รบกวนเรื่องปั้ม ac ครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย pnm, 24 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pnm

pnm Guest

0
    0
    0
    หน้าแหลมครับติดแก๊สเครื่องเดิม 2T ปกติจะสตาร์ทน้ำมันตอนเช้าครับ อาการเริ่มแรกก็ขับน้ำมันสะดุดหลังๆมานี่
    สตาร์ทน้ำมันได้บ้างไม่ได้บ้างตอนนี้ไม่ได้ล้วครับใช้แก๊สอย่างเดียวเลยครับ ปั้มac เสียใช่ไหมครับ ราคาประมาณ
    เท่าใดครับ บ้างคนแนะนำปั้มติ๊กใครมีความรู้แนะนำหน่อยครับ ข้อคีข้อเสีย ราคา อายุการใช้งาน ฯลฯ
    รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ถ้าAc vale เสียอาการจะเป็นทั้งแก๊สแหละน้ำมันครับ แต่ของพี่ใช้แก๊สแล้วปกติ แสดงว่า Ac vale ไม่ได้เสียครับ แสดงว่าเป็นที่ระบบน้ำมันให้เช็คกรองน้ำมันเบนซินก่อนอาจจะตันตัวนี้ไม่แพง 150 บาทของแท้ ถ้ายังไม่หายให้เช็คแรงดันปั้มติ๊กครับ ว่าแรงดันพอไหม อ่อถ้าใช้แก๊สโซฮอลอย่าลืมเช็คท่อยางด้วยนะครับเพราะ ถ้าใช้ตัวที่ไม่ทนต่อการกัดกร่อนของน้ำมันแก๊สโซฮอลระวังจะงานเข้าเอาครับ ลองดูครับ ถ้าไม่หายลองมาบอกเล่าอาการให้ฟังอีกหน่อยครับ

3. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    ลองเช็คตัวที่ตัดน้ำมันไม่ให้มาตอนใช้แก๊สดูก่อนครับ หรือลองถอดสายน้ำมันที่ออกจากปั้ม AC ก่อนเข้า คาบู ว่ามีน้ำมันมาไหม ถ้าไม่มีคือปั้ม AC เสียหรืออย่างที่ออยว่าสายน้ำมันอาจตันครับ

4. buster

buster New Member Member

23
    0
    0
  5. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    วิเคราะห์.........ได้ แจ๋ว....เลยคร้าบบบบบบ ออย น้าโจ...............อิอิ

6. samasun_007

samasun_007 New Member Member

35
    0
    0
    หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไปครับตัวนึงไม่น่าเกิน700-800ร้อย แต่ตอนซื้อก็เอาตัวอย่างไปเทียบน่ะครับ จะได้ไม่ผิดแบบ ส่วนการแปลงปั๊มติ๊กก็ทำได้เพราะของผมรถอีกคันsunny b11ก็เสียเหมือนกันก็เลยแปลงปั๊มติ๊กของคาบูร์ใส่ซะจบเลยอยากได้รายละอียดโทรถามผมได้น่ะครับ

7. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    นอนดึกจังครับน้า

8. samasun_007

35
    0
    0
    นิดนึงพอแวบออกมาจากคลับjzก็เลยเข้ามาซะหน่อย:p

9. pnm

pnm Guest

0
    0
    0

ก่อนหน้าตอนวิ่งน้ำมันสะดุดเลยวิ่งไปอู่เขาล้างคาร์บูให้ครับก้ไม่หาย แล้วก็เปลี่ยนกรองเบนซิน(คงไม่แท้ครับ)ให้ก็ยังมีอาการอยู่ครับคือสตาร์ทด้วยน้ำมันได้บ้างไม่ได้บ้างตอนนี้ไม่ได้เลยครับ ผมลองถอดสายน้ำมันก่อนเข้าคาร์บูและก่อนเข้า Solinoide ตัดน้ำมันผลัดกันถอดนะครับแล้วสตาร์ทผมที่ได้คือไม่มีน้ำมันออกมาเลยครับ...........ส่วนเช็คแรงดันปั้มติ๊กผมสับสนครับว่าเช็คยังไงผมยังไม่ได้เปลี่ยนเป็นปั้มติ๊กครับขอคำแนะนำครับว่าอันไหนดีครับถ้าเปลียนปั้มac หรือแปลงใส่ปั้มติ๊กดีครับ รบกวนหน่อยครับ

10. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ขณะที่เราขับรถวิ่งไปดีๆ เครื่องยนต์ระบบคาร์บูเรเตอร์สดุด หรือ ดับ สตาร์ทติดได้บ้าง ติดไม่ได้บ้าง หรือ เครื่องเร่งไม่ขึ้น หรือ เบาแล้วดับ หรือกรณีที่ตื่นเช้าขึ้นมาสตาร์ทไม่ติด หรือ ติดๆดับๆ ควันดำออก ควันสีเทาออก เร่งได้ เบาดับ หรือไปทำธุระจอดรถทิ้งไว้ เมื่อเสร็จธุระ สตาร์ทไม่ติด ติดยาก หรือติดๆดับๆ สิ่งที่เป็นสาเหตุได้จะมีดังนี้คือ

