@@@ ซื้อของทางเน็ทอย่างไร มั่นใจไม่โดนโกง !!! @@@

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย DUKE_68, 5 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

@@@ ซื้อของทางเน็ทอย่างไร มั่นใจไม่โดนโกง !!! @@@ โดย DUKE_68

ทุกวันนี้สิ่งที่คนเล่นรถทั้งหลายคุ้นเคยกันและใกล้ชิดกันดีคือเวปไซท์ที่เรียกว่า RACING COMMUNITY และเวปไซต์คาร์คลับต่างๆ ที่มีอยู่หลากหลาย แทบจะทุกรุ่นรถ ทุกท้องที่ คงจะเคยใช้งานกันมาแล้ว

อีกสิ่งหนึ่งที่คนเล่นรถอย่างเราท่านทำกันเป็นปกติ และมีความต้องการแทบจะตลอดเวลา คือมองหาอุปกรณ์ตกแต่งซักชิ้นเพื่อรถคันรักที่RACING SHOPซักแห่ง...

แต่กับสภาวะปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็นภาวะทางเศรษฐกิจที่ตกต่ำย่ำแย่ อาจทำให้เราท่านมีเวลาว่างน้อยลง น้ำมันก็แพง เดินทางไปไหนทีต้องมีค่าใช้จ่าย

และด้วยข้อจำกัดหลายๆอย่างที่กล่าวมาทำให้อีกทางเลือกที่นิยมมากขึ้นคือ “ซื้อของทางเน็ท”...

เมื่อประมาณปี2542(1999)เวปไซท์เกี่ยวกับรถแต่ง รถแข่ง รถซิ่งได้ก่อกำเนิดขึ้นอย่างเป็นทางการเป็นเวปแรก ในขณะนั้นยังเป็นสิ่งใหม่อยู่มาก เป็นการเพิ่มรูปแบบการสื่อสารในวงการยานยนต์แนวทางใหม่ เหมือนทำให้วงการรถยนต์ดูเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น เนื้อหา ข่าวสาร และสิ่งที่เกิดขึ้นมาพร้อมกันก็คือ

“หน้าCLASSIFIED ซื้อ-ขาย ของแต่ง” ด้วยความสะดวก รวดเร็ว หลากหลาย จุดเด่นเหล่านี้ทำให้การซื้อขายของแต่งทางเน็ทเป็นที่นิยมมากขึ้นอย่างรวดเร็วในเวลาต่อมา และคงปฏิเสธไม่ได้ว่าเป็นสิ่งสำคัญกันไปแล้ว ไม่มีใครที่ไม่เคยเข้าหน้านี้ตามเวปต่างๆ

ทั้งรวดเร็วหลากหลาย เหมือนอยู่หน้าคอมที่เดียวมีสินค้าให้เลือกเป็นหมื่นเป็นเสนรายการ

แต่มันก็ใช่ว่าจะสะดวกสะบายไปเสียทุกอย่าง ผู้ทีเล่นเวปพวกนี้บ่อยๆจะต้องเคยเห็นกระทู้แนวประกาศหาคน ประกาศหาของที่ซื้อหรือส่งเงินไปแล้วไม่สำเร็จ ยกตัวอย่างเช่นกระทู้นี้ของคุณJERNจากRCWEB

“พี่น้องคับ
    ระวังคนนี้ให้ดีนะคับ
    "นายXXX XXX"
    เบอร์โทร 086-331-31XX
    เลขบัญชี : ธ.ไทยพานิช สาขา สี่แยก ศรีวรา 140-240-XXXX
    ตอนนี้ผมพอรวบรวม คนถูกมันโกง อยู่คับ คาดว่าจาเยอะกว่าที่รุ้อยู่มาก” เป็นต้น...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2009
  2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    แล้วทีนี้“เราจะมั่นใจได้ยังไง???” ว่าจะไม่เกิดการผิดพลาดในการซื้อสินค้า เราจะไม่โดนโกง?

