ขอแพ่มถึงวงการดริฟไทยหน่อยเถอะครับ

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย nunta, 8 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nunta

nunta New Member Member

7
    0
    0
    ถึงวงการดริฟไทยที่กำลังก้าวไปข้างหน้าอย่างรวดเร็ว
    ตอนนี้ถ้าใครๆติดตามดูดริฟไทยจะเห็นได้ว่า นักแข่งและทีมแข่ง มีความก้าวหน้าไปอย่างมาก
    มีสปอนเซอร์เข้ามาผลักดันวงการให้ก้าวไปข้างหน้าได้เป็นอย่างดี
    ส่วนรายการที่จัดแข่งก็หาสปอนเซอร์เข้ามาร่วมจัดได้อีกมากกว่าเมื่อก่อน
    ดูเหมือนอะไรๆ จะก้าวหน้าไปในทุกๆด้าน

แต่มีอยู่สิ่งนึกที่ผมเองเห็นว่ายังเหมือนเดิม ไม่เคยเปลี่ยนไปเลยคือกรรมการ
    และการตัดสินที่ไม่เป็นธรรมและโอนเอียง
    บ่อยครั้งที่เห็นการควอลิฟาย ทั้งโดนธง ล้อตรง ก็ยังติดเข้ารอบไป battle
    ในรอบ battle ในหลายๆครั้งที่ผ่านมา
    เห็นนักแข่งขั้นเทพ ล้อตรง ตกแทรค อันเดอร์ (ทำทุกอย่างเพื่อที่จะเข้าไปชิดคันหน้า)
    แต่ก็ยังผ่านเข้ารอบไปได้ ค้านสายตาผู้ชมที่อ้ำอึ้งกันไปทั้งสนาม (ที่ไม่อึ้งก็คงจะเป็นทีมที่ชนะหรืออาจจะอึ้งก็ได้ ว่าชนะได้ไง?)

ส่วนน้าจอนน์(คนพากษ์) อันนี้ขอพูดถึงหน่อย
    บ่อยครั้งมากที่ผมเห็นการพากษ์ที่แน่นอนของน้า เห็นอันเดอร์ บอกอันเดอร์ เห็นล้อตรง ก็บอกล้อตรง
    (นั่นหมายถึงความเข้าใจในสเตปการดริฟ ว่าอันไหน ควรจะให้คะแนน หรือ ตัดคะแนน)
    แต่ก็อีกในหลายครั้ง ที่เห็นนักแข่งขั้นเทพ(หลายคน) เกิดอาการ อันเดอร์ หรือ ล้อตรง
    แต่น้าแกไม่เห็นพากษ์ให้ชัดๆเหมือนนักแข่งคนอื่นๆเค้า เกิดอาการเสียงหายไปดื้อๆ
    เกิดอาการไม่แน่ใจที่จะพูดออกมา เหมือนกับว่าน้ำท่วมปากไปซะอย่างนั้น(คนดูเดี๋ยวนี้เค้าดูกันเป็นแล้ว)

แล้วกรรมการนี่ก็เปลี่ยนอยู่เรื่อย หาความแน่นอนได้จากไหนกัน

ผมพิมพ์ไปตามสิ่งที่เห็นมาเป็นเวลาหลายปี
    จนตอนนี้ผมเองก็เจอกับตัวมาเล้ว

ขอโทษด้วยนะคับที่ไม่ได้เปิดเผยชื่อ เพราะผมคิดว่านักดริฟหลายคนคิดคล้ายๆกับผม
    ถ้าเปิดเผยตัวตน อาจจะไปมีผลต่อการแข่งขันก็เป็นได้

