รบกวนเซียน Pulsar ด้วยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tuta, 28 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    Pulsar ตัวนี้น่าสนหรือเปล่าครับ
    ค่าตัวตีเป็นเงินไทยก็ 50,000 บาท

เครื่องตัวนี้คือ รหัสอะไรครับ ? (ดูไม่เป็นหง่ะ)
    เค้าเขียนว่า Diesel ด้วย
    ถ้าจะซื้อต้องดุอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ ?

Nissan GTI 1992
    Number plate: WZ1892
    Kilometres: 190,000km
    Body: tan, 5 door, Station Wagon
    Fuel type: Diesel
    Engine: 4 cylinder, 2000cc, Manual
    Registration expires: Nov 2009
    WOF expires: Nov 2009
    Stereo description: Panasonic CD MP3
    Features: Air conditioning
    Power steering

2. tuta

509
    70
    0
    หรือตัวนี้ดี ราคาเท่ากันเลย

แต่ไฟหน้าแปลกๆ (บอดี้และไฟท้าย NV ชัดๆ)
    เห็นเครื่องแล้วงงมากมาย คือเครื่องอะไร ?

Nissan Avenir 1991
    Number plate: WZ1892
    Kilometres: 190,000km
    Body: tan, 5 door, Station Wagon
    Fuel type: Diesel
    Engine: 4 cylinder, 2000cc, Manual
    Registration expires: Nov 2009
    WOF expires: Nov 2009
    Stereo description: Panasonic CD MP3
    Features: Air conditioning

3. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    คันแรกข้อมูลรถแปลกๆนะครับ
    Fuel type: Diesel ส่วนนี้น่ะครับของ Pulsarคันบน รายละเอียดบอก 5ประตูเฉยเลย ดีเซลอีกทั้งที่เครื่องsr20de แปลกดีครับอิอิ

---------- Post added at 23:01:25 ---------- Previous post was at 23:00:59 ----------

คันแรกข้อมูลรถแปลกๆนะครับ
    Fuel type: Diesel ส่วนนี้น่ะครับของ Pulsarคันบน รายละเอียดบอก 5ประตูเฉยเลย ดีเซลอีกทั้งที่เครื่องsr20de แปลกดีครับอิอิ

4. tuta

509
    70
    0
    ตัวเลือกสุดท้าย Nissan SKYLINE GTS R33 1994
    เป็นเงินไทยก็ 28,000 ประหยัดกว่า2ตัวแรกอีก

สภาพใหม่มาก ห้องเครื่องสวย
    ภายในแจ่ม
    แต่เครื่องอะไรก็ไม่รู้ ? ไม่เคยเห็นเลย
    กินน้ำมันเยอะมั้ย ? กลัวไม่มีตังเติมน้ำมันอ่ะ

Nissan SKYLINE GTS R33 1994
    Kilometres: 210,000km
    Body: Red, 2 door, Coupe
    Fuel type: Petrol
    Engine: 2000cc, Automatic
    Import history: Imported
    Registration expires: Dec 2009
    WOF expires: Feb 2010
    Stereo description: CD and Radio player 6"&6x9"
    Features: ABS brakes
    Air conditioning
    Alloy wheels
    Central locking

5. ทำไมมันราคาถูกจังครับ....รถที่ไหนเหรอครับ....แล้วซื้อมาใช้ในบ้านเราต้องเสียภาษีอีกหรือเปล่าครับ....น่าสนใจเนอะ...

ส่วนตัวชอบคันสุดท้ายนี่แหละ แจ่มดี....

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0

Registration expires: Dec 2009
    WOF expires: Feb 2010

รถ บ้าน เค๊า มี วัน หมดอายุอะครับ ..
    คือถ้าครบกำหนด แล้วเค๊าจาทำราย ..
    ถ้ายกมาไทยได้ .. ก็ มาเป็น เศษ อะไหร่ ครับ ..
    ถ้ามา ทั้งคัน เจอ TAX กะ สรรพสารมิต เพียบ ..

7. :D........ถ้าจะซื้อก้อต้องชำแหระมาใช่ปะครับ.......

