สอบถามผู้รู้

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย chakrit999, 26 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chakrit999

chakrit999 New Member Member

58
    0
    0
    พอดีเพิ่งจับ NVมาครับ

รถจดทะเบียนปี 94

อยากทราบว่า เติม แก็สโซฮอลล์ ได้รึป่าว

รบกวนศิษย์พี่ช่วยชี้แนะ:cool:

2. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    เติมได้เลยครับ :)

3. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    ยืนยันนอนยันอีกเสียงครับ
    เติมได้ครับ....:D:D

4. chakrit999

58
    0
    0
    ขอคุณศิษย์พี่ครับ

ว่าแต่ โซฮอลล์ 91 หรือ 95 ดีล่ะครับ :confused:

5. ตามสภาพเศรษฐกิจครับ...ของผมเติม 91 ใช้มา 2 ปีแระ....
    แต่มีข้อมูลในกระทู้เก่าๆว่าเติม 95 จะดีกว่าอ่ะครับ..ลองค้นดูนะ

---------- Post added at 14:07:56 ---------- Previous post was at 14:07:41 ----------

ตามสภาพเศรษฐกิจครับ...ของผมเติม 91 ใช้มา 2 ปีแระ....
    แต่มีข้อมูลในกระทู้เก่าๆว่าเติม 95 จะดีกว่าอ่ะครับ..ลองค้นดูนะ

6. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    เติมโซฮอลล์ 95 ดีกว่าครับเพราะเคยเติมโซฮอลล์ 91 แล้วเกิดการชิงจุดระเบิดง่าย

7. teehid2009

teehid2009 New Member Member

74
    0
    0
    เติมได้คัฟ upq

8. มานเปงยังไงอ่า.....อาการชิงจุดระเบิด

9. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    จับมาเท่าไหร่คับ...( อยากรู้อีกแระ ) nv เราราคาตลาดมือสองเป็นไงบ้างก้อมะรู้...ส่วนแก็สโซฮอลล์ เติมได้นะจะ 91/95 ได้หมดแล้วแต่ ทุนทรัพย์ ผมก้อใช้มาหมด91-95 แก็สโซฮอลล์ 91-95 เติมมาทุกอย่างแล้วไม่เหลือ( ซดหมด ) .........

10. chakrit999

58
    0
    0
    -----------------> จับมา 85,000 ครับ สภาพตามราคา เน้นที่เครื่องมากกว่า า รถยนต์คันแรกในชีวิต

5555 ยังไงก้ขอขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ

มีปัญหาจะรบกวนบรรดาศิษย์พี่อีก

:)

11. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

ขอบคุณคับ..มีอะไรก้อโพสไว้จามีเทพๆมาช่วยไขให้..:D

12. apichan

405
    4
    0
    ชิงจุดระเบิดคือการที่เกิดการระเบิดของส่วนผสมระหว่างอากาศกับน้ำมันในห้องเผาไหม้ก่อนการจุดระเบิดจากหัวเทียน ที่มันจุดระเบิดเองได้เพราะมีความร้อนกับความดันในห้องเผาไหม้ หากไม่ต้องการให้มันจุดระเบิดเองต้องใช้น้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงกว่าสเปคของเครื่องยนต์ครับ เพราะค่าออกเทนเป็นตัวเลขที่บอกถึงความต้านทานการชิงจุดระเบิด ส่วนข้อเสียของการชิงจุดระเบิดคือเกิดแรงดันในห้องเผาไหม้มากเกินไปทำให้ชิ้นส่วนต่างๆเช่น ประเก็นฝาสูบ ลูกสูบ แหวน หัวเทียนรับภาระมากเกินไปทำให้เสียหายได้เร็วขึ้น

13. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    ...ที่เขาเรียกกันว่า"เขก"ใช่ไหมครับพี่...

14. :)..............ขอบคุณครับ...............:)

15. apichan

405
    4
    0
    ใช่ครับ เขก มาจาก knock ตั้งไฟแก่เกินไปก็เกิดการจุดระเบิดจากหัวเทียนเร็วก่อนลูกสูบเคลื่อนสู่จุดศูนย์ตายบนก็ทำให้แรงระเบิดกระแทกกับหัวลูกสูบที่กำลังเคลื่อนที่ขึ้นก็เกิดเสียงได้ครับ ก็เป็นการเขกอีกแบบหนึ่ง

16. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  17. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เติมแก๊สโซฮอล95ดูก่อนก็ได้ครับ ให้เค้าได้รู้ก่อนว่าจะมีการบริโภคน้ำมันค่าออกเทนใหม่ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร
    ค่อยเติมแก๊ส91ก็ได้ครับ
    ส่วนผมไม่เคยเติมอะไรทั้งนั้น เพราะผมติดแก๊สแล้ว555

---------- Post added at 21:07:57 ---------- Previous post was at 21:07:42 ----------

เติมแก๊สโซฮอล95ดูก่อนก็ได้ครับ ให้เค้าได้รู้ก่อนว่าจะมีการบริโภคน้ำมันค่าออกเทนใหม่ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร
    ค่อยเติมแก๊ส91ก็ได้ครับ
    ส่วนผมไม่เคยเติมอะไรทั้งนั้น เพราะผมติดแก๊สแล้ว555

18. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ได้ข้อมูลเพิมอีกครับ

19. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    มาแอบดูคับ ผมก้อแก็ส อิอิ

20. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อิอิอิ
    พวกเดียวกาน

---------- Post added at 23:18:44 ---------- Previous post was at 23:18:29 ----------

อิอิอิ
    พวกเดียวกาน

21. ของเก๋ซื้อพี่ชายมา ประมาณ 67,000 บาท เหมือนจะถูกเลยพี่ แต่ซ่อมไปหลายตังค์แล้วอ่ะ

22. satank

satank New Member Member

81
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ตอนซื้อมา (มือ2) เค้าบอกให้เติมโซฮอลล์ 91 ก็ใช้มาปีนึงแล้วค่ะ ยังไม่เคยเปลี่ยนใช้อย่างอื่นเลย ควรเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่นด้วยหรืเปล่าคะ กลัวรถมีปัญหาเหมือนกัน อาทิตย์ก่อนเติมปั๊มปตท.แถวๆวังน้อย พอเติมเสร็จเด็กปั๊มยื่นกุญแจคืนแล้วบอกว่าท่อดำปี๋เลย nv ว่างๆแวะมาล้างท่อนะครับ ด้วยความที่ว่า คิวรถต่อยาว เกรงใจรถข้างหลัง เลยไม่ได้ถามว่าท่ออะไร ก็ได้แต่ตอบว่า "ค่ะๆ" แต่ก็ยังงงจนถึงวันนี้ ว่ามันคือท่ออะไร ถ้าจะล้างจะบอกเค้าว่ายังไงคะ :D ใครทราบบอกด้วยนะคะ อิอิ

23. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ของผมก้อซ่อมไปหลายเหมือนกันคับ สู้ๆคับ :):):)

24. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ใจเย็นๆค่อยๆทำไปครับ ของผมใช้ก็ปลายท่อดำครับ แต่เอาความประหยัดตังค์ไว้ก่อน ใครจะว่ายังไงก็เงินเราครับ
    แต่ตอนนี้ติดแก๊สแล้วไมมีควันออกที่ท่อเลยครับ แต่มาออกที่หู555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้