาย-สุทธิสาร

ขอบคุณครับ

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    หม้อน้ำซ่อมได้ ครับ
    เปลี่ยน เฉพาะฝา บน ก็ได้ ครับ
    ราคา 1000-1500 แล้วแต่ ร้าน
    ถ้า จะ ทำใหม่เลย ก็ ประมาณ 3000
    จะทำแบบไหนก็แล้วแต่งบ ครับ

คำตอบเคยมีในกระทู้เก่าๆ ครับ
    ลองหาดูก่อนนะครับ

:)

3. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    รอยต่อพลาสติกกับอลูมิเนียมนี่ไม่แน่ใจนะครับ ของผมมันเป็นทองเหลือง มันซึมนิดๆด้านบนช่วงรอยต่อที่เป็นตะเข็บบัดกรี ช่างบอกว่าถอดฝาบนออกแล้วไล่บัดกรีใหม่ได้ คิด 300 แต่ผมลองซ่อมเอง...อีกแล้ว เอากระดาษทรายขัดๆๆสักหน่อย แล้วยิงกาวอีพอซี่สปาโก หลอดร้อยกว่าบาท ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ยังไม่รั่ว แต่ไม่รู้จะใช้ได้นานแค่ไหน

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เอาเข้าให้ช่างทำดีกว่าครับ เผื่อเป็นอะไรกลางทางแล้วจะแย่นะครับ
    ประมาณการซ่อมก็น่าจะ500-1000 ถ้าเปลี่ยนเป็นทองเหลืองก็3000หน่อยๆ

5. แนะนำว่าเปลี่ยนเป็นทองเหลืองเลยจะดีก่าครับ....เพราะเวลาพังหาร้านซ่อมง่ายกว่าหม้ออะลูมิเนียมเยอะครับ....ราคาถูกกว่าด้วยนะ
    ของผมก้อเปลี่ยนมาแล้วเมื่อไม่นานนี้เองครับ....

คำตอบมีในกระทู้เก่าๆแล้วครับ..ลองค้นดูนะ...

---------- Post added at 23:00:31 ---------- Previous post was at 23:00:06 ----------

แนะนำว่าเปลี่ยนเป็นทองเหลืองเลยจะดีก่าครับ....เพราะเวลาพังหาร้านซ่อมง่ายกว่าหม้ออะลูมิเนียมเยอะครับ....ราคาถูกกว่าด้วยนะ
    ของผมก้อเปลี่ยนมาแล้วเมื่อไม่นานนี้เองครับ....

คำตอบมีในกระทู้เก่าๆแล้วครับ..ลองค้นดูนะ...

6. Kittanan

Kittanan New Member Member

86
    2
    0
    ผม รอยต่อพลาสติกกับอลูมิเนียมก็แตกเหมือนกันครับ
    ผมทำฝาใหม่ใช้หม้อน้ำเดิมครับ(ฝาอลูมิเนียมบนและล่าง) 2800
    ตอนนี้เย็นเจียบเลย

7. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ผมรื้อมาหมดแล้ว..:p ฝาบน-ล่างมานจะมีปะเก็นด้วย..เปลี่ยนฝาก้อได้เปลี่ยนประเก็นด้วยนะ.. ของผมน่ะกรอบหมดเลย( ด้วยอายุเยอะแล้ว) เปลี่ยนดีก่า..ลองเทียบราคาดูละกาน..:D

8. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0

ตามนั้นเลยครับชัวร์กว่า :):)

9. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ คือกำลังช่างใจอยู่ระหว่างซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ ถ้าเปลี่ยนใหม่จะใช้มือ2 หรือของเดิมมือ1 หรือเป็นแบบทองเหลืองดี พอดีช่วงนี้ร่างกายขาดวิตามิน M ครับ

มีร้านไหนพอจะแนะนำไหมครับ

10. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    ยอมกัดฟันนิดนึงคับ..ทองเหลืองไปเลยคับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้