ขับรถลุยน้ำแล้วเสียงดัง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย drump, 14 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. drump

drump New Member Member

60
    0
    0
    ........อยู่แถวรามสองครับ น้ำท่วม ขับรถลุยเข้าไป ปรากฏว่าพอออกมาจากพื่นท่น้ำท่วมแล้ว เสียงดังบริเวณสายพานครับดัง จี๊ดๆๆๆ ตลอดเลยครับ ไม่รูเป็นที่อาราย เกี่ยวกับพวกลูกปืนหรือป่าว ถ้าใครเคยเป็น ค่าใช้จ่ายในการซ่อมแพงมั๊ยครับ
    ......น้ำเข้ารถด้วย พรมเปียกเลยครับ ทำงัยดี

2. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    รถผมก็เป็นครับ วันนี้ลุยแถวศรีนครินทร์ น้ำเข้า พรมเปียก สายพานดัง เหมือนกันครับ
    แต่สายพานผม ดังไม่ตลอดเวลาครับ วิ่งไปสักพักก็หายดังครับ

เซ็งครับ บ้านอยู่แถวศรีนครินทร์พอดี ยังไงก็ต้องลุย

3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ลูกรอกสายพาน หรือเปล่า

4. drump

60
    0
    0
    ก็สงสัยอยู่ครับว่าจะเป็นพวกลูกรอกสายพาน หรือ ลูกปืนคอม ใครเคยซ่อมช่วยตอบเรื่องค่าใช้จ่ายด้วยครับ.................แล้วพรมเปียกนี่แก้ยังงัยอ่ะครับ กลิ่นเริ่มออกแล้ว

5. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    ส่วนตัวนะครับ ผมใช้วิธีรื้อพรมออกมา ซักเลยครับ แล้วหาผ้าหรือกระดาษ นสพ. มาซับน้ำเอาครับ
    แต่ถ้ามีเวลา จอดตากแดด ก็ดีครับ (รื้อพรมออกด้วยนะครับ พอช่วยให้หายกลิ่นได้บ้างครับ ผมเคยทำ)

6. hadash

hadash New Member Member

3
    0
    0
    รถผมก็น้ำเข้าครับเต็มห้องโดยสารเลยครับ (แต่รถได้ออกทีวีด้วยนะ)
    เข้าร้านซักพรมครับโดนไป 2000 ++ ครับ

7. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    รถผมก็เป็นครับลุยน้ำแล้วมีเสียง รอคำตอบผู้รู้เหมือนกันครับ

8. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอคำตอบจากผู้รู้ครับ ขอบคุณครับ

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    1. ปกติสายพานถ้าเริ่มหย่อนๆแล้วพอโดนน้ำ แล้วมันจะลื่น พอเราเร่งรอบเครื่องสูงขึ้นมันจะเสียงดังจ๊ากๆเลยครับ
    ลองใช้ไปอีกซักพัก ( หรือตั้งสายพานลูกรอกคอมแอร์ดู )
    2. เสียงของลูกปืนก็จะเป็นอีกเสียงนึง มันก็จะมีลูกปืนคอมแอร์ , ลูกปืนไดชาร์จ , ลูกปืนลูกรอกคอมแอร์ 700 กว่าบาท
    3. สำหรับน้ำเข้าพรม ต้องรื้อออกมาอย่างเดียวเพราะด้านบนมันเป็นพลาสติก ยิ่งอบและแห้งยากมาก กลิ่นอับสุดยอด
    รื้อออกมาตากแดดให้แห้ง ถ้าไม่รื้อออกก็ใช้วิธีลอกเอาพรมออกมาแล้วปูเข้าไปใหม่ครับ ตามลิ้งที่ผมทำไว้ครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=610484

10. วันนั้นจอดรถน้ำท่วม ไปซักพรมมา 600 เองครับ 2000 แพงโคตร ถ้ามาจากพระราม 7 เลยรพ.ยันฮีมา ด้านซ้าย ปั้มปตท.ครับ

11. drump

60
    0
    0
    """"""""""""โดนกันเยอะเหมือนกันน่ะครับ นึกว่าไม่ค่อยโดนกัน ยังงัยขอบคุณทุกความคิดเห็นน่ะครับ ตอนนี้จอดไว้ที่ทำงานครับเข้าหอพักยังไม่ได้เลยน้ำท่วม รามสอง ใครจะเข้ามาแถวนี้คิดนานๆหน่อยน่ะครับ

12. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    รื้อเลยครับ ไหนๆก็ท่วมแล้ว ซักมาตามลมตากแดด 2 วันก็แห้งแล้วครับ