ถือว่าเป็นการ ติเพื่อก่อ นะครับ อยากเห็นวงการก้าวหน้าไปอย่างไม่มีสดุด

2. box box

box box Guest

0
    0
    0
    ทำไม ไม่มาเป็นกรรมการเองหล่ะ

ชอบนัก เวลาแบบนี้แสดงความคิดเห็นกันน่าดู แต่ถึงเวลาให้ทำกลับไม่ทำ เป็นอะไรอีกหล่ะ โดนคนอื่นเขี่ยตกรอบ แค่นี้ทำตีโพยตีพาย เบื่อว่ะไปแข่งรายการอื่นเลย รายการอินเตอร์มาแล้วนี่ ถึงเวลาอย่ากลับมานะ มันไม่อินเตอร์แล้ว

3. nunta

nunta New Member Member

7
    0
    0
    ไว้เจอกะตัว เห็นกะตา จะรู้ได้เองครับ

ขอโทษด้วยคับ ที่ความเห็นผมอาจทำให้หลายคนไม่พอใจ

แต่อย่าลืม ผมติเพื่อก่อครับ ไม่ได้บ่นด่าไร้สาระ ไม่มีเหตุผล

4. meopok

meopok New Member Member

117
    0
    0
    ผมว่าใจเย็นก่อนนะคับ เมืองไทยต้องพัฒนาอีกมากไม่ว่าจะเป็น ลายสนามแข็งต้องจัดให้ลายสนามให้นักแข่งใช้ฝีมือเยอะๆๆๆๆๆไม่ใช้อะไรก็บี้กันอย่างเดี๋ยว ผมดูแล้วไม่สนุกคับ ของญี่ปุ่นสนามแคบแต่ฝีมือในการขับ น่าเอาอย่างคับ อย่างให้บี่แบบญี่ปุ่นคับฝีมือจิงๆๆ

5. eak17

eak17 New Member Member

25
    0
    0
    น้องก็อยากให้มันดีกว่านี้นะคับ...พี่ๆ

...-0-

---------- Post added at 15:18:11 ---------- Previous post was at 15:17:31 ----------

น้องก็อยากให้มันดีกว่านี้นะคับ...พี่ๆ

...-0-

6. killer of dooms

killer of dooms New Member Member

162
    1
    0
    ถ้าอยากรู้รายละเอียดเพิ่มเติม หาอ่านได้จาก
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=678975

อันนี้กระทู้แรงๆ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=634948&page=1

บอกได้เลย หลังจากงานFormula Drift Thailand 2009
    วันที่ 7-8 พฤศจิกายน 2552
    วงการดริฟท์เมืองไทยจะเปลี่ยนไปอีกเยอะ...

7. kim tee

kim tee New Member Member

100
    4
    0
    เดี่ยวก็จะรู้เองคับว่าใครเจ๋งไม่เจ๋ง งานใหญ่ระดับinter รอคอยอยู่คับ งานนี้ไม่มีหมกไม่มีวงในคับ ฝีมืออย่างเดี่ยวคับ เอาใจช่วยนักแข่งไทยคับ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกคับ

8. ๋John-GOC

๋John-GOC Guest

0
    0
    0
    มาตอบครับ

สวัสดีครับ

ผมจอห์นนะครับ
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับการวิพากย์วิจารณ์ตัวผมนะครับ
    ต้องขอโทษด้วยที่มาตอบช้า เพราะตอนนี้ผมไม่มีล๊อคอินแล้วครับ
    เนื่องจากแฟนผมไม่ให้เล่นแล้ว เพราะพูดไปก็มีแต่คนไม่เข้าใจตัวผมเลย
    ไม่เข้าใจสังคมดริฟท์ตอนนี้เลย
    ขอเป็นคนอ่านสามัญชนทั่วไปดีกว่า

แต่เผอิญกระทู้นี้ ผมรับไม่ได้ครับ หากไม่ได้ตอบ

ผมขอชี้แจงสั้น ๆ ใครจะเชื่อก็เชื่อ ใครจะไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรครับ

1. ผมเป็นลูกจ้าง เป็นโฆษก ไม่ใช่ "ผู้จัด" กรุณาแยกแยะด้วยครับ

2. ผมไม่เคยเข้าข้างใคร เพราะทุกคนเป็นเพื่อนผมหมด
    (ยกเว้นแต่เขาจะไม่รับผมเป็นเพื่อน แต่หน้าว่ายหลังหลอกยิ้มให้ คุยไปวัน ๆ ที่เจอ)

