พี่ๆครับ ใครขับ sr ผมมีเรื่องจะถามครับมีปัญหา

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tOon`, 27 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :cry: ผมอยากจะขอแชร์ความเห็นหน่อยครับตอนนี้ผมรู้สึกแย่กับรถมากๆเลยครับแบบรู้สึกไม่ค่อยดีเลยครับผม

คือผมมีข้อสงสัยสัก 2 -3 ข้ออยากจะถามครับผม

ตอนนี้รถผมวิ่งไม่ค่อยดีเท่าไหร่ในบอดี้พรีเซียควรจะขยับอะไรยังไงมั้งครับ ถ้าทำไปแบบพื้นๆเดินท่อโตหน่อย เดินท่ออินเตอร์ใหม่ เปลี่ยนอินเตอร์ มีครัชต์ ทำรอม ดันบูสต์ประมาณ 1 บาร์ จะวิ่งลง14 ต้น ได้มะครับ:rolleyes:

ผมมีข้อสงสัยอะครับ มีพี่บอกว่าเดิมๆวิ่ง 13.8 อะครับผมเลยสงสัยว่าผมควรจะทำอะไรมั้งอยาก ลง 13 มั้งอะครับทำยังไงก็ไม่ได้เลยครับผมเลยแบบว่ารู้สึกแย่กับรถมากครับตอนนี้มันแบบว่า น้อยเนื้อต่ำใจมากๆครับ

ข้อสุดท้ายครับผมอยากถามว่า ขับหน้ากับขับหลังเดิมๆเวลา RT ET ให้เดิมๆเลยนะครับ ปกติวิ่งกันเท่าไหร่ครับ เอาแบบคนขับไม่ต้องเทพนะครับ เอาคนธรรมดาขับปกติเฉลี่ยนเท่าไหร่ครับ

ปล. อ้างอิงจากกระทู้ที่ทำให้ผมน้อยใจมากๆกับรถครับ เพราะผมเหมือนกับว่ารถผมมันต่ำกว่าประสิทธิภาพมากๆเลยครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=618861 :cry::cry:

ปล.2 ยังไงขอแชร์ความเห็นหน่อยนะครับพี่ๆ ในซันนี่ไทยแลนด์ครับ ผมแบบน้อยใจรถผมมากๆเลยครับมันแบบว่าเฮ้อๆ ท้ออะครับ

2. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ก่อนอื่นอยากจะปรับความคิดนิดนึง รถที่วิ่งดีไม่จำเป็นต้องแรงม้าเยอะนะครับ การที่รถจะวิ่ง ควอเตอร์ไมล์ดี มันขึ้นกับองค์ประกอบหลายอย่าง โดยเฉพาะ " การนำม้าลงพื้นให้หมด " ยกตัวอย่าง รถส้มซิ่งของพวกผม (CITRUS Racing X ) ตะก่อนมีม้าเป็นพันตัว ก็วิ่ง 8.x ตอนนี้ถอดชุด NOS ออกเหลือม้า หกร้อยกว่าตัว ก็ยังวิ่ง 8.X ผมว่า SR หนะถ้าสมบูรณ์ๆ ก็ไม่ขี้เหร่นะครับ สำคัญที่ ณ วันนี้เครื่องของคุณวิ่งสมบูรณ์แล้วหรือยัง? การถ่ายทอดแรงม้ากระทำได้ครบถ้วนหรือไม่? รถบางคันแต่งเหมือนกัน แตกต่างที่ช่วงล่างยังวิ่งไม่เหมือนกันเลยครับ อ่อ และอีกอย่าง คนขับแต่ละคนขับรถคันเดียวกัน เวลายังไม่เท่ากันเลยครับ :cool: ผมว่า SR หนะ ทำเนียนๆ เดิมๆ พ่วงกล่องจูน คลัตซ์ดีๆ เวลาที่ต้องการน่าจะทำได้ไม่ยากนะครับ

3. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

องค์ประกอบ ของรถ ต้องสมบูรณ์ รถถึงจะวิ่งได้ดี น้ำหนัก มีผลกับแรงม้า

ช่วงล่าง ยาง รวมคนขับ ต้องหล่อหลอม เป็น 1 เดียว กับรถ แล้วรถจะวิ่งดี

เคยเห็น รถ โตต้า เครื่อง 4A เซตโบวิ่ง 13 กว่าไหม นั้นแหละ องค์ประกอบ

มันลงตัว เวลาถึงดี ทั้งที่แรงม้า ไม่เยอะ กว่าเครื่อง SR แตนๆเท่าไร ลอง

ไปคิดดู ว่าอะไร ของรถเรา ที่เกิน ที่ขาด ค่อยๆ ทำไป แล้วจะสุขใจกับการ

แต่งรถ นะคร้าบบบบบ :D:D:D:D

4. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    เทอร์โบใหญ่เท่านั้นครับ ที่จะลากบอดี้อันใหญ่โตของพรีเซียให้ปลิวขึ้นไปได้

ทำทั้งหมดที่ว่ามา แล้วบวกโบใหญ่ กับค่าขึ้นเขาใหม่ไปด้วยอีกหน่อยครับ
    หมายถึงโบซิ่งเลยนะ โบเดิมแบบ เอาโบหลังหักมาใส่ อะไรแบบนี้ ไม่เอา
    เอาพวกHolset HX3540 หรือK27 0625G อะไรแบบนั้นไปเลย

อ่อ แล้วก้อ ผมว่าอย่าสนใจเวลาสนามมากนักเลยครับ

สิงห์ในสนามซ้อม เวลาสวย มาเป็นหมูบนถนน มีให้เห็นเยอะไป

แก้ไขล่าสุด: 28 เมษายน 2009
  5. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ขอบพระคุณพี่ๆคับผม ปกติมันดันบูสต์เพิ่มใส้เดิมได้ประมาณเท่าไหร่อะครับ

6. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    แอบมาศึกษา

อย่าคิดมากเว่ยตูน

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    รถนุ๊กที่วิ่ง 13.8
    เครื่อง Pulsar เดิม ๆ + เกียร์เต็ดเล็ก
    ลดน้ำหนัก
    ล้อ 15
    ยางแข่ง
    ฝีมืออีก

ไม่ควรเอามาเป็นบรรทัดฐานครับ
    55 ไม่งั้น ใจเราจะไม่สงบ :D

รถผมเดิม ๆ บูสก็เ ดิม วิ่ง 15.5 ดีสุด
    นี่เปลี่ยนยางหน้าใหม่ กะจะ 15 ถ้วน
    ยังไม่รู้ว่าจะฝันหรือเปล่า เลยครับ เอิ้ก ๆ :D

8. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    บูสต์เพิ่มแรงจริงแต่ไม่ปรับองค์ประกอบอย่างอื่นตาม พังอย่างเดียวครับ

ลองเค้นบาร์เดียวขึ้นมาสิ แค่นั้นผมว่าพอแล้วนะ ยอมเสียเงินลองกล่องดีๆสักใบ

ไม่จุกจิกเครื่องด้วย Light Tune

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    1 บาร์ก็เสียวได้ครับ 555

10. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    องค์ประกอบครบ ปั๊มติ๊กพอ ปั๊มน้ำมันเครื่องยังสมบูรณ์ Oil Press & Fuel Press ไม่ร่วงตอน บูสท์มา Coil ปกติ บูสท์ บาร์เดียวก็เสียวแล้วครับ SR อย่าไปบูสท์มาก ลูกมันไม่ทน เดี๋ยวลูกจะแตก เหมือนที่ผมเคยแตก :cry::cry:

11. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เข้ามาศึกษาดู

12. NOOK_OVERSIZE

NOOK_OVERSIZE New Member Member

524
    90
    0
    ลองลดน้ำหนักดูสิครับ
    ไม่รู้พรีเซียหนักเท่าไหร่
    แต่รถผมหนัก1150 kg ลดน้ำหนักแล้วนะครับถอดมันเกือบทุกอย่าง รวมคนขับแล้ว
    (น้ำหนักรถเดิมๆมันแค่1050kgพอวางเครื่องไปน้ำหนักมันก้อเพิ่มขึ้นแต่เท่าไหร่ไม่รู้ไม่เคยชั่งตอนวางมาใหม่ๆ)
    แรงม้าลงดินที่ 248 แรงม้า วัดที่ hks thailand นะ
    ม้าหนึ่งตัวแบกน้ำหนัก 4.71 kg
    แล้วมันจะแปลกเหรอครับที่จะวิ่งได้ 13.7
    ส่วนเครื่องผมที่มีม้าออกมาแบบนี้ทำแค่องประกอบภายนอกนะที่ทำไปก้อมี
    sr20det pulsar ลูก ก้าน ข้อ ฝา turbo header std บูสอยู่ 12 psi
    มีเจาะheaderใส่เวสเกต nitto (อันนี้บางคนใส่บางคนไม่ใส่)
    เดินท่ออินเตอร์อลูมิเนียม 2.2นิ้ว โบออฟวาว nitto (ส่วนใหญ่จะทำกันหมดล่ะมั้ง)
    เรกกูเรเตอร์ sard(อันนี้บางคนใส่บางคนไม่ใส่) ปั้มติ๊กโรตารี่(บางคนใส่ดีกว่าผมอีก)
    กล่องเดิมมันพัง เลยไปใช้กล่อง sr20det std ของพรีเซีย พร้อมแอโฟร์ด้วย(กล่องยังไม่ได้โมรอมนะ)
    ครัชบ้านเรา แบบซ้อนสปริงหวีสองชั้น ผ้ากึ่งทองแดง(บางคนใส่ดีกว่าผมอีก)
    เกียร์เล็กเต็ดล้อ15 ยาง neova-ad07 re01r frederer-595rsr hankook-rs2(ส่วนใหญ่จะทำกันหมดล่ะมั้ง)
    แบบนี้เรียกทำเยอะรึเปล่า แล้วมันหนีจากstdไปเยอะมั้ยเรียกstdได้มั้ยก้อแล้วแต่นะครับ
    อีกอย่างนะครับ ตามพี่ๆด้านบนบอกนั่นล่ะครับ องค์ประกอบภายนอกดีๆ มันก้อวิ่งดีแล้วล่ะครับ
    ไอ้ที่เป็นอยู่ตอนนี้เนี่ย ออกตัวแล้วมันฟรีทิ้งมากรึเปล่า ลองออกตัวหลายๆแบบแล้วเทียบเวลา60ฟุตดูสิครับ
    บางทีออกฟรีน้อยกว่าแต่เวลาดีกว่าก้อมีให้เห็นเยอะแยะไป
    โมแรงมากๆแล้วจะได้อะไรถ้า เอาม้าลงดินไม่หมดก้อเปล่าประโยชน์ครับ

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  14. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    เข้ามาสืบครับ:D

แก้ไขล่าสุด: 28 เมษายน 2009
  15. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

เรื่องม้า ลงดิน นี่ เห็นด้วย กับ คุณนุ๊กนะครับ คุณนุ๊ก จำโป๊ป ได้ไหม

ไปวัดมาที่ HKS เหมือนกัน ได้ 252 ม้าลงพื้น แต่พอเอามาวิ่งจิง

มันก้อฟรีทิ้งหมด วิ่งได้แค่ 14 กว่าๆ ฉะนั้น เรื่องแรงม้า เอาลงพื้น

ไม่ได้ รถก้อวิ่งหมาไม่เห่า เหมือนกัน อิ.....อิ :D:D:D:D

16. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D ฮุฮุ
    ผ่านมาครับ............ :D