ไขน๊อตไม่กี่จุดครับ EK SI ถอดง่าย เริ่มแรกเอาเบาะออกก่อน

ล้างก็ใช้น้ำยาซักผ้าก็ได้ครับ อย่าใช้แปรงแข็งๆขัดนะครับ เดียวมันหลุดติดแปรงมาเป็นยวงๆ

สกปรกมากก็ซักสะสองรอบ ท้ายก็เอาน้ำยาปรับผ้านุ่มลงสะหน่อยก็ดี ได้หอมๆ ดับกลิ่นอับ

สองสามวันแห้งสนิท ก็ค่อยประกอบกลับครับ ระหว่างนั้นเอารถ มาล้างตัวถังด้านในที่มีน้ำขังด้วยนะครับ เอาจุกยางที่อุดน้ำออก(มันจะอยู่ระหว่างใต้เบาะนั้นแหล่ะ) ล้างแร้วก็จอดตากแดดสักซักวันก็พอ เปิดกระจก ไว้ด้วยนะครับระบายไอน้ำออก

13. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ศึกษาครับ

14. bbbb52

bbbb52 New Member Member

25
    3
    0
    โดนมาเหมือนกัน น้ำเข้ามาในรถประมาณ 3 ซม
    เอาผ้ามานั่งซับเบื้องต้น พออีกวันมาเหม็นมากๆ
    ตัดสินใจเข้าร้านเลย1500บาท เฮ้อค่อยยังชั่ว

15. kool007

kool007 New Member Member

2
    0
    0
    น่าจะเป็นที่ลูกปืนที่ลูกรอกนะผมก็เคยเป็นเสียงดังตลอดเลยครับ เอา sonax ฉีดก็ไม่หาย ต้องเปลี่ยนลูกปืนใหม่เลยราคาลูกปืนน่าจะ200กว่าๆนะ

16. drump

60
    0
    0
    จอดไว้ที่ทำงานสองวัน กลิ่นเริ่มออกครับ ทนไม่ไหวขับลงไปข้างล่างตึก เค้คิดห้าร้อย ดูดน้ำออกแล้วตากแดดไว้ ก็ค่อยดีมาหน่อย รอดูอาการอีกสักสองสามวัน
    ............อยากถอดมาทำเหมือนที่เพื่อนๆบอก แต่ผมอยู่หอนี่สิครับ หาที่ทำยาก เห่อๆ แต่ก็ขอบคุณทำให้ได้ความรู้เยอะเลย
    ............เรื่องลูกปืนที่ดัง พอมาขับวันนี้เสียงเริ่มเบาลง ไม่รู้คิดไปเองหรือปล่าว แต่ก็ต้องรอดูอาการก่อน ราคาก็ไม่แพงมากครับจากที่กระทู้ข้างบนบอก จาได้ไม่โดนอู่เรียกราคาเกินตัว

17. pra_to2000

pra_to2000 New Member Member

54
    1
    0
    มีเพื่อนเยอะจังครับ อบอุ่นดี555 ผ
    ++ผมอยู่ในราม2 บ้านสวนลลนา ปากทางท่วมสุดยอดมากครับ+++เมือคืนลองเอารถลุยดูวันแรกเจอดีเลย
    ++น้ำเข้าแต่ไม่เยอะเท่าไหร่ และมาพร้อมกับเสีบงดัง ว่าจะเอาSonex จัดการไม่รู้ว่าผล
    จะเป็นอย่างไร????? เซ็งสุดๆๆ

18. Tripple_A

Tripple_A New Member Member

21
    1
    0
    หัวอกคนกรุง ชะตากรรมเดียวกัน 5 5 5
    นึกว่าเป็นอยู่คันเดียว.........

ว่าแต่เรื่องน้ำเข้า ปกติของพวกพี่ๆ มันเข้ามาจากตรงไหนอ่ะ
    ผมรื้อพรม มุดเข้าไปดูใต้ท้องหลายรอบแล้ว ยังหารูเข้าไม่เจอเลย

แต่เมื่อก่อนมันไม่เป็นนะ เพิ่งมาเริ่มเข้าช่วงปีที่แล้วนี่เอง

19. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ลูกปืนลูกรอกคอมแอร์ มันโดนน้ำง่าย เปลี่ยนปุ๊บหายปั๊บ

20. shade007

shade007 New Member Member

21
    1
    0
    ของผมก็เป็นครับนึกว่าจะหายดังมากๆเลยแต่ฝืนใช้อยู่ทรัพย์จางครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้