สอบถามเพื่อนที่ติดแก๊สหน่อยคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Xenon_k, 27 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Xenon_k

Xenon_k New Member Member

26
    1
    0
    ติดแก๊สหัวชีดกินแก๊สกันโลละกี่บาสคับ เครื่องd16 อะคับของผมกินประมาณ 1.66 มันปกติป่าวคับ

2. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    1.6 ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆ ก็ปกติคับ แต่ถ้าออกนอกเมืองใช้ความเร็วสูง เครื่องพันหก น่าจะทำได้ ตั้งแต่ 0.9-1.1 บาท คับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    กินประมาณ 1.66 บาท นั่นมันเกือบเท่ากับเครื่อง 3000 ซีซี เลยนะครับ
    ผมว่ามันกินผิดปกติแน่นอนครับอาจจะรั่ว ลองเช็คดูครับ

4. Xenon_k

26
    1
    0
    exsawa

ของผมเช็คแล้วไม่มีรั่วคับ

5. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    ของผมเคยคำนวนไว้นานแล้ว ตกโลละ 1.10 บาทครับ D16y8 vtec Auto

6. tp_topp

tp_topp New Member Member

61
    0
    0
    มาคอนเฟิร์มว่ากินมากมายครับ ไปจูนแก๊สใหม่ได้เลยครับ วิ่งในเมืองแก๊สหัวฉีด น่าจะประมาณ 1.2-1.3 บาท/กม ครับ

7. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ของกระผมซดแหลก แหกกระจาย ได้ 6.5 โลลิตร
    คิดแล้วก็ราวๆ 1.6 พอๆ กัน

แต่แปลงจาก แก๊สเป็นน้ำมัน จะได้ 8.5 โลลิตร ได้

ผมว่า ok นะ เพราะของผม รถติดนรกแตกเลย คิดๆ แล้ว รอบนึง วิ่ง 200 โล ผมจอดสงบอยุ่กะที่ 3-4 ชม
    ผลาญแก๊สเล่นๆ เหมือนกัน

8. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    กินมากมายครับ ผมใช้ระบบดูดธรรมดายังตกโลละไม่ถึงบาทเลย ไม่รู้จูนไปได้ยังไง

9. footprint

footprint New Member Member

80
    0
    0
    1.66 บาท ในเมืองถือว่า ปกติครับ ของผมก็ประมาณนั้น เจอรถติดทุกวัน

10. Xenon_k

26
    1
    0
    exsawa

ตอนนี้งงมากคับ รอบแรกเติมเต็มถัง เลยลองวิ่งดูคับ 100 กม. เติมแก๊ส 86 บาทคับ ตก0.85(ปั้มเดิมหัวจ่ายเดิมกับตอนเติมเต็ม)
    ลองอีกครั้งเติมปั้มแก๊สเดิม แต่คนละหัวจ่าย 120กม. เติมแก๊ส 170 บาท ตก 1.40 อะคับเลยงงมากคับแก๊สก็ไม่รั่วนะคับงง
    :confused:

11. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    หัวฉีด 1.30บาท/กม. ค่ะ เครื่อง1.8 dohc นน-กทมค่ะ จูนประหยัดกว่านี้ก็ได้น่ะค่ะ แต่อีด เลยเอากลางๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

12. Xenon_k

26
    1
    0
    exsawa

วันนี้ลองอีกทีเหลือ 1.20 งง ไม่เท่ากันซักวัน:confused:

13. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ในแต่ละครั้งที่คุณเติมแก็สคุณจะได้ไม่เท่ากันสักครั้ง ( มันขึ้นอยู่กับแรงดันเป็นหลักครับ )
    ผมจะยกตัวอย่างให้ดูนะครับ ( ทั้ง NGV และ LPG )
    1. รถบรรทุกแก็ส มีแก็สอยู่เต็มถังเลย
    1.1 ถ้าเราเติมเป็นคันแรกคันเดียว เราจะได้แก็สเต็มถังแน่นอน (หัวจ่ายตัด)
    1.2 ถ้าเราเติม 4 คัน พร้อมกัน เราก็จะได้ไม่เต็มถัง
    2. รถบรรทุกแก็ส เหลือแก็สอยู่ไม่ถึงครึ่งถัง (ใกล้จะหมด)
    2.1 ถ้าเราเติมเป็นคันแรกคันเดียว เราก็จะได้ไม่เต็มถัง ได้น้อยกว่าข้อ 1.1 แน่นอน(หัวจ่ายตัด)
    2.2 ถ้าเราเติม 4 คัน พร้อมกัน เราก็จะได้ไม่เต็มถัง ได้น้อยกว่าข้อ 1.2 ซะอีก

ถ้าคุณอยากรู้ว่ากินแก็สเท่าไหร่ใกล้เคียงมากที่สุด ต้องจดเป็นเดือนแล้วเอามาบวกลบกันครับ

14. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ติดอยู่คับ เป็น ระบบmix

ติดมาปีกว่า คลับ เคยคำนวน อยู่ประมาณ1.10 ระบบมิกนะครับ ผมของคุณน่าจะผิดปกติ แล้ว เป็น หัวฉีดด้วย ยังลองเข้าไปเช็ดดู นะครบ ติดมาปีกว่า ๆๆ ซีลฝาครอบวาว ซีลวีเทค รั่วบ่อยครับ จะเก็บตังว่างเครื่องใหม่ คงไม่ติดแล้ว ครับ แก็ส สงสาร รถ อิอิ....:rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้