เพิ่งได้NVกระบะมาวันนี้คับ มีข้อสงสัยและ ขอคำชี้แนะจากทุกท่านด้วยค๊าบบ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Jen@171, 28 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    เพิ่งได้รถมาวันนี้เองครับ เป็นNVกระบะ เครื่องคาร์บิว มีข้อสงสัยหลายๆอย่างครับ ขอความรู้และข้อชี้แนะด้วยครับ :eek::eek:

1.ไฟหน้าของผม มันเป็นแบบหลุมๆเหลี่ยมๆอ่ะครับ อยากได้ไฟยาวๆเหมือนในรูปดิสเพลของหลายๆท่านอ่ะครับ เค้าเรียกไฟหน้าของอะไรครับ หายากไหม ราคาเท่าไร แล้วต้องแปลงอะไรบ้างครับ
    2.ตัดหมอกแบบตรงรุ่น ถ้าเอามาใส่ต้องเจาะกันชนใช่ไหมครับ รึว่าต้องเปลี่ยนกันชนเลย หายากไหม ราคาเท่าไร
    3.ยางขอบกระจกประตู ราคาเท่าไร
    4.NVเนี่ย มีเบาะตัวนอกไหมครับ ถ้ามี หายากไหม ราคาเท่าไร ขอชมรูปด้วยครับ
    5.แผงประตูข้าง มีแบบกำมะหยี่ไหมครับ ตอนนี้เป็นพลาสติก ไม่ค่อยสวยเลย ราคาเท่าไรเอ่ย
    6.เรือนไมล์ ของผมทำไมมันไม่มีวัดรอบอ่ะ จะเอาของอะไรมาแปลงได้บ้าง ราคาเท่าไร หายากไหม
    7.ไฟส่องเพดานในตัวเก๋ง เป็นแบบไหนครับ ตอนนี้มันไม่มีอ่ะครับ???
    8.ดุมเดิมNVเป็นแบบไหนครับ4รู100รึ114.3ครับ แล้วน็อตล้อเป็นเกลียวแบบไหน พอดีที่บ้านมีล้อRP-02ขอบ16กองไว้ชุดนึง ว่าจะเอามาใส่อ่ะครับ จะใส่ได้ไหมน้อ??

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคร๊าบบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :D:D ขอบชมรูปส่วนต่างๆที่ผมได้ถามไปด้วยนะครับ อยากลองทำNVดูซักตั้งน่ะครับ น่าจะสวยดี อิอิ:D:D

2. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ตอบได้ บ้างข้อนะ อิอิ
    1.เป็น ชุดไฟเต็ม ของแวนบ้านเรา(ใช้กระโปรงเดิมได้) กับ ชุดไฟเต็ม วิโรดนอก (ชุดนีต้องเปลียนฝากระโปรด้วยคับ)ต้องแปลงทั้ง2ชุดคับ
    2.ใช้กันชนเดิมได้คับต้องเจาะ เวลาชื้อต้องมีขามาด้วยคับ 2แบบ คับ ของบ้านเราเป็น พลาสติก ของนอกเป็น แก้ว คับ
    3...............
    4./5. มีคับ ติดต่อคุณเบิ้มเลย คับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=617810
    6.ตัว กระบะไม่มีวัดรอบคับ ของแวนบ้านเรา กับ b13 คับ
    7...............
    8.แบบ 4รู 100 คับ

ลองหาในนี้ดูคับ หน้าซื้อขาย คับ http://racingweb.net/forums/forumdisplay.php?f=327

ผมรู้แค่เล๊กน้อยคับ ยังไงรอพี่เค้ามาตอบอีกที่ คับ

3. Jen@171

494
    21
    18
    โอ้วว ขอบคุณพี่มากครับ รวดเร็วจริงๆ อิอิอิ

ว่าแต่ ถามต่อนิดนึงครับ เพิ่งไปสังเกตุรถตัวเองตะกี๊ ทำไมกันชนหน้าของผมมันหล่อเป็นชิ้นเดียวกะกระจังหน้าเลยครับ

แล้วแบบนี้จะเปลี่ยนกระจังหน้ายังไงครับ??

