ขอคำแนะนำการเปลี่ยนโช็ครถและช่วงล่างด้วยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย neena_tatum, 30 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. neena_tatum

neena_tatum New Member Member

3
    0
    0
    รถผมซีวิคปี 99 วันก่อนได้ไปเปลี่ยนน้ำวันเครื่องที่ b-qick เขาบอกว่าโชคมด้านหน้ามีน้ำมันซึม และด้านหลังก็เสื่อมแล้ว แนะนำให้เปลี่ยน

ถ้าผมจะเปลี่ยนที่ b-qick จะดีหรือเปล่า หรือว่าเปลี่ยนที่ร้านอื่น รบกวนแนะนำด้วยครับ

เพื่อนที่ทำงานที่เขาชอบแต่งรถ (ใช้คนล่ะรุ่น) ก็แนะนำให้เปลี่ยนเป็นโช็คแต่ง มือสองลองดูภายในเวปจะดีกว่า

ที่นี้ผมไม่ค่อยมีความรู้ จึงอยากปรึกษาว่าจะเปลี่ยนไปใช้รุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีครับ ขอราคาไม่แพงเกินไป เพราะรถผมใช้เดิมๆครับ

แต่ถ้าเพิ่มตังค์จากราคาที่ b-qick แลกกับสมรรถนะที่ดีขึ้นก็ยอมครับ

ผมอยากให้มันหนึบใกล้เคียวกับรถใหม่ พอจะได้หรือเปล่า แล้วพวกบูชช่วงล่างต่างๆ ต้องเปลี่ยนด้วยหรือเปล่าครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วบูชช่วงล่างมีอะไรบ้างที่ต้องเปลี่ยน (บูชข้างหลังสองข้างผมเปลี่ยนมาแล้วครับที่ b-qick) นอกนั้นยังไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยครับ

-ขอบคุณครับ-

2. ขับใช้งานทุกวัน ไม่จำเป็นต้องใช้โช๊คแต่งหรอกครับ เพราะโช๊คแต่งส่วนใหญ่
    จะแข็งกว่าของเดิม ผมไม่รู้ว่าราคาของเดิม ๆ เบิกใหม่มันชุดละเท่าไหร่
    ถ้าไม่แพงมาก ก็ซื้อใหม่ไปเลยครับ ใช้สบายใจดี หรือถ้างบไม่ถึง ก็ลองหา
    ของมือสองในเวบนี้ ราคาชุดนึงไม่น่าเกิน 3500 - 4000 บาทครับ ถ้าเป็น
    ของแต่งอย่าง Koni หรือ Kayaba ของใหม่ก็หมื่นปลาย ๆ มือสองก็หมื่น
    นิด ๆ หรืออาจไม่ถึงหมื่น ต้องลองหาดูครับ

พวกบูชยาง หรือลูกหมาก ถ้าไม่เคยเปลี่ยน แนะนำให้เปลี่ยนไปพร้อม ๆ กัน
    ทีเดียว จะได้ไม่ต้องรื้อหลาย ๆ ครั้ง ราคาบูชยางทั้งชุดก็เฉียด ๆ หมื่น ราคา
    ลูกหมากเนี่ย แพงเอาการอยู่ ต้องเช็คราคาของแท้ กับของเทียบเท่าดูอีกที

ถ้าเปลี่ยนหมดทุกอย่างที่ว่ามา คงต้องเตรียมงบไว้สัก 2 - 3 หมื่นแหล่ะครับ
    ความรู้สึกที่ได้ คงจะดีกว่าทีเป็นอยู่ตอนนี้ไม่น้อย แต่คงไม่เท่ากับรถใหม่เป๊ะ ๆ
    เพราะของเก่าเอามาซ่อมใหม่ ยังไงก็สู้ของใหม่ออกห้างไม่ได้แน่ ๆ

จริง ๆ ไม่อยากแนะนำให้ทำที่ B-Quick นะครับ เพราะที่นั่นราคาอะไหล่จะแพง
    กว่าซื้อข้างนอกพอสมควรเลย และช่างก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์กับรถแต่ละยี่ห้อ
    โดยตรง ลองหาอู่นอก ที่เน้นเฉพาะฮอนด้าเข้าไปทำ จะได้ราคาที่ประหยัดกว่าเยอะ
    แถมแก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่าด้วยครับ มีหลายอู่เลย อยู่ที่ว่าเราใกล้ที่ไหน ไปที่นั่นครับ

3. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0

ร้านที่คุณเอ่ยมา ราคาของแรงครับ ลองไปให้ร้านด้านนอกดูให้จะถูกกว่าครับ
    โช๊คมือสองในเวปนี้ก็มีขายเยอะแยะครับ ราคาตั้งแต่หลักพันจนถึงหลายหมื่นครับ
    อยู่ที่ว่าคุณชอบแบบไหน ถ้าชอบแข็งๆก็โช๊คแต่ง ส่วนราคาตามยี่ห้อครับ
    ส่วนบูชยางถ้าเปลี่ยนใหม่หมดราคาก็อย่างที่คุณชอลิ้วเฮียงบอกครับ
    :)

4. ทำที่อื่นดีกว่าคับ ไม่ต้องทำที่ B-Qick หรอ ลองถามเพื่อนๆๆดูคับว่าที่ไหนจาดีคับ

5. neena_tatum

neena_tatum New Member Member

3
    0
    0
    -ขอบคุณทุกๆท่านครับ-:car:

สรุปทำร้านนอกดีกว่า ระหว่านี้ ขอเก็บข้อมูล และศึกษาก่อน ผมอยู่รังสิตคลองสามครับ ท่านใดเจอร้านดีๆ แนะนำผมด้วยน่ะครับ

6. footprint

footprint New Member Member

80
    0
    0
    บีควิก ทำเป็นเฉพาะรถเดิมๆครับ

7. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    บีควิก เป็นร้านเปลี่ยนผ้าเบรคครับ แม้ผ้าเบรคคุณจะหนาแค่ไหน ทางร้านเค้าจะบอกว่าหมดทุกรายไป ทำเงินได้มากมายกับรถพ่อบ้าน แม่บ้าน :D :D

8. EKIBM

EKIBM New Member Member

10
    0
    0
    B quik ต้องดูให้ดีครับ ผมเคยเจอ อยู่ที่หนึ่งสลับยางรถผม (ผมเปลี่ยนยางที่ B Quik ) บอกว่าโช้คผมรั่วแต่จริงๆ ผมพ่นน้ำมัน sonak เอาไว้ครับ ให้ร้านโช้คดูบอกไม่เป็นอะไร ครับ สรุป B quik ต้องระวัง ไปทำร้านเฉพาะ honda ดีกว่าครับ ชัวร์กว่าแยะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้