3. การที่บอกว่าผมไม่ได้พากย์ตอน นักแข่งเทพ ๆ เนี่ย ใครครับ ชี้มาเลย
    นนท์? จุ๊? กี้? ต๋อง? หรือ หนึ่ง? เทพ ๆ เนี่ยมีอีกไหมครับ จะได้จำไว้ คราวหน้าถ้าแข่งอีกจะได้เอาให้ท่าน ๆ สะใจไปเลย

4. วันเสาร์ - ผมไม่ใช่กรรมการ / วันอาทิตย์ผมเป็นกรรมการและพากย์ด้วย แต่อยากให้รับทราบนะครับ
    ผมพากย์วันเสาร์เต็มวัน กลางคืนไปพากย์คลองห้าแทนโก้ วันอาทิตย์มาพากย์ต่อ
    ผมไม่มีเสียงครับ หากผมดันเกิดอาการ "น้ำท่วมปาก" อย่างที่คุณบอกในช่วงเวลาของนักแข่งเทพ ๆ แข่งพอดี
    ผมก็ "ขอโทษครับ" ผมหมดเสียงจริง ๆครับ หรืออาจจะเป็นช่วงที่พวกเทพ ๆ แข่งกัน ผมก็ต้องเอาตาไปดูอย่างตั้งใจ
    มีสมาธิ เพราะรู้ว่าผิดไม่ได้ มันก็อาจจะเกิดช่วง Death Air บ้างครับ ไม่ได้เข้าข้างเทพ เทิพอะไรทั้งนั้นครับ

อยากบอกว่า ขอเถอะ เรื่องเอาผมไปเกี่ยวข้องการตัดสินเนี่ย ผมเห็นอย่างไรผมก็ให้อย่างนั้น ผมพูดมาสองปีแล้ว
    หากนักแข่งที่เคยมาให้คะแนนด้านบนร่วมกับผมคงทราบดีว่าผมไม่เคยเข้าข้างใครเลย ใครวิ่งอย่างไรก็บอกไปอย่างนั้น
    เป็นกรรมการไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ

นักแข่งเทพ ๆ ไม่ใช่เมียผมครับ ผมถึงจะได้กลัว

เรื่องการเปลี่ยนกรรมการ - วันเสาร์ของคลาสบี เราคุยกันแล้วนะครับว่าให้รุ่นพี่คลาสเอมาให้คะแนนบ้าง เพื่อให้รุ่นน้องได้ทราบว่าตัวเองมีอะไรผิดพลาด และเป็นการให้รุ่นพี่ได้ทราบด้วยว่าการให้คะแนนมันยากอย่างไร

ส่วนคลาสเอ - สนามปกติ ไม่เคยเปลี่ยนกรรมการ นอกจากเพิ่มพี่ ป๊อปปิ จุง มาอีกคน แต่สนามสุดท้ายนั้น ป๊อปพีสไตล์กรรมการ ต้องรีบไปดูลูกที่บ้าน เพราะพึ่งคลอด ผมเลยมาเป็นกรรมการแทน (ซวยครับ โดนด่าอีกแล้ว)
    ดังนั้นเรื่องกรรมการ ไม่ได้เปลี่ยนบ่อยนะครับ ขอให้เข้าใจด้วย

เรื่องที่มาโพสตรงนี้ ถ้าผมไม่ได้มาอ่านก็คงไม่รู้เรื่องครับ เพราะไม่มีใครมาบอกผมเลย
    พอดีคืนนี้นอนไม่หลับเลยเข้ามาห้องนี้เลยเห็นเอง