ผมเลยลองหาข้อมูลและวิธีป้องกันแก้ไขปัญหาเหล่านี้ ลองสรุปมาได้ว่าเมื่อเราโดนโกงจากการซื้อของทางอินเตอร์เน็ทควรดำเนินการดังนี้

ข้อมูลจากคุณ cherrymilk เวป blythethailand.com ขอบคุณครับ
    -------------------------------------------------------------------------------------------
    อันนี้เป็นแบบฟอร์มการรับเรื่องราวร้องทุกข์กรณีการฉ้อโกงขายสินค้าออนไลน์
    1.ข้อมูลผู้เสียหาย

ชื่อ.............................................นามสกุล ......................................................................... อายุ.................................ปี
    ที่อยู่ ...
    ตำบล/แขวง....................................เขต/อำเภอ ..............................................จังหวัด .................................................
    โทร....................................................................Email............................................................................................
    2.การร้องทุกข์
    ร้องทุกข์ แล้ว
    วันที่ร้องทุกข์ ...
    สน./สภ ...
    ชื่อ พนักงานสอบสวน...
    ยังไม่ร้องทุกข์
    3.ข้อความโฆษณา
    เก็บ หลักฐานการโฆษณาไว้หรือไม่
    ไม่ได้มีการบันทึกเก็บไว้ และไม่สามารถจดจำได้
    ได้มีการบันทึกเก็บไว้
    ไม่ได้มีการบันทึกเก็บไว้ แต่สามารถจดจำได้ว่าอยู่ในเว็บไซด์ใด
    website/ url...
    ชื่อกระทู้/ หมายเลขกระทู้ ...
    ข้อความ ...
    ...
    ...
    เบอร์มือถือติดต่อ /email ผู้โพสท์ ...
    ลงชื่อผู้โพสท์ ...
    หมายเลข IPaddress วันเวลา ผู้โพสท์ ...

4.ความเสียหาย

4.1 ข้อมูลการโอนเงินของผู้เสียหาย
    ต้นทางจาก
    โอนเงินสด
    โอนจากบัญชีหมายเลข ...
    ธนาคาร...
    สาขา...
    ตู้ ATM ธนาคาร...........................สาขา......................... จังหวัด อื่นๆ.................................. …………………………………………………………………
    จำนวนเงิน...............................................บาท
    เมื่อวันที่......................................................... เวลา.................................................................... หลักฐานที่เก็บไว้ (เช่นslipno.)………………………………………………
    ไปยังบัญชี
    บัญชีเลขที่......................................................ชื่อ บัญชี.........................................................
    ธนาคาร ....................................................... สาขา....................................................................
    4.2 สถานที่ที่มีการนัดหมาย หรือ วิธีการนัดหมายในการรับสินค้า ........................................................

5.ใครเป็นคนร้ายรายนี้ เพราะเหตุใด
    …...

6.หมายเหตุ/ข้อมูลอื่นๆที่เป็นประโยชน์ต่อรูปคดี
    ...

ลงชื่อ...........................................................................................ผู้เสียหาย

ลงชื่อ...........................................................................................ผู้รับแจ้ง

วันที่แจ้ง......................................................................................

-----------------------------------------------------------------------------------------

จากนั้นดำเนินการต่อดังนี้
    1. กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มการรับแจ้งเหตุ
    2. จัดเตรียมเอกสาร ดังต่อไปนี้
    2.1 แบบฟอร์มตาม 1
    2.2 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
    2.3 สำเนาบันทึกประจำวัน กรณีได้แจ้งความร้องทุกข์ไว้แล้ว
    2.4 เอกสารข้อความโฆษณาใน Web board ที่ผู้ต้องหาโพสท์ และทำให้ท่านหลงเชื่อ
    2.5 เอกสารหลักฐานการโอนเงิน เช่น Slip หรือเอกสารอื่นในการโอนเงิน เช่น Statement / Online banking transaction
    2.6 หลักฐานการติดต่อสื่อสาร เช่น หมายเลขติดต่อที่บันทึกไว้, ข้อความ (SMS) หรือEmail-Address เป็นต้น
    2.7 หลักฐานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง

3. ระหว่างนี้ให้ท่านเดินทางมายื่นเอกสารกับเจ้าหน้าที่ตำรวจศูนย์ตรวจสอบและ วิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี อาคาร 33 ชั้น 4 สำนักงานเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
    ถนนพระราม 1 แขวงเขตปทุมวัน กทม. 10330 หากอยู่ต่างจังหวัด หรือไม่สะดวกให้ส่งเอกสารมาทางพัสดุไปรษณีย์ตามที่อยู่ และกรุณาโทรแจ้งเรื่องส่งเอกสารมาที่ 02-2051889

4. หากผู้ใดสงสัยกรุณาติดต่อกับ พ.ต.อ.ศิริพงษ์ ติมุลา ผู้กำกับการ ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี เบอร์ติดต่อ 081-8421655 Email: [email protected]

นั่นคือหนทางแก้ไขปัญหาเมื่อเราโดนโกงจากการซื้อขายทางอินเตอร์เน็ทซึ่งคงเสียเวลาในการดำเนินการอยู่พอสมควร ทางที่ดีควรป้องกันให้รัดกุมไม่ให้มีปัญหาตั้งแต่แรกจากการซื้อทางเน็ท ซึ่งสามารถทำได้โดย...