17. nineteen

nineteen New Member Member

18
    1
    0
    15.3 วิ SR20DET ฝาแดงเดิมๆครับใน Cefiro A31

18. tOon`

2,324
    43
    48
    ลองสักหน่อยมะก้อง

วันที่มีนักรวม SR จะมีวิ่งไหมครับ

19. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ลองแล้วครับ สายเวสเกตมันแตก

ไหลปาย 1 บาร์ มันส์ดี

20. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

ไหนๆ มา แล้ว รับน้องๆ ซักคนไหม พรี่ :D:D:D:D

21. Toonos

Toonos New Member Member

15
    1
    0
    แจมปัญหาด้วยคนได้มั๊ยครับ อิอิ

ถ้ารอบเดินเบาไม่นิ่งนี่มีสาเหตุอื่นที่ไม่เกี่ยวกับ idle ตัวคุมรอบรึเปล่าครับ แคมเดิม
    ถอดมาล้าง เช็ค + เปลี่ยนตัวใหม่ก็แล้ว ไม่หาย เปิดแอร์รอบตกทีละ 500
    อากาศร้อนรอบตก อากาศเย็นรอบสูง ขับรถอยู่ต้องคอยหาที่จอดแล้วตั้งรอบอยู่เรื่อยๆ

เซ็งมากครับตอนนี้

22. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ลองล้างแอร์โฟรึยังครับ

23. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    งุงิ งุงิ . .

24. Toonos

15
    1
    0
    ลองแล้วครับ แต่เดี๋ยวจะลองหาแอร์โฟล์ตัวใหม่มาใส่ดู
    ก่อนหน้านี้ไม่เป็นครับฝาดำเรียบ แต่พอเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นฝาแดงปุ๊บเป็นเลย

25. man200sx

506
    56
    0
    เช็ค Air Flow , สายไฟ , ปลั๊ก , กล่อง ครับ :cool:

26. Toonos

15
    1
    0
    ขอบคุณครับพี่แมน
    ผมเคยโทรไปถามพี่เรื่องวายสายเครื่อง SR ด้วย เมื่อประมาณปีที่แล้ว ตอนแรกว่าจะไปที่ Union sport แต่ไปเจออู่แถวๆที่พักพอดี เลยไม่ได้ไป ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

27. Ray$_RPS13

Ray$_RPS13 New Member VIP

30
    3
    0

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูคับ... พวกเซนเซอร์รายพวกนี้อ่ะ... ทำความสะอาด ยังไงก้อน่าจะดีขึ้นคับ... :D

28. mengpood

mengpood New Member Member

45
    2
    0
    ขอแจมถามด้วยนะครับผมอยุ่แถวรามอินทรามีอู่ดีๆราคาฟังได้มั้ย
    ตอนนี้ผมกะลังจะเปลี่ยนอู่แล้วอุส่าไปตั้งไกลถึงปธุมธานีอู่ก็รุ้จักกัน
    คิดซะเต็มราคาเลยเลยงบไปเกือบหมื่นอยากได้อู่ที่แบบว่าคุยเรื่องราคา
    กันจบตั้งแต่ก่อนทำไปเลยไม่ใช่ทำเสร็จแล้วจบเป็นอีกราคานึง
    ใครทราบบอกทีนะครับอู่ดีๆไม่หลอกไม่ฟันจะเข้าไปทำเลย

ขอบคุณครับ

29. tOon`

2,324
    43
    48
    ปรับบูสต์ แล้วมันไหล แม่งงงงง บาร์ 3 มันกว่าดึงมากๆช๊อบชอบ

30. man200sx

506
    56
    0
    พี่แดง UNION Sport ซ.สุคนธสวัสดิ์ หลัง Yes! ติดกับ Clean It Up ครับ หาไม่ยาก แกอาจพูดจาไม่ค่อยเข้าหู ตามสไตล์แก แต่ ถ้าเป็น Nissan ต้องยอมแกครับ :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้