ถ้าคุณคิดว่าเห็นว่าผมเป็นพี่คนนึง (ผมมั่นใจว่าผมแก่กว่าคนโพสแน่นอน)
    กรุณาเถอะ เดินมาบอกผมหน่อยว่าผมผิดพลาดตรงไหน
    บอกเลยครับ ผมจะได้ทราบว่ามีคนเห็นขัดแย้งกับผม
    อย่างที่คุณบอกแหละ ติเพื่อก่อ ผมรับได้ครับ ผมแก่แล้ว
    และแก่กว่านักแข่งเมพขิงๆ ทุกคนที่กล่าวอ้างมาทั้งหมดด้วย

ผมอยากบอกว่า ถ้าผมมีเงินเลี้ยงลูกเพียงพอ ผมจะไม่มาพากย์ให้โดนด่าเครียด
    นอนไม่หลับแบบที่ตัวเองไม่ได้ทำแบบนี้แน่นอน
    เบื่อครับ บอกตรง ๆ คนนั้นก็จะเอาอย่าง คนนี้ก็จะเอาอย่าง หาคนจริงใจไม่ได้เลย

อยากให้มันเป็นกีฬามิตรภาพแบบเมื่อก่อนจัง เฮ่อ....
    และมันเป็นเรื่องที่ทำให้ผมไม่ได้เล่น rcw เวปที่ผมรักมาก ผมอยู่มาตั้งแต่ก่อตั้งจนถึงวันนี้
    คุณลองคิดดูละกันว่ากี่ปีแล้ว

ปล. หากผมจะตอบคราวต่อไปคงตอบช้าหน่อยนะครับ เพราะผมไม่ได้เล่นที่นี่แล้ว เรื่องจากเรื่องนี้แหละครับ
    ภรรยาผมบอกว่า พูดไปเค้าก็ไม่เชื่อเราหรอก ว่าเราไม่ได้มีพรรคมีพวก แต่ผมก็อยากจะพิสูจน์ไงครับ
    เลยมาตอบกระทู้นี้อีกครั้ง เพื่อให้คุณ ๆ ท่าน ๆ ได้รับทราบจากปาก (จากมือ) ของผมเอง

ปล.1 สนามสุดท้าย ผมเชียร์กีกี้ครับ ไม่ได้เชียร์คนอื่น เพราะผมอยากให้พี่กี้เป็น drift god!!!!!!!

ปล.2 หลังจากพากย์ สองวันหนึ่งคืน ผมก็ลางานสามวันเพราะไม่สบายครับ เส้นเสียงอักเสบ คุณ ๆ เห็นใจผมบ้างมั้ยครับ

คุณเหนื่อย ผมก็เหนื่อย ใครแพ้ใครชนะ ผมไม่ได้เงินเพิ่มหรอกนะครับ

ลาก่อนครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน

9. cyber evo

cyber evo New Member Member

23
    1
    0
    น่าเห็นใจนะครับ..ขนาดผมไปดูตอนเย็นๆช่วงบ่ายสามโมงก็ยังเหนื่อยๆเหนียวตัวเลย..เส้นเสียงน้าคงแหบแน่ๆ ถ้าน้าอยากอึดเหมีอนอูฐ..ต้องดูด CAMEL คับน้า!!! :D:D:sad:

10. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ พี่จอน

11. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    พึ่งเห็นกระทู้นี้ นี่คงผ่านมาหลายวันแล้ว ไม่รู้ว่าพี่จอห์นยังเข้ามาอ่านรึเปล่า

ยังไงก็ให้กำลังใจคับพี่

12. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ขอนิดนึง

พอดีไปสนามสุดท้ายมาแล้วเกิดการประท้วงกัน ทำให้บรรยากาศภายในสนามเงียบไปหมด

อยากให้โฆษกช่วยประกาศว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างนะคับไม่ใช่เงียบหายไปเลย

คนดูเค้าจะได้รู้ว่าเค้ารออะไรกัน

ผมเห็นช่วงที่คุณนนท์แข่งกันทางญี่ปุ่นแล้วเกิดการประท้วงกันคนดูเค้าบ่นจนทนรอไม่ไหว เพราะไม่รู้ว่าเกิดอะไรกันขึ้น

