อาการแบบนี้อะไรเสียครับ : Update ซ่อมมาแล้วจ้า

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย khunlamai, 25 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    ช่วงนี้ติดภารกิจที่บริษัท ไม่ได้เข้ามาดู HLC เลย พอดีว่าภารกิจเสร็จเรียบร้อย
    รถก็มามีปัญหาซะนี่ รบกวนใครรู้หรือเคยเจออาการแบบนี้หน่อยครับ

อาการประมาณว่า ไม่ว่าจะเดินหน้าหรือถอยหลังแบบช้าๆ แล้วหักพวงมาลัยเพื่อเลี้ยวซ้ายหรือขวา
    พอเหยียบเบรก มันจะมีเสียงดังกึกหรือตึกบางครั้งก็ดังมาก บางครั้งดังเบาๆ
    อาการจะเป็นเฉพาะ ตอนถอยรถออกจากบ้านแล้วพื้นเป็นทางลาดต้องหักเลี้ยวพอเลี้ยวเสร็จ
    แล้วเบรกก็จะดังกึก หรือเวลาจะเลี้ยวเข้าออกซอยแคบๆ ที่ต้องเดินหน้าถอยหลังเพื่อเลี้ยวให้พ้นอ่ะครับ
    เสียงจะคังตอนเบรก ถ้าถอยตรงๆแล้วเบรกก็มีดังบางบางครั้ง แต่พอขับบนถนนก็ปกติดี

ไม่รู้ว่ามันเป็นที่ระบบพวงมาลัยหรือเปล่า บางทีเสียงดังมากจนกลัวว่าอะไรมันจะหักเลย

UPDATE : ปรากฏว่าเป็นที่คันส่งบังคับเลี้ยวพวงมาลัยครับ (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า) ตามรูปข้างล่าง

จะเห็นว่าลูกยางมันหลุดหายไป ซ่อมใส่ลูกยางใหม่ทั้งสองข้าง 600 บาท
    ตอนนี้ปกติดีแล้วครับ ไม่มีเสียงดังแล้ว รู้สึกว่าศูนย์รถจะตรงกว่าตอนยังไม่ซ่อมครับ
    ซ่อมแล้วไม่ได้ตั้งศุนย์ใหม่ครับ พอดีช่างบอกว่าไม่ต้องตั้ง ให้ลองขับดูก่อน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กันยายน 2009
  2. ลูกหมากเร็คหรือป่าวหนอ

3. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    รอผู้รู้มาตอบ

ยังไงก้อขอให้หายเร็วๆ น้ะครับ

4. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    น่าจะลูกหมากแร๊คแหละครับเคยเป็น

5. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
  6. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    ต้องเป็นพื้นต่างระดับกันถุกต้องไม๊ครับที่เกิดเสียง ?
    ้ถ้าใช่ ลองตรวจเช็คเหล็กกันโคลงที่ปลายเหล็กกันโคลงจะมีแกนยึดปลายเหล็กกันโคลงกับปีกนก เหล็กตัวนี้อาจจะหักหรือลูกยางกันโคลงหลวม
    แต่เวลาเบรคดึงซ้าย หรือ ขวา ด้วยหรือเปล่า ถ้าดึง ดูเหล็กหนวดกุ้งครับลุกยางหนวดกุ้งอาจจะฉีกหรือขาดทำให้เหล็กหนวดกุ้งขยับตัวได้ ลองเช็คดูก่อนครับ เสียงแบบนี้จำเลยมีเยอะครับ

7. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ต้องตรวจเช็คช่วงล่างครับ
    มีโอกาสเป็นได้หลายอย่าง

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เอาใจช่วยนะคับ
    ขอให้เจอต้นเหตูไวไวนะ

9. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ขอให้เจอไวๆนะครับ

10. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    เพาเวอร์ป่าวครับ ลองเช็คพวกน้ำมันพาวเวอร์ กระปุกพวงมาลัย คันชัก-ส่ง ลูกหมากซ้ายขวา