8. tuta

509
    70
    0
    ขอบคุณครับ
    เป่าอ่า ไม่ได้ชำแหล่ะอ่ะคัรบ จะซื้อไว้ใช้ขับเที่ยว+ไปเรียนหง่ะ
    แต่กลัวเรื่องอะไหล่ ไม่รู้ว่าจะหาได้หรือเปล่า
    เพราะส่วนใหญ่เค้าจะใช้ Subaru 4wd กันอ่ะ :(

Registration expires คือ ภาษีประจำปี
    WOF คือ การตรวจสภาพรถ จะต้องตรวจทุกๆปี(สำหรับรถอายุไม่เกิน 6 ปี) เพื่อขอWOF Certified
    แต่หากรถอายุเกิน 6 ปีแล้ว จะต้องตรวจสภาพทุกๆ 6 เดือน เพื่อขอ WOF Certified
    (คล้ายๆกับ ตรอ. ของไทย แต่เขาตรวจเยอะกว่า ตรวจยาง เบรค ไฟ ตัวถัง กระจก+หน้าต่าง ปัดน้ำฝน+ฉีดน้ำ
    เข็มขัดนิรภัย แอร์แบค ตัวล๊อคประตู วัดรอบ ช่วงล่าง พวงมาลัย ไอเสีย ระบบน้ำมัน)

WOF = Warrant of Fitness is a document certifying that a light motor vehicle has passed a compulsory periodic inspection of safety and roadworthiness. All vehicles which have a gross mass of under 3,500 kilograms (7,700 lb) and which are used on public roads are required to undergo a WOF test annually until six years old, after which the vehicle must be tested six-monthly.

A WOF test checks tyre condition, brake condition, structural condition, lights, glazing, windscreen wipers and washers, doors, seat belts, airbags (if fitted), speedometer, steering and suspension, exhaust, and fuel system.

9. เออ.....แล้วมันซื้อมาทั้งคันได้เหรอครับ....เบ็ดเสร็จกี่บาทอ่ะครับ....

10. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ไม่ต้องเถียงกันครับ เดี้ยวเฉลยให้ครับคือเราสามารถเอาเข้ามาทั้งคันได้ครับเสียภาษีอีก 300 %
    ค่าเรือขนส่งค่าท่าเรือต้องมีเป็นแสน
    และไหนจะต้องวิ่งเต็นที่ขนส่งอีกครับรับประกันได้เลยว่าคันหนึ่งต้องมีเจ็ดแปดแสนแน่นอนครับ
    ไม่งั้นเมืองไทยมี R32 ขับกันเต็มเมืองแน่นอนเพือนผมไปเรียนที่ usa อยู่โน่นขับ R34 จะกลับยังต้องขายทิ้งเลยมาขับ e46 ที่บ้านเราเลยครับ

11. :eek:.......ครับ..หายงงแระ...สรุปแล้วขับรถที่มีอยู่ในบ้านเราดีก่า...เอิ๊ก....

12. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    โหพี่แค่คูณ 300 ผมก้อเลิกคิดละคับ
    ขอบคุณคับข้อมูลมีประโยชน์มากคับ

13. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    พี่ป๊อบเค้าเก่งคับอิอิ

14. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เอาไปใช้ที่ไหน ค้าบ
    New Zealand เป่าคับ

ผมว่า คันแรกข้อมูล ผิดนะคับ
    น่าจะเ็ป็น Pulsar GTI เครื่อง SR20DE คับ

คันที่สอง ก็ Nissan Avenir W10 ครับ
    เครื่อง CD20 Diesel

คันที่สาม ก็ R33 GTS
    เครื่อง RB20 ครับ 6 สูบ

ชอบแบบไหน เลือกเลยครับ
    เป็นผม ผมก็เลือก R33 ครับ
    ระวังเรื่อง maintenance ครับ
    ค่าใช้จ่ายที่ Shop แพงครับ ค่าซ่อมคิดเป็นชั่วโมงครับ
    อันไหน ทำเองได้ ก็ ทำเอง ครับ