แล้วในสนามก้อเงียบไปนานมาก สักพักก้อเห็นคนดูเริ่มเดินกลับกัน

13. Circuit Racer

Circuit Racer Guest

0
    0
    0
    ผมเองอยู่ในงานนี้ด้วยนะครับ ดูอยู่ตลอด คู่ระหว่าง นน กับ Murata นั้น ค้านสายตาผมและเพื่อนๆ ที่เล่น Drift เป็นอย่างมาก ถ้าใครดูอยู่จะเห็นว่าช่วงโค้งก่อน Finish ในรอบแข่งใหม่ที่ Non เป็นคน Lead นั้น นน เสียจังหวะจนรถสะดุด และทำให้ Murata ต้องหลบตก Track ไป ซึ่งกรรมการตัดสินให้ นน ได้ 0 และ Murata ได้ 10 แต่ก็มีการประท้วงจากหัวโจกทีม Overdrive จนอยู่ดีๆ กรรมการกลับคำตัดสินเป็น 5 ต่อ 5 นี่มันบ้าชัดๆ ผมเองก็เคยเห็น Case อย่างนี้ใน D1 ถ้าคันที่ Lead เกิดความผิดพลาดจนทำให้คันหลังต้อง Spin หรือชน หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่สามารถจะไปต่อได้ ความผิดจะอยู่ที่คันที่ Lead เต็มๆ ครับ แต่คะแนนออกมา 5 ต่อ 5 ซึ่งมันสะท้อนให้เห็นว่า นักกีฬาบ้านเรายังต้องพัฒนาเรื่อง Spirit อีกมากครับ กรรมการตัดสินยังไง ก็ต้องยอมรับและเคารพในคำตัดสิน ถึงแม้บางทีอาจจะค้านสายตาหรือตัดสินผิดพลาดอะไรก็แล้วแต่ แต่ถ้ายังเป็นอย่างนี้ ก็ไม่ต้องมีกรรมการ แข่งกันเองตัดสินกันเองดีกว่าครับ เพราะกรรมการเองเขาก็ต้องพัฒนามาตรฐานการตัดสินของเขา ไม่อย่างนั้นก็คงไม่มีใครอยากมาแข่งอยู่แล้วครับ
    ผมรับไม่ได้จริงๆ กับเรื่องนี้ ผมอยากรู้เหมือนกันว่า ชัยชนะที่ได้มามันน่าภูมิใจขนาดไหน ผมสงสาร Murata มาก เขาเป็นคนต่างชาติที่ลงทุนข้ามน้ำข้ามทะเลมาแข่งกับเราด้วย และเขาก็ฝีมือดีมากๆ และเรื่อง Spirit ของคนญี่ปุ่นนี่ไม่ต้องห่วงเลยครับ ขนาดนักแข่งทีมเดียวกัน แข่งกันเอง เขายังสู้กันเต็มที่ ไม่มีซูเอี๋ยกันเลยแม้แต่น้อย กรณีนี้ผมก็ยังหวังว่า Murata จะยังคงมาแข่งในบ้านเราในปีต่อๆ ไปครับ และในฐานะผู้ชมคนนึง ที่เข้ามาเสพความสนุกจากการแข่งขัน ใคร่ขอวิงวอนให้นักแข่งทุกท่าน มี Spirit ในการแข่งขัน รู้แพ้ รู้ชนะ เพราะถึงแม้คุณจะได้ชัยชนะ แต่ถ้ามันเป็นชัยชนะที่ไม่ได้มาจากความสามารถของคุณจริงๆ มันก็เป็นแค่ถ้วยเปล่าๆ ราคาไม่กี่พันบาทเท่านั้น แต่ที่จะติดตัวคุณไปตลอดคือความอัปยศที่มันจะติดอยู่ในใจครับ

แพ้อย่างสมศักดิ์ศรี ดีกว่าชนะอย่างไม่มีศักดิ์ศรีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้