เช็คโค๊ดได้7 (Throttle position sensor) ผมควรทำไงดี รบกวนด้วยครับ......!!!!!!!!!!!!

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOSS, 9 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    คืออยากรู้ว่ามันคือเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อใช่มั้ยครับ ผมโทรถามYSCก็บอกว่าไม่มีอะไหล่ตัวนี้แถมเค้าก็ยังงงๆด้วยว่ามันคือตัวไหนกันแน่ผมก็ตอบไม่ถูกด้วยเพราะก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันได้แต่บอกเค้าว่าเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อๆๆๆเค้าก็บอกว่ามันไม่มี แล้วแบบนี้จะหาที่ไหนได้ครับ คือมันต้องเปลี่ยนเลยรึเปล่าครับตัวนี้หรือว่าซ่อมได้ ผมไม่รู้ว่าควรทำไงจริงๆไปให้อู่เช็คก็กลัวโดนเยอะเกินความจริง ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ (เครื่องB16นะครับ)

2. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    มันชอบมีศัพท์แปลกๆอยู่เรื่อย ตอนนั้นรู้ว่าจานจ่ายผมพัง แต่อยาก check code ดูมันขึ้นว่า
    crank position sensor เลยไปมุดดูตรงแคร้งว่ามันมีเซนเซอร์ตรงไหนกันนึกว่าตรงนี้มันก็เสีย
    หายังไงก็ไม่เจอ เลยช่างมันเปลี่ยนจานจ่าย แล้วก็หาย ผมก็เพิ่งรู้ว่า crank position มันอยู่จานจ่าย 55

3. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ถามเฮียกูผู้รอบรู้แกก็บอกว่าน่าเป็นเซนเซอร์ลิ้นปีกอ่าคับ

4. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ หามือ 2 ก็ได้คับ D/B ใช้แทนกันได้คับ
    แต่เวลาใส่ ต้องอาศัยช่างแม่นๆ คับ เพราะมันสามารถหมุนปรับค่าได้นิดหน่อย
    และมันต้องใช้ มิเตอร์วัด เพื่อ อ้างอิง ความแม่น คับ
    หมุนปรับตั้งไม่ดี มีผลต่อรอบเดินเบา การกินเชื้อเพลง รถวิ่งไม่ออก ไฟเช็คโชว์ ฯลฯ

5. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0

แล้วคุณnoomthมีขายมั้ยครับแล้วติดตั้งด้วยได้หรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วขอถามอีกนิดครับคืออยากถามว่าของใหม่นี่มันหาไม่ได้แน่ๆใช่ไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้