ว่าด้วยเรื่องระบบน้ำมันเชื้อเพลิง

-น้ำมันเชื้อเพลิงหมด
    -น้ำมันเชื้อเพลิงมีสิ่งเจือปนทำให้การเผาไหม้ที่อุณหภูมิจุระเบ ิดเปลี่ยนไป
    -ไส้กรองเบนซินมีสิ่งสกปรกที่กรองไว้อุดตัน
    -ปั้มเอซีบกพร่องในการปั้มน้ำมันเชื้อเพลิงเข้าคาร์บูเรเตอร์
    -ท่อส่งน้ำมันเชื้อเพลิงจากถัง หรือจากปั้มเอซีรั่ว หรือหลุด หรือถูกอุดตัน
    -น้ำมันเชื้อเพลิงได้รับความร้อนเปลี่ยนสภาพเป็นไอ ก่อนเข้าปั้มเอซี หรือ จากปั้มเอซีไปคาร์บูเรเตอร์ หรือ เดือดเป็นไอในคาร์บูเรเตอร์ อันเนื่องมาจากอุปกรณ์ขจัดไอน้ำมันเชื้อเพลิง (ถ้ามี) บกพร่อง
    -วงจรภายในคาร์บูเรเตอร์สกปรกอันเนื่องมาจากมีสิ่งสกปรกหลุดรอดผ ่านการกรองเข้าไปได้จะด้วยเหตุผลใดก็ตาม (การถอดแยกชิ้นส่วนออกล้างจะกระทำตอนสุดท้าย) วิธีล้างระบบในเบื้องต้นโดยไม่ต้องถอดออกล้างกระทำได้ด้วยการใช ้ฝ่ามือพันผ้าปิดโช๊คปากท่อทางเข้าอากาศส่วนบนของเรือนคาร์บูเร เตอร์ให้เกิดแรงดูดน้ำมันเชื้อเพลิงในระบบวงจรน้ำมันฯในคาร์บูเ รเตอร์ขณะเร่งเครื่องรอบสูงประมาณ 1500 ถึง 2000 รอบต่อนาที ให้สิ่งสกปรกหลุดออกมาจากที่ค้างอยู่ในระบบซึ่งมีผลได้ตั้งแต่ 80% ขึ้นไป และปล่อยเมื่อเครื่องยนต์เกือบจะดับ ทำวนเวียนเช่นนี้จนแน่ใจว่าวงจรสะอาด

เครดิตคุณ พีระเชษฐ์

ก็ในเมื่อลองต่อตรงไม่ผ่านการสั่งงานของSolinoide แล้วยังไมมีน้ำมันไหลออกมาก็น่าจะเป็นที่ปั้มติ๊กนั้นแหละครับ ลองเช็คดูก่อน

11. samasun_007

35
    0
    0
    ไปซื้อตัวปั๊มacมาลองเปลี่ยนดูเลยน่ะ แล้วถ้าไม่หายโทรมาหาผม เดี๋ยวอธิบายให้วิธีการแปลงใส่ปั๊มติ๊กคาบูร์น่ะ ระบบคาบูร์ไม่มีอะไรซับซ้อนหรอกไม่ต้องตกใจแค่ไปหาซื้ออะไหล่มาเปลี่ยน(acปั๊ม)ก็จบแล้ว ส่วนถ้าจะใส่ปั๊มติ๊กจิงๆจะบอกให้ว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง
    1.ปั๊มติ๊กของคาบูร์(ของใหม่) 500-700+- หาได้ตามร้านอะไหล่ทั่วๆไป
    2.กรองเบนซิลnissan b14แบบเหล็ก 100-200+-
    3.ตัดแผ่นเหล็กหรืออลูมิเนียมปิดช่องใส่ปํมacเก่าซะ
    4.รีเลย์1ตัว 80-./สายไฟใช้ไม่เกิน5เมตร
    5.สวิทย์ปิดเปิดปั๊มติ๊กแบบหน้าคอนเเทคทนความร้อนได้ดีหน่อย100-+
    6.สายน้ำมันไม่น่าเกินเมตร80-120+-
    7.เข็มขัดรัดสายน้ำมัน15-20+-
    คร่าวๆก็มีของประมาณนี้แหละถ้ายังงงก็โทรมาหาผมได้ไม่ต้องเกรงใจ ซัน089-767-2381

12. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    โทรไปหาหน้าเค้าเลยครับ ได้ผลยังไงแจ้งบอกด้วยนะครับ

13. nutto_TT132

nutto_TT132 New Member Member

166
    8
    0
    แนะนำ ติ๊ก คาร์บู ไปเลย ครับ
    ชัวร์....

14. PNM

PNM Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ
    ตั้งใจว่าจะออกไปซ้อปั้มacวันนี้ครับแต่ฝนตกไม่แน่ใจจะได้ไปหรือเปล่าครับ
    มีโอกาสจะเอารูปมาลงครับ.........เดิมๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้