4. payayam

702
    13
    0
    เปลียนไม่ได้คับ ไม่เคยเห็นมีขายนะ คับ ตอนแรกผมก้อเป๊นไฟเบ้าเหมือนกันคับ
    เริ่มแรก v.1
    v.2 แปลงเป็นไฟแวน (บ้านเราคับ) ใช้กันชนเดิม ตัดเอาคับ
    v.3 วิงโรด (นอก)
    ลงรูปให้ดูคับ ยังไง คนอื่นมาตอบอีกที่คับ

5. ตามคุณยุ่นไปเลยครับ....

ไฟเพดานไม่มีก้อหาอันใหม่มาใส่เลยครับ...เอาแบบที่ชอบก้อได้...อิอิ...

ยางขอบกระจก....ของแท้แพงครับ....ของเทียมน่าจะฮยู่ที่คู่ละ 700-800 หรือเปล่านะ..ผมไม่แน่ใจ...แต่ของผมไปหาตามตลาดนัดเอา

รุ่นอื่นมาใส่แทนอ่ะครับ....ลองค้นดูตามนี้ครับ....http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=269327

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตามนั้นเลยครับ...:D

7. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ตามนั้นอีกคน....สนใจอะไร ก้อโทรหาพี่เบิ้มเลยครับ

8. Jen@171

494
    21
    18
    ตอนนี้มันมันมีแครี่บอยอ่ะครับ ว่าจะเอาออกให้เหลือแต่กระบะ ติดอยู่ปัญหานึงคือ กระจกหลัง ตอนนี้เค้าเปลี่ยนมา เป็นแบบเปิดได้ มีใครที่เปลี่ยนแล้วเหลือของเดิมขายผมไหมครับ ??? อิอิ

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถ้าจะเอายางขอบกระจกประตู ต้องมาที่ตลาดนินจาวันศุกร์ที่ชลบุรีครับ
    ส่วนกระจกหลังผมมีครับถ้ามาด้วยตัวเองมาเอาได้เลยครับที่บ้านผมครับบางนา-ตราด กม.42ครับ
    เพราะของผมเป้เค้าให้มาครับ ผมก็ต้องให้ตามด้วยครับ555แบบว่าใจดี
    ถามด้วยว่าถ้าจะซื้อยางขอบกระจกแล้วเอาไปใส่เองได้มั๊ยถ้าใส่ไม่เป็นก็ต้องจ้างช่างเค้าอีกนะผมซื้อมาใส่เองคู่ละประมาณ4ร้อยกว่าๆแต่ต้องต่อเอานะที่ตลาดนินจาเหมือนกัน

10. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    ไม่รุ้ว่าแครี่บอยเป็ฯแบบไหนครับ ถ่ายรูปมาให้ดูได้ป่าวครับ มีคนตามหาหลายท่าน:eek:

11. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ติดต่อพี่เบิ้มเลยคับ มีทุกอย่างให้เลือกสรรค์

ยินดีต้อนรับด้วยครับ

ข้อ 3. ยางขอบกระจก ผมเปลี่ยนมาราคา 600 บาทครับ อยู่แถวสวนสยามครับ

ข้อ 6. วัดรอบซื้อมาติดตั้งเพิ่มได้ครับ ของผมใช้ X LINE หน้าขาว ราคา 2400 บาท Size 2" แม่นยำ เที่ยงตรง
    (จะซื้อ Pivot แล้วรอของไม่ไหว จะเอา DEFI แต่เงินไม่ถึง จะเอา Autometer ก็กลัวโดนอุ้ม)

ข้อ 7. ไฟส่องเพดานตัวกระบะจะอยู่ด้านหลังเหนือกระจกบานหลังครับ

12. Jen@171

494
    21
    18
    มีข้อสงสัยเพิ่มครับ ทำไมประตูซ้าย ถึงไม่มีตัวที่เค้าเรียกไรหว่า เป็นสวิตที่แตะประตู เวลาเปิดประตูแล้วไฟเพดานจะติดอ่ะครับ

มันมีแต่ฝั่งประตูขวาอย่างเดียวครับ

13. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    เหมือนกันครับมีแค่ข้างเดียว เหมือนกัน อยากเห็นรูปแครี่ บอยครับ ผมอยู่ระยองที่ โทรไปทามนะ

14. :D.......เคยถามอยู่เหมือนกัน..เห็นเค้าบอกว่าโรงงานจะทำมาให้แค่ข้างเดียว.....แต่เราหาซื้อมาใส่ได้ครับ...

ผิดถูกยังไงรอผู้รู้มาเพิ่มเติมครับ...

15. payayam

702
    13
    0
    คงประหยัดงบการผลิตมั้งคับ

16. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    สวิทประตูมีข้างเดียวครับ ต้องหามาใส่เพิ่มแล้วลากสายไฟอีก 1 เส้นครับ

จากสวิทประตูด้านขวามาด้านซ้ายครับ:)

17. Jen@171

494
    21
    18
    โอ้วเยี่ยมม แล้วเจ้าตัวนี้มีขายที่ร้านทั่วไปเลยใช่ไหมครับ ??? :confused:

อ๋อครับ เด๋วนะพี่ ช่วงนี้ผมสอบfinalอ่ะครับ :D

18. ป๊อกกี้

ป๊อกกี้ New Member Member

70
    1
    0
    พี่ครับ ถ้าน้องเขาไม่เอา ผมขอต่อคิวได้ไหมครับ

19.  
  20. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0

21. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    รถ NV คือรถ Sport Coupe 2 ประตู ที่แตะไฟประตูมีข้างเดียวก็พอ....:D:D

22. ขอบคุณครับพี่ดิว....

23. Jen@171

494
    21
    18
    เมื่อวานไปทำแอร์มาครับ เปลี่ยนลูกปืนคอมแอร์ กะถอดตู้แอร์มาล้าง หายเหม็นอับแล้วว อิอิ

วันนี้ว่าจะลองdiy ทำไฟเปิดประตูด้านซ้ายดูครับ พอดีแหละ ถือโอกาศถอดพรมมาซักด้วย อิอิ

24. hlom

300
    10
    0
    แครีบอยถอดออกยังครับผมจะไปเอา

25. Jen@171

494
    21
    18
    ยังเลยตร๊าบบ ช่วงนี้เก็บรายระเอียดรถอยู่ครับพี่ ผมว่าจะได้ถอดคงหลังสอบอ่ะครับ ช่วงหลังวันที่6โน้นแหละ อิอิ:D

26. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    :)โทรหาแล้วนะครับ ไม่ติดเลยอ่ะ สงสัยปิดเครื่องแหงม โทรตอนนี้หลับแล้วเหรอ
    ยังไงถ้าจะเอาก็ได้นะเพราะไม่มีใครจองก่อนหรอก ใครถามก่อนผมให้เลย วันเสาร์นี้ผมจะได้เอาติดรถไปด้วยที่ซอยเขาน้อย แต่จะติดเองหรือให้ผมติดให้ก็ยินดีนะ ต้องหาเชือกไนล่อนเส้นซักประมาณใหญ่กว่าก้านไม้ขีดหน่อย อย่างอื่นไม่ต้อง พรุ่งนี้โทรมานัดผมอีกทีละกัน เห็นว่าอยู่ชลบุรีนะไกล้กันด้วย
    :rolleyes:

27. Jen@171

494
    21
    18
    วันนี้สั่งไฟหน้า+กระจังของตัวแวนไปแล้วครับ พี่ๆพอจะทราบวิธีแปลงป่ะครับ

พรุ่งนี้จะเอาไปถอดแครี่บอย + ยังล้อEnkei RP02 16" ไม่รู้มันจะติดไหม 5555+

ทำไมมันซดน้ำมันรุนแรงจังครับ เต็มถังวิ่งได้แค่300กิโลนิดๆเอง เฮอๆๆๆ

28. Jen@171

494
    21
    18
    ถอดแครี่บอยแล้วค๊าบบ อาสัยความบ้าพลัง ทำกะเพื่อน2คน 5555+

ล้อชุดใหม่ที่จะใส่ กะสภาพโดยรวมของรถนะครับ

ยังเป็นป้ายทะเบียนเดิมอยู๋เลย ไม่ว่างไปโอนเลย หุหุ

29. hlom

300
    10
    0
    ขายเท่าไรรเครีบอย

30. ป๊อกกี้

ป๊อกกี้ New Member Member

70
    1
    0
    ขอบคุณมากนะครับที่โทรหา สงสัยโทรศัพท์ผมแบตหมดมั๊งครับ เพราะปกติไม่เคยปิดเครื่องเลย ยังไงก็ขอบคุณในความกรุณา ผมอยากได้ครับกระจกน่ะ ไม่รู้มาบอกวันนี้ช้าไปไหม ไม่ทราบว่าเสาร์นี้จะไปมิตติ้งที่หาดวอนฯหรือเปล่า ถ้าไปเดี๋ยวผมไม่เอาที่นั่นได้ไหมครับ:teeth:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้