11. PURICHA

PURICHA New Member Member

138
    0
    0
    ลองดูบูชยันเลี้ยว L+R ว่าแตกหรือปล่าวคับ

12. khunlamai

1,221
    15
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ คงต้องเข้าไปให้ช่างดูแล้วหล่ะครับ
    เพราะที่บอกกันมานี่ดูไม่เป็นเลยครับ ไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงไหนกันบ้าง

13. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ขอให้เจอสาเหตุและแก้ไขได้ครับพี่

14. khunlamai

1,221
    15
    0
    วันนี้ว่างๆ ก็เลยเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำ
    ปรากฏว่าเจอสิ่งผิดปกติที่คิดว่าน่าจะเป็นต้นตอของเสียง
    ตามรูปข้างล่างนี้ครับ ผมก็เรียกไม่ถูกว่าอะไร

จารบีเยิ้มๆออกมาเลย

ยางหุ้มน่าจะแตก เยิ้มเหมือนกันเลย

อันนี้ข้างขวาครับ จากในรูปเขาเรียกว่าอะไรกันครับ

ส่วนข้างล่างนี้ข้างซ้ายครับ อาการหนักเหมือนกันครับ

ยางหุ้มแตก แต่จารบีไม่เยิ้ม หรือแห้งไปแล้ว ????

อันนี้ไม่รู้ว่าลูกยางหายไปไหนซะแว้ว ไม่มีจารบีหล่อลื่นเลย :cry: :cry: :cry:

อย่างนี้ค่าซ่อมมันจะตกประมาณเท่าไหร่กันครับ ?????

15. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    รุ่น นี้ น่าจะเกิด จาก พลาสติกปิดหัวน็อตกันการเลี้ยวสุดวง
    เปลี่ยนครับ

16. khunlamai

1,221
    15
    0
    พี่เก๊าครับ พลาสติกปิดหัวน๊อตนั้นเผมปลี่ยนไปหลายอันแล้วครับ
    อันนั้นเสียงมันจะเกิดตอนที่หักเลี้ยวจนสุดครับ ต้องเปลี่ยนปีละครั้งเลยอ่ะ
    แต่ของผมมันเป็นอีกอาการครับ
    แต่เท่าที่ดูจากรูปเสียงน่าจะเกิดจากตรงนั้นครับ แต่ผมก็ไม่รู้เขาเรียกว่าอะไร

17. khunlamai

1,221
    15
    0
    ไปซ่อมมาแล้ว ตอนนี้หายแล้วครับ

18. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    รูป 1 ลูกหมากขาไก่ หรือ ลูกหมากกระปุกพวงมาลัย
    รูป 2-3 -4 ลูกหมากปีกนกบน
    รูป 5 ลูกหมากคันชัก หรือ ลูกหมากตัวช่วยพวงมาลัย ครับ
    ดีใจด้วยครับที่ปัญหาจบ

19. Bigtiger

Bigtiger New Member Member

344
    8
    0
    เก็บไว้เป็นความรู้

20. PALM@HLc

PALM@HLc New Member Member

882
    8
    0
    ดีใจด้วยครับรถหายป่วยแล้ว

21. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ขอบคุณครับพี่ เป็นความรู้ให้กับเพื่อนๆคนอื่นได้ด้วยครับ

22. Belle gti

Belle gti New Member Member

442
    6
    0
    ถ้าปล่อยใว้นานผมว่าอันตรายแน่ๆๆ

ดีใจด้วยครับที่หายเเล้วว

^^

23. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    เอาใจช่วยครับ

24. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0

ไปซ่อมมาหายแล้วก็ดีใจด้วย
    รูปอื่นๆไม่ค่อยเท่าไร แต่รูปสุดท้ายนี่แย่ครับ ลูกหมากปลายคันส่งกลางแย่แล้ว
    ผมใช้วิธีซ่อมทุกตัวที่เป็นลูกหมาก ราคาประมาณ 2700 บาทพร้อมตั้งศูนย์ ครับ
    อยู่ได้ประมาณ 1.5 - 2 ปี ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้