การป้องกันเบื้องต้นซื้อทางเน็ทอย่างไรไม่ให้ถูกโกง

- การซื้อตามกระทู้ มีความเสี่ยงเพราะ แม้ว่าเราจะแจ้งกับเจ้าของเว็บไซต์แล้ว ก็อาจจะไม่ได้เงินกลับคืนมา เพราะเจ้าของเว็ปไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง ต้องศึกษาข้อมูลผู้ขายให้ดีว่ามีความน่าเชื่อถือมากเพียงใด ต้องมีที่อยู่ที่ชัดเจน และที่อยู่นั้นต้องมีอยู่จริง ลองถามเค๊าว่าสามารถวิ่งไปเอาของเองได้หรือไม่ ถ้าผู้ขายไม่ยินดี อันตราย เบอร์โทรสามารถติดต่อได้ตลอดเวลา และมีหลายเบอร์สำรองจะดีกว่า

- สังเกตสถิติ กระทู้หรือเวปไหนที่มีผู้เข้าชมจำนวนมาก มีกระทู้สอบถามเรื่องสินค้า มีรูปสินค้าให้ดู มีเบอร์โทรและที่อยู่ให้ติดต่อกลับได้ อันนี้ขอบอกว่าเราสามารถที่จะมั่นใจได้ประมาณ 70%

- สืบจากเพื่อน ถามเพื่อนว่าเคยซื้อของผ่านจากเว็บไซต์ที่เราสนใจรึเปล่า เว็บไซต์นี้คนขายนี้สินค้าดีมั้ย ราคาแพงไปมั้ย ส่งสินค้าตรงตามเวลารึเปล่า บริการเป็นยังไงบ้าง

- ห้ามให้ข้อมูลสำคัญของเราเด็ดขาด เช่น หมายเลขบัตรประชาชน หมายเลขบัตรเครดิต เพราะ สิ่งเหล่านี้ไม่มีส่วนไหนที่เกี่ยวข้องกับการซื้อสินค้าเลย

ทีนี้เราก็จะไม่เกิดความผิดพลาด หรือมีความเสี่ยงน้อยที่สุดจากการเลือกซื้อของซิ่งทางเน็ท หวังว่าบทความนี้คงจะก่อให้เกิดประโยชน์และความสุขสมกันทั้งสองฝ่าย “ผู้ซื้อ – ผู้ขาย”นะครับ.
    :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2009
  3. TooNZ

TooNZ Member Member

442
    8
    18
    ของผมจะซื้อของหรือขายของให้ใคร ผมดูที่จำนวนกระทู้สะเป็นส่วนใหญ่

4. DUKE_68

6,189
    129
    63
    จัดหน้านิดหน่อยครับ เอาขึ้นไปรวมข้างบนละ....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ตุลาคม 2009
  5. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    อูย สองรูปหน้าสั่งซื้อครับ
    เดี๋ยวเข้ามาดูบ่อยๆ...อิอิ

6. meopok

meopok New Member Member

117
    0
    0
    คนที่โกงทำให้คนอื่นเดือนร้อนมันชั่วจริงๆๆๆๆนะคับ พ่อแม่ไม่สั่งสอน ผมจะดูกระทู้ที่มีคนตอบเยอะๆๆๆๆคับ

7. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    upขึ้นไป ให้คนอื่นๆๆอ่านๆๆๆๆๆ

8. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
    เยี่ยมครับ

9. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    สงสัยต้องเเอบปั้มเนียนบ่อยๆ สะเเล้ว อิอิ

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมคับ ข้อมูลดีๆ+รูปประกอบไม่ธรรมดา

11. Nott_EA

Nott_EA New Member Member

659
    12
    0
    ขอบคุณที่เอามาให้อ่านนะครับ

12. ส่วนตัวผมเวลาจะขายของให้ใครในกรณีที่ผมต้องให้เขาโอนมาก่อนแล้วค่อยส่งไปผมให้เขาใช้วิธีเอาเบอร์โทรของผมไปใส่ในกูเกิ้ลเอาครับ...เพราะอย่างน้อยเราก็ขายของในเน็ตมาก็หลายอย่างหลายปีแล้วมันก็จะมีเครดิตขึ้นมาอีกให้ดูน่าไว้ใจอ่ะครับ......เวลาผมจะซื้อของๆคนอื่นก็ใช้วิธีเดียวกันเนี่ยล่ะครับหรือไม่ก็สังเกตุเอาจากกระทู้ขายของหรือพูดคุยของคนขายที่เล่นอยู่เวปๆนั้นอ่ะครับ...ดูว่าเขามีความน่าเชื่อถือแค่ไหนหรือรู้จักกับคนในเวปขนาดในครับ................ของอย่างโอนเงินไปก่อนอย่าใจร้อนครับค่อยๆดูเอาตามที่ว่ามาเนี่ยแหล่ะ..........โชคดีทุกคนครับ....

13. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    ถ้าต้องโอนก่อน คงจะต้องเซิชกระทู้ของคนขาย เอาเบอร์เซิชในเนทดู

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าเป็นของที่ราคาสูงมากๆ ผมว่ายื่นหมูยื่นแมวดีกว่า

ปล.พี่โพสอีกผมชอบ ฮ่าๆๆ

14. Dunkinz_1pt

Dunkinz_1pt New Member VIP

232
    14
    0
    ขอบคุณคับ ข้อมูลดี !!

15. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

16. ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ปล.ขาขาวๆนั่นขายมั๊ยครับ ฮ่ะๆๆๆ

17. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณครับ

18. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ดูที่เครดิต ล้วน ๆ ครับ มีเรทติ้งและสถิติต่าง ๆ ให้เช็คได้อยู่บ้างพอสมควร และก็ยังต้องระวังบ้างถ้าของมีมูลค่าเยอะ
    แต่รับของและจ่ายเงินกับมือดีที่สุด ถ้าเป็นไปได้

เอ....สาวชุดส้ม จะมาหลอกผมมั๊ยน๊า รออยู่ ๆ :D

19. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ขอบคุณครับพี่

20. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ขอบคุณครับ พี่ดุ๊ก

21. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    ข้อมูลดีมากๆๆ

22. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    เยี่ยม ครับ ชัดเขน ดี ครับ

23. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ขอบคุณครับบ อิอิ

24. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ดีมากเลยครับ ที่มีกระทู้นี้ ผมคิดอยู่เหมือนกัน ว่าจะหาทางออกยังไงดี

เพราะทุกวันนี้ ผมก็มีรายได้เสริม จากการขายของจากเว็ปเนี่ยแหละ
    แล้วถ้าเกิดมีพวกที่ โกงแบบนี้อยู่ก็ส่งผลกระทบ กับคนขายพอสมควร ถึงขั้นมากเลย

อย่าว่าแต่คน ซื้อกลัวเลยน๊ะครับ บางทีคนขายก็กลัว อย่างเมื่อก่อนผมอยู่อ่างทอง มีลูกค้าขอซื้อของผม นัดเอาของ แล้ง ปั๊ม เรียบด่วน บอกเอาเลย ผมตีรถจากอ่างทอง พอถึง ก็ไม่มา โทรก็ไม่รับ

แล้วอีกอย่าง ส่งของให้ลูกค้าอ่ะ ถ้าลูกค้าไม่โอน เราก็ไม่กล้าส่งอีก อันนี้มันก็ พูดอยากอ่ะครับ

ทางที่ดี ควร เอาแบบให้มัน แน่ใจ ที่มาที่ไป
    แต่อย่างว่า บางทีคนขายก็ไม่ ได้ขายประจำอีก อันนี้ดูยาก จริงๆ

ยังไงก็ขอบคุณกระทู้นี้ มากๆครับผม

25. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ขอบคุณครับ ว่าแต่ขาวๆนั่นมีขายมั๊ยเอ่ย เหอะๆ

26. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    อัพๆ ขอบคุณครับ

27. suaii

suaii New Member Member

66
    2
    0
    ผมคนนึงเคยโดนแล้วคับ เกือบหมื่น ยังจำชื่อคนโกงได้เลย ชื่อ สุทธิชัย สิงหา ระวังเอาไว้นะคับ
    ไม่นานมานี้เกือบโดนอีกครั้งคับ ล้อ CE28 คับ ของอยู่ ชลบุรี เกือบโดนแล้ว หลายหมื่นด้วย
    แต่ไหวตัวทันเพราะว่าเคยโดนแล้ว เข็ดคับ ยังไงซื้อของ เจอตัวดีกว่าคับ แนะนำเลย

28. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ถ้าเจอตัวลำบากหรือ อยู่ไกลกัน สังเกตุตามข้อมูลที่อ้างอิงไว้ น่าจะช่วยได้เยอะครับ :)

29. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    อัพ ครับได้ความรู้

30. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้