มันเป็นเพราะอะไรอะครับเมื่อคืนลุยน้ำมาด้วย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย itkub, 24 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itkub

itkub New Member Member

13
    0
    0
    เมื่อคืนแถวบ้านน้ำท่วมอะครับ ผมก็พาเจ้าวีออสลุยน้ำกลับบ้านมาตอนขับลุยน้ำมาก็ไม่เป็นอะไรนะครับ พอตอนเช้าสตาร์ทเครื่องมันก็เข้าเกียร์ไม่ได้อะครับ ลองเข้าเกียร์กี่ทีก็เข้าไม่ได้สักที ผมก็เลยลองดับเครื่องแล้วเข้าเกียร์ดูดันเข้าได้ ผมก็เลยลองเข้าเกียร์ค้างเอาไว้(ตอนดับเครื่องนะครับ)แล้วก็เหยียบครัชค้างเอาไว้ด้วยกลัวมันจะกระชาก พอสตาร์ทเท่านั้นแหละครับมันกระชากซะอย่างงั้นเหมือนว่าเราไม่ได้เหยียบครัชทั้งๆที่ผมก็เหยียบอยู่ ผมก็สตาร์ทให้มันกระชากเล่นซัก 3 ทีด้วยความโมโหมันเป็นไรฟะ พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ดันเข้าเกียร์ได้ซะงั้น มันเป็นที่อะไรอะครับน่าจะเป็นที่ครัชใช่ไหมครับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แล้วเวลาเหยียบครัชรู้สึกว่ามันนิ่มกว่าปรกติหรือป่าวครับ

อาจจะจอดนานแล้วมันเป็นสนิมก็ได้

หรือไม่ก็ลองเช็คปั้มครัชตัวบน และตัวล่างดูครับ

น่าจะมีปัญหาที่ครัชนี่แหละ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2009
  3. PaPaMidnight

PaPaMidnight New Member Moderator VIP

1,060
    11
    0
    คลัชมันละลายติดกันอยู่มั้งครับ...เป็นบ่อย...

4. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    คลัทช์ติดครับ ถ้ามันหลุดแล้วก็หายแล้ว

5. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เมื่อวานผมก็ลุยน้ำกลับบ้าน ระหว่างขับมารู้สึกว่าเกียร์มันเข้ายากมากๆ แต่เคยได้ยินมาครับว่า ลุยน้ำแล้วจะเข้าเกียร์ยากกว่าปกติ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2009
  6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เป็นเหมือนJazz(ตัวเก่า)เลยครับ อาการเป็นแบบนี้ทุกครั้งที่ขับลุยน้ำ เท่าที่ทราบมาก็เป็นกันหลายคันด้วยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ?

7. nick plararacing

nick plararacing New Member Member

205
    2
    0
    ครัชติดครับ คือลุยน้ำแล้วจอดข้ามคืน เป็นบ่อยๆครับ เข้าเกียรแล้วสตาร์ทครั้งสองครั้งก็หายครับ ไม่ต้องตกใจ ครับผม

8. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ผมเคยเป็นคับ ลุยน้ำเหมือนกัน

เหมือนกับว่า น้ำเข้า แล้วมันเกิดสนิม อ่ะคับ

ทำอย่างที่คุณทำก็หาย แล้วก็ไม่มีผลอะไรคับ ใช้ได้ต่อยาวๆ

9. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    เกียร์โตต้ามันเป็นแบบนี้ทุกรุ่นสิน่า :confused::confused:

ครัชติดครับ น้ำมันเข้าครับ รูหายใจ มันเข้าทางนั้น เป็นประจำถ้าลุยน้ำมา
    อาการอย่างที่บอกเลยครับ ต้องใส่เกียร์แล้วติดเครื่องกระชากเอา แล้วย้ำๆ มันจะหลุด พอหลุดแล้วก็ปรกติแล้วครับ

คันเก่าผมเป็นประจำ หลังๆผมเอาร่มยันครัชไว้เลย ไม่ให้มันจับ จะได้ไม่ติด ฮ่าๆๆๆ

10. nemus

nemus New Member Member

714
    4
    0
    เคยเป็น ติดทั้งครัช ติดทั้งเบรค พร้อมกันเลย

รถจอดทิ้งไว้นาน ฝนตก พอน้ำเริ่มท่วมเจอรถวิ่งเร็วแล้วน้ำมันจะซัดเข้ามาในบ้าน

ต้องถอดครัชออกมาแงะ

11. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    แจ๊สตัวเก่าลุยน้ำมีอีกอย่างที่เสียครับ ตัวออกซิเจ่นเซ็นเซอร์ท่อไอเสียครับ

เอาเข้า0มันบอกลุยน้ำมาใช่ไหมเคลมไป7000กว่าๆ

เลยถามว่ากรูซื้อรถมาเป็นแสนๆเพื่อจอนแล้วนั่งมอไซลุยน้ำเข้าบ้านหรือ ขายทิ้งเลยผม:cry:

12. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    พึ่งเป็นเหมือนกัน ตอนแรกก็ไม่รู้ทำไง สตาร์ทไปสตาร์ท มันกระชากดังแรง แล้วก็ปรกติ เข้าเกียร์ได้ ตอนแรกว่าจะยกเกียร์ดู แต่ตอนี้มันใช้ได้เหมือนปรกติ เลยไม่ต้องยก...

13. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ล่าสุดเลยครับ ไปลุยน้ำหน้า ม.กรุงเทพมา พอดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ เข้าเกียร์ไม่ได้
    ต้องเหยียบคลัชย้ำ เบิ้ลเครื่องช่วยด้วย ซักพักมันจะหลุด ใช้งานได้ปกติ
    น่าจะเกิดจากการใช้งานแล้วมันร้อนๆ โดนน้ำเข้าไป มันเลยติด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้