เรื่องผ้าเบรค

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย anusorn_j, 7 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. anusorn_j

anusorn_j New Member Member

107
    1
    0
    สอบถามนิดนึงครับ พี่น้อง พอดีผ้าเบรคใกล้หมด จะใช้ของอะไรดี อ่ะครับ
    เอาแบบดี จนถึง ปานกลางอะครับ หน้า-หลัง มีงบประมาณ 1000 บาท
    การใช้รถ ส่วนใหญ่ผมขับในเมืองอย่างเดียวครับ รถติดเบรคบ่อย
    นานๆจะออกชานเมือง หนือ ต่างจังหวัดที

ช่วยแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผ้าเบรคศูนย์ดีกว่าครับ

3. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ล้อกล้วย / peter

4. anusorn_j

107
    1
    0
    ขอราคา หน่อยคับ

พอทราบราคามายครับ ของศูนย์อ่ะ

เบนดิ๊ก ไม่ดีกว่าเหลอครับ

5. anusorn_j

107
    1
    0
    คิงคอง

กล้วย................................

6. onepiece_04

onepiece_04 New Member Member

99
    12
    0
    ผมพึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคหลังมาอะคับ..

อู่ผมเค้าถามจะเอา เบนดิกซ์แบบไหน

ธรรมดา 1300

metal king 1700 -> อันนี้ดีก่า ธรรมดา

ปล. เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจคับ...อาจหาได้ถูกกว่านี้ก้อได้...~~!

7. anusorn_j

107
    1
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    N-Brake ตัว Eco ก็ใช้ได้ครับ ราคาประมาณ800-1000

9. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    metal king ก็ดีนะครับ ไม่ดัง แต่ฝุ่นผ้าเบรคเยอะมากๆ...

10. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0

รบกวนถามนิสนึงครับ ไม่ทราบว่า ผ้าเบรคตัวนี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
    พอดีของผมก็ถึงเวลาแล้วเหมือนกันครับ
    :cry:

11. tumek

tumek New Member Member

11
    0
    0
    ผมใช้ของ KEVLAR อยู่ 1200 บาท ก็ใช้ได้ ครับ

12. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    กำลังจะลอง NB-P อยู่เหมือนกัน

13. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ของศูนย์ดีกว่าอยู่แล้วครับ เนื้อผ้าเบรคจะผสมทองแดงทำให้นื่ม ไม่กินจานเบรค แต่จะหมดไว ที่ไม่ค่อยนิยมเปลี่ยนกันเพราะว่ามันแพงว่าข้างนอกมาก

14. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    ผมใช้ เบนดิก metal king 1290 บาท

รู้สึกว่าเบรกดีมากๆครับ แต่มันมีเสียงครืดๆ ของผมจานเดิมครับ

15. anusorn_j

107
    1
    0
    ขอบคุณครับ ทุกท่าน

16. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ถูกต้องครับ

bendic ห่างๆ ตัว Metal king ไว้เป็นดีครับ มันเป็นผ้าเบรกที่มีส่วนผสมของโลหะ แข็งเช่นใยเหล็ก
    ทำให้ จานเบรก สึกเป็นรอย มีผงดำเกาะที่ล้อ เสียงดัง
    ถ้าไม่ใช่รถแข่ง หรือว่ามีงบเปลี่ยนจานเบรก หรือ เจียร์จาน ได้บ่อยๆ ไม่แนะนำ

bendic , หรือ ผ้าเบรก ที่เป็นรุ่น Metalic ทั้งหมด เป็นผ้าเบรกยุคที่สองครับ

แนะนำให้ใส่ nissin กับ akibono ดีกว่าเยอะเลยครับ เพราะเป็นผ้าเบรกยุคที่ 3
    เนื้อผ้าเบรกจะเป็นจุดสี เหลืองๆ กับสีทองแดง ของทองเหลือง กับ ทองแดง ไม่มี ใยเหล็กครับ

ข้อมูลเรื่องผ้าเบรกครับ
    -----------------------------------------
    วิวัฒนาการของอุตสาหกรรมผ้าเบรกรถยนต์
    เนื้อผ้าเบรกในอุตสาหกรรมเบรก มีการพัฒนาตลอดเวลา เทคโนโลยีในอุตสาหกรรมยานยนต์
    และปัญหาทางด้านสิ่งแวดล้อม เป็นอีกปัจจัยที่ทำให้อุตสาหกรรมผ้าเบรกต้องพัฒนาตัวเอง
    อยู่เสมอ อุตสาหกรรมการผลิตผ้าเบรกสำหรับรถยนต์ มีวิวัฒนาการของผ้าเบรกดังนี้

ยุคที่หนึ่ง

ผ้าเบรกใช้ใยหิน(แอสเบสทอส) เป็นวัตถุหลักในผ้าเบรก แต่เนื่องจากปัญหามลภาวะเป็นพิษ
    ผ้าเบรกชนิดนี้จึงถูกยกเลิกให้ใช้ในการผลิตรถยนต์ใหม่แต่ยังได้รับความนิยมในธุรกิจค้าปลีก
    โดยเฉพาะในประเทศกำลังพัฒนา เพราะผ้าเบรกชนิดนี้มีราคาถูก

ยุคที่สอง

ผ้าเบรกใช้ใยเหล็กหรือผงเหล็กเป็นวัตถุหลักแทนแร่ใยหิน บางชนิดผสมการ์ไฟต์และคาร์บอน
    เพื่อให้เบรกมีความฝืดดีขึ้นและลดปัญหาเรื่องเสียง แต่เนื่องจากปัญหาเรื่องเสียงและเขม่าดำ
    ผ้าเบรกชนิดนี้จึงลดความนิยมลงตลอดเวลา โดยเฉพาะในประเทศญี่ปุ่น ปัจจุบันมีการใช้อยู่
    น้อยกว่า 10% แต่ยังเป็นที่นิยมในทวีปยุโรป และตลาดค้าปลีกผ้าเบรก โดยเฉพาะตลาดค้าปลีก
    ผ้าเบรกเมืองไทย

ยุคที่สาม

ผ้าเบรกใช้ใยสังเคราะห์หรือสารอนินทรีย์(ออร์แกนิค Non-Asbestos Organic) หรือเส้นใย
    สังเคราะห์ต่างๆ เป็นวัตถุหลักในผ้าเบรก นอกจากนั้นผ้าเบรกยังมีส่วนผสมของโลหะอ่อน
    อาทิ ทองแดง หรือทองเหลือง เป็นตัวสร้างความฝืด ปัจจุบันเป็นที่นิยมมากที่สุดในอุตสาหกรรม
    การผลิตรถยนต์ทั่วโลก รถยนต์ใหม่มากกว่า 90% ใช้ผ้าเบรกชนิดนี้ เนื่องจากวัสดุต่างๆ ของ
    ผ้าเบรก มีประสิทธิภาพที่ดี ตอบสนองการเบรกได้ดีกว่าเนื้อผ้าเบรกชนิดอื่นๆ แก้ปัญหา
    ในเรื่องเสียงและเขม่าดำ

http://www.daiwaasia.co.th/index.php...d=25&Itemid=48

17. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ผมว่าน่าจะลองใช้bendix metalkingครับมันดีมากๆครับผมก้อใช้อยู่ดีจริงๆครับราคา1300

18. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ใช้ Bandix metal king titanium อยู่

เทียบระดับของสินค้าแล้ว

ยังไม่สมกันเท่าไหร่เลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ตุลาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้