:มาประกอบ รถโมเดลกัน:

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย aRmidamaru, 21 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aRmidamaru

aRmidamaru New Member Member

197
    2
    0
    [ถ้าผิดกฏลบได้เลยคร้าบบบ]

เมื่อวานผมไปCentral มาค้าบได้ S15 มาคันนึง โมเดลนะ เลยอยากมาแนะนำพี่ๆที่อาจจะชอบเล่นโมเดลเหมือนกัน ครับ โมเดลยี่ห้อนี้ผมก็ไม่เคยเล่นแต่เป็นของ D1 Grand Prix ชื่อกล่องมันเป็นอย่างนี้เลย ดูชื่อก้รู้แล้วว่ามีแต่รถ Drift โมเดลรถ ก็ตามสไตล์นั้น แต่เอามาจาก รถที่ลงแข่งจริงๆในสนาม [ถ้าผิดพลาดประการใด ขอโทษด้วยค้าบบ]

มาดูรูปกล่องบรรจุโมเดล ยี่ห้อนี้ดีกว่าครับ

อันนี้ตอนเสร็จแล้ววว

ไม่น่าเชื่อว่างาน ยี่ห้อนี้ จะเนียนไช้ได้ครับดีพอๆกับ Tamiya หรืออาจจะดีกว่าในบางส่วนด้วยซ้ำครับเดี๋ยวหากผมทำเสร็จแล้วจะเอารุปมาให้ดูคร้าบบ

แก้ไขล่าสุด: 22 ธันวาคม 2005
  2. aRmidamaru

197
    2
    0
    มาดู ส่วนประกอบที่มีมาให้ในกล่องดีกว่าครับ ขอบอกว่า เยอะกว่า Tamiya อีก

^~^ เยอะชั่ยมั้ยล่า

แก้ไขล่าสุด: 21 ธันวาคม 2005
  3. BirdyReds

BirdyReds New Member Member

11
    0
    0
    อยากดูขั้นตอนประกอบจนเสร็จอ่ะครับ น่าจะงามมักๆ

4. aRmidamaru

197
    2
    0
    ครับผมเดี๋ยวจาถ่ายรูปมาให้ดูทีละขั้นนะคร้าบบ

5. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    เอารูปเสร็จแล้วมาด้วยคราบ ดูๆๆๆๆ

6. aRmidamaru

197
    2
    0
    [จุดประสงค์ การบอกขั้นตอนในการทำครั้งนี้ เป็น แนวทางสำหรับพี่ๆ เพื่อนๆ ที่อยากเล่นโมเดลกันบ้างแต่ยังไม่เคยเล่น ไม่ใช่เพราะว่าผมเก่งหรือเชี่ยวชาญ ถ้าไม่ถูกใจท่านใดขออภัยด้วยครับ]

มาดูอุปกรณ์และสี ที่ ไอซ์เลือกมาทำ Model คันนี้

อุปกรณ์อย่างที่เห็นตามในรูปเลยครับ งั้น มาดูสีกัน

ใช้สี พ่นภายนอกโมเดล ยี่ห้อ Tamiya
    สีแดง รหัส TS-49
    สีดำด้าน รหัส TS-6
    สีเคลือบ TS-13

ต่อมาเป็นสีทา ของTamiyaเช่นกัน
    สีแดงใส X-27 [สำหรับแต่งเติมไฟท้าย]
    สีแดง X-7 [สำหรับ ทา คาลิปเปอร์ และ เบาะ เพราะว่าถ้าพ่นเอา จะลำบากซักหน่อยและอาจไม่สวยเท่า ทา]
    สีส้มใส X-26 [แต่งเติมไปเลี้ยวนิดหน่อยเอง]
    สีฟ้า X-14 [อันนี้ไม่จำเป็นเลยครับ แต่ ไอซ์เอามาแต่งเติมภายในเพราะคิดว่ามันจืดไป เติมพวกปุ่มต่างๆ]
    สีเงิน XF-16 [สำหรับทาส่วนที่ควรจะเป็นโลหะ]

ที่ขาดไม่ได้สำหรับประกอบโมเดลคือ กาวโมเดล [ไม่รุ้เค้าเรียกอะไร] ยี่ห้อที่เลือกใช้คือ Mr.CEMENT ขวดทรง3เหลี่ยม ฝาจุกสีส้ม ถามพนักงานว่าเอากาวโมเดล เค้าน่าจะรู้ครับ

7. aRmidamaru

197
    2
    0
    เตรียมของเรียบร้อยแล้ว เอา สิ่งที่ทำแล้ววุ่นวายมาก่อนเลย
    1 การทำ สี Body รถ ไอซ์คิดว่ามันวุ่นวายสุดและครับ ก่อนจะพ่นสีน่าจะเอา โมเดลที่ต้องการพ่นสีไปล้างน้ำเพื่อเอาคราบน้ำมันหรือคราวสิ่งสกปรกออกก่อนเพราะถ้าไม่เอาออกสีจะพ่นไม่ติดเป็นจุดๆ งานจะน่าเกลียดเลยแหละครับ
    จากในรูปที่เห็นไอซ์เอาเทปกาวมาแปะกันไว้นั่นคือการบังสี เพราะโมเดลคันนี้มีพื้นที่ภายในห้องเครื่อง แต่ไม่มีเครื่องมาให้ ไม่รู้จะมีรูไว้ทำไม ไอซ์บังไว้เพราะอยากทำส่วนนั้นเป็นสีดำ ซึ่งตอนแรกที่ได้มามันสีแดงทั้งคัน บังเว้นไว้เหลือแต่ห้องเครื่อง แล้วพ่นสีดำแล้วค่อยแกะออก แล้วบังแต่ห้องเครื่องพ่นสีแดง ครับ อธิบายแล้วอาจจะ งงๆ นะครับ ขอโทดที><

ปล.ที่ในรูปเป็นเช่นนี้ไอซ์ลืมถ่ายตั้งแต่ทีแรกคร้าบ มะต้องสงสัย><

วิธีการพ่นสีอย่างคร่าวๆนะคร้าบไอซ์ก้ไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้เท่าไหร่แต่พอไปได้
    -.ก่อนพ่นควรเขย่ากระป๋องและลองพ่นที่อื่นก่อนดูว่าสีออกปกติไม่เป็นฟองแล้วค่อยพ่นที่ตัวรถ
    พ่นสีไล่จากขวาไปซ้ายหรือซ้ายไปขวา ตามถนัด ฝั่งซ้าย ฝั่งขวา หน้า หลัง ทำขั้นตอนเดียวกัน พ่นในระยะห่างประมาณ 1ฝามือครึ่ง ระวังอย่าไห้สีเยิ้ม พ่นแค่ให้สีบางๆพอประมาณเพราะเราจะพ่นหลายทีครับ พ่นครั้งแรก ทิ้งไว้ซัก 15นาที แล้วกลับมาพ่นอีก ทิ้งไว้30นาทีแล้วจึงมาตรวจสอบสีว่า เสมอกันทั่วทั้งคันไหม ถ้าไม่เสมอกัน ก้พ่นแก้ไขครับแต่ต้องระวังมากเพราะอาจจะเป็นฟองได้ เพราะฉะนั้น ถ้ามันไม่น่าเกลียดมากไม่ต้อง ซีเรียสครับเพราะคันนี้ สติกเกอร์ ลอกน้ำ เยอะ มันจะช่วยบังได้บางจุดครับ

พ่นเสร็จแล้วจะได้ประมาณ นี้ ครับ ^~^อิอิ

ปล.อย่าพึ่งพ่นเคลือบนะครับเพราะจะพ่นหลังจากติดสติกเกอร์ลอกน้ำแล้ว เพื่อความทน

8. aRmidamaru

197
    2
    0
    หลังจากทำสิ่งวุ่นวายไปแล้วระหว่างรอมันแห้งก็ ทำของง่ายๆกันพลางๆดีกว่าครับ

-.ประกอบล้อ
    -.ทาสีคาลิปเปอร์
    -.ทาสีช่วงล่างและภายในที่ควรจะเป็นโลหะ

9. aRmidamaru

197
    2
    0
    อ่าต่อไปก็ พ่นสีส่วนต่างๆที่เหลือเช่น ภายใน และ ส่วนประกอบต่างๆเช่น กระจกข้าง หางหลัง เป็นต้น

ส่วนนี้ขอไม่เอารูปขึ้นและกันครับเพราะรู้สึกรูปเยอะเหลือเกินอิอิ ไว้เอาที่สำคัญๆมาให้ดูดีกว่า อ่ะอย่าลืมขัดกระดาษทรายตบแต่งพวกส่วนที่ไม่เรียบของส่วนประกอบเพื่อความสวยงามและง่ายในการประกอบด้วยนะครับ

อ่าลืมบอก หน้าหนาวลมแร๊งแรง ควรหาที่ไม่มีลมพ่นสีนะครับเพราะไม่งั้น งานจะเต็มไปด้วยฝุ่น แบบของไอซ์><

10. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    อยากเล่นมากครับ แต่เวลาไม่ค่อยมีอ่ะ

11. aRmidamaru

197
    2
    0
    อิอิหาเวลามาเล่น จิครับพักผ่อนๆ ขั้นตอนที่เหลือจะค่อยๆโพสบอกครับ

12. NocH

298
    3
    0
    ไม่มีเวลาเหมือนกานอะครับ แย่จัง

13. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    - -'" เห็น model แล้วเหมือนเป็น ปมด้อยย ผมชอบเล่น ชอบ ประกอบ และ ชอบทาสีนะครับ

แต่ปัญหา คือไม่รู้จะเลือกสี อารัย และ เทคนิก ยังไง - -" ซื้อมาเล่นทีไร ออกมาเน่าทุกที เซงๆๆ

14. aRmidamaru

197
    2
    0
    ง้า พี่ตั้มลองอ่านวิธีทำดูนะครับเผื่อจะเป็นแนวทางในการทำครั้งต่อไปนะครับ

ต่อมา มาประกอบช่วงล่าง,ภายใน และ ครีบตรงกันชน[เรียกไม่ถูก ]กันดีกว่า วิธีการประกอบอ่านได้จากใบคู่มือของโมเดลนะครับ

พยายามเล็งแล้วค่อยทากาวนิดเดียวพอครับแปะไห้ตรงและไวที่สุดไม่งั้นจะเลอะ

ต่อมา ประกอบล้อและประกอบเข้ากับช่วงล่าง [ยี่ห้อนี้มี สปริงซะด้วย!!]

ส่วนอันนี้ภายในครับ แล้วแต่จะ แต่งเติมเพื่อความสวยงามกันไปเลย อย่าลืม ติดสติกเกอร์ ลอกน้ำที่เรือนไมล์ก่อนติดกาวน์นะครับไม่งั้นจะติดยาก มากๆ
    ปล.ไมรูปไม่ชัดเลยอ้า

15. aRmidamaru

197
    2
    0
    หลังจากทำภายใน ช่วงล่าง และ ครีบกันชนเสร็จแล้ว มาขั้นตอน สุดมันส์ กันดีกว่า
    การติดสติกเกอร์ ลอกน้ำ ^~^ ชื่อก็บอกแล้วครับใช้น้ำในการติดครับ อาจจะยากสักหน่อยแต่เสร็จแล้วจะภูมิใจมาก เย้!!

ดูรูปเป็นแนวทางนะครับ

เตรียมกระบอกใส่น้ำ และสติกเกอร์ลอกน้ำ

ตัดสติกเกอร์ลอกน้ำ ลายที่ต้องการแช่ลงไปในน้ำให้เต็มใบทิ้งไว้ซัก30วินาที แล้วนำขึ้นมาติดจุดที่ต้องการได้เลย ระวัง!! มันขาดง่ายมากๆครับ

ติดเสร็จแล้วได้ประมาณนี้เลย หุหุ ควรมี คัตเติลบัต[ที่แคะหู] และ ภูกัน ไว้เลื่อนและซับน้ำส่วนเกินด้วยนะครับ จะได้สวยๆ

16. aRmidamaru

197
    2
    0
    ตอนนี้ทำเสร็จแล้วