เปลี่ยนคอนโซล แล้วสตาร์ไม่ติด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 28 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    เหตุเกิดจากความเมา กินเหล้ากับเพื่อนที่บ้าน คุยเรื่องรถ คุยไปคุยมา ก็คิดว่าจะเปลี่ยนคอนโซลกัน
    ช่วยกันเปลี่ยนไม่น่าจะยาก แค่ถอดปลั๊กแล้ว เสียบเหมือนเดิมน่าจะใช้ได้ ก็เลยเริ่มรื้อกัน

ไอ้ตอนถอดก็ไม่มีปัญหาไร ตอนใส่ก็ไม่มีปัญหาไร พอเริ่มเสียบสายเข้าที่เดิม
    ประกอบไมล์ เสียบสาย จัดทุกอย่างเข้าที่เดิม ลองเปิดไฟหน้า ไฟเลี้ยว ก็ติดหมด

พอสตาร์ทรถ(ไม่ได้เปิดแอร์) เครื่องติดไม่มีปัญหาไร ก็ดับเครื่อง
    ต่อสายไฟช่วงตรงแอร์(คอนโซลใหม่เป็นแอร์สามปุ่มท่อเยื้อง) เลยจะใส่สายไฟเดิมไม่ได้ ก็ถอด ไล่ฝ้า ไฟฉุกเฉิน และก็แผงควบคุมแอร์ออกมาเสียบสายไฟลอยๆ เอาแบบใช้งานไปก่อน

แต่ไฟa/c และ ไฟให้ลมหมุนในรถไม่ติด แอร์ก็ไม่ทำงานเงียบเลย พัดลมก็ไม่ทำ แต่ก็ไม่เป็นไร เพราะยังไงก็จะไปทำแอร์สามปุ่มอยู่แล้ว ก็เลยสตาร์ทรถอีกครั้ง ก็ติด เป็นอันจบ เก็บของ จะไปส่งเพื่อน

พอเหยียบ 2000 รอบ เพื่อให้เป็นแก๊ส ปรากฎ รถ ดับ แล้วก็สตาร์ทไม่ติด ทำไงก็ไม่ติด บานปลายเลยทีนี้ ไม่รู้ทำไง ความเมาเริ่มหาย ลองไล่ดูว่าลืมอะไรตรงไหนรึป่าว ก็ไม่รู้จะดูตรงไหน เพราะที่ รือก็เสียบ ที่เดิม ตอนนี้ก็ไม่รู้ทำไงแล้วครับ

เลยอยากรอความช่วยเหลือหน่อยครับ อยากได้ช่างไฟมาไล่สายให้หน่อยครับ
    มาไล่ให้ที่บ้านนะครับ ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยู่แถว ตลิ่งชันครับ

ขอเบอร์ช่างด้วยนะครับ จำเป็นต้องใช้รถจริงๆ ขอบคุณมากครับ

2. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    งานเข้าเลยท่าน ขอเอาใจช่วย เพื่อเก็บใว้เป็นความรู้ครับ

3. salmon drag

286
    7
    0
    ตอนนี้พัดลมแอร์ติดแล้ว ไฟ a/c ขึ้น แอร์ก็ไม่น่าจะมีปัญหาไร เพราะฟิวส์มันขาด (7.5a)

แต่รถก็ยังสตาร์ทไม่ติดอยู่ ต้องเช็คยังไงมั่งครับ
    แบบนี้มันเกียวกับสายไฟข้างในไหมครับ
    (ระบบไฟทุกอย่างทำงานหมด)

4. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    เอาใจช่วยนะครับ ขอให้ใช่ได้เหมือนเดิมไวไวนะ:D

5. Sam_EK

Sam_EK New Member Member

22
    0
    0
    งานเข้าครับพี่น้อง ขอให้หายใวๆครับเอาใจช่วย

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    บิดกุญแจ On แล้วไฟ Engine ที่ไม่ขึ้นแล้วก็ดับหรือเปล่าครับ ถ้าเงียบสนิท ไม่ขึ้นเลยกลัวว่าเป็นที่กล่อง

ยังไงเอาใจช่วยครับ หายเร็วๆครับ

---------- Post added at 17:13:36 ---------- Previous post was at 17:13:19 ----------

บิดกุญแจ On แล้วไฟ Engine ที่ไม่ขึ้นแล้วก็ดับหรือเปล่าครับ ถ้าเงียบสนิท ไม่ขึ้นเลยกลัวว่าเป็นที่กล่อง

ยังไงเอาใจช่วยครับ หายเร็วๆครับ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ลองเช็ค MAIN RELAY ดูว่าเสียบดีแล้วหรือยังครับ

8. salmon drag

286
    7
    0

MAIN RELAY อยู่ตรงไหนครับ ใต้พวงมาลัย หรือ ตรงแบตเตอรี่

ตอนนี้ระบบไฟถายในใช้ได้หมด ไฟหน้า ไฟเลี้ยว พัดลมแอร์ วิทยุ แต่ก็ยังสตาร์ทไม่ติด

ไฟออกจากหัวเทียน แบตก็มี ตอนสตาร์ทดูที่สายพานก็หมุน (ถ้าหมุนช้าจะมีผลไหม)

เสียงสตาร์ท ดัง แชะะะะะะะะะะ แต่เครื่องไม่ติด

9. salmon drag

286
    7
    0

บิดกุญแจ On แล้วไฟ Engine ติดโชว์ ซักพักก็ดับ เป็นปกติ ครับ

แบบนี้ไม่เกียวกับกล่องใช่ไหมครับ

10. sixthgraph

sixthgraph New Member Member

71
    9
    0
    อาจจะเกี่ยวกับระบบ Gas ก็ได้นะครับ อาจเป็นไปได้ว่าระบบ Gas ตั้งไว้ให้ Start ด้วยน้ำมันอย่างเดียว แต่ตอนที่เครื่องดับมันอยู่ในโหมด Gas เมื่อ Start อีกครั้งจึงไม่ติดเนื่องจากระบบยังไม่กลับสู่โหมดน้ำมัน ลองบิดกุญแจ On และกดปุ่ม Gas ให้อยูในโหมด น้ำมันก่อนครับ แล้วลอง Start ดูครับ

11. salmon drag

286
    7
    0
    ไปลองรื้อกล่องสวิตช์แก๊สมาแล้วครับ ปรากฎมันใหม้ครับ เลยลองเอาสายไฟจี้ตรง สรุปว่าสตาร์ทติดแล้วครับ

ขอบคุณที่ทุกคนที่ช่วย แนะนำ ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้