โชคดีจังได้ มีโอกาสไป อยู่ ต่างประเทศ

:)

15. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เค้าไม่เก่งหรอพี่ เค้าแค่อ่านเยอะและก็จำคนอื่นเค้ามาไม่มีเงินไปเอารถ ต่างประเทศมาหรอแค่จะไปเที่ยวเงินยังไม่มีเลย แต่เดือนหน้าจะไปเทียวที่นอกโลกที่ชลสะหน่อย พี่ไปนั้งเป็นเพือนหน่อยสิเดี้ยวไปหาตั้งแต่ 18.30 เลยที่นั้นเด็กคงเยอะ:D

16. tuta

509
    70
    0
    ขอบคุณครับ
    จริงๆสงสัยเรื่องเครื่องครับ เพราะดูไม่ค่อยเป็น เคยเห็นแต่ GA16 อ่ะ
    เรื่องภาษีสำหรับรถใช้แล้ว จริงๆไม่แพงหรอกครับ แต่มันดันเอาไปรวมกับค่าขนส่ง ซึ่งแพงมากกกก ถึงมาทางเรือก็เป็นแสนครับ
    เลยทำให้ยอดรวมภาษี ณ CIF แพงตามไปนั่นเองครับ
    รถถูกแค่ไหน ถ้าค่าขนส่งแพง ยังไงก็ไม่คุ้มแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องภาษีนั้น จะประเมินโดยการคิดราคาตาม CIF (ค่าขนส่ง+ภาษี+ประกันภัย)
    รวมแล้วประมาณ 213% ครับ โอยอัตรานี้จะสำหรับรถใหม่ป้ายแดงครับ

แต่ถ้าเป็นรถที่ใช้งานมาแล้ว จะลดลงตามระยะเวลาครับ

กรณีที่เป็นรถยนต์เก่าใช้แล้ว จะกำหนดส่วนลดตามระยะเวลาที่จดทะเบียนให้ ดังนี้
    อัตราส่วนลดราคารถยนต์นั่งใช้แล้ว
    1. จดทะเบียนใช้แล้ว ไม่เกิน 2 เดือน หักส่วนลด 2.50 %
    2. จดทะเบียนใช้แล้ว เกินกว่า 2 เดือนแต่ไม่เกิน 4 เดือน หักส่วนลด 5.00 %
    3. จดทะเบียนใช้แล้ว เกินกว่า 4 เดือน แต่ไม่เกิน 6 เดือน หักส่วนลด 7.50 %
    4. จดทะเบียนใช้แล้ว เกินกว่า 6 เดือน แต่ไม่เกิน 8 เดือน หักส่วนลด 10.00 %
    5. จดทะเบียนใช้แล้ว เกินกว่า 8 เดือน แต่ไม่เกิน 10 เดือน หักส่วนลด 12.50 %
    ลดไปเรื่อยๆ จนถึง
    จดทะเบียนใช้แล้ว เกินกว่า 9 ปี 10 เดือน แต่ไม่เกิน 10 ปี หักส่วนลด 70.00 %

และหากรถอายุเกิน 10 ปี จะประเมินตามสภาพรถครับ
    (ทำอย่างไรก็ได้ให้มันดูไม่ดีอ่ะ จะได้เสียน้อยๆ อุ๊บบบ อันนี้พวกที่ทำกันอยู่จะทราบดี)

17. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ถูกต้ม(เอ้ย ต้อง) แล้วคร๊าบๆ
    รถใหม่ประมาณ 2ร้อย% กว่านิหน่อย
    รถเก่าลดตามปี แต่ก็ไม่คุ้มหรอกนะพี่ว่า สารพัดที่จะต้องจ่าย

เบื่อgolf gti แล้วหรือ อิอิ

18. :D.....งั้นไอ้ที่ลงรูปมาเนี่ยะ...ซื้อมาขับที่บ้านเรามันเท่าไรอ่ะครับ....บอกราคาโดยประมาณให้หน่อย....อยากรู้ครับ...

19. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    :eek:ไม่ว่างอ่ะป๊อบ กกไข่อยู่บ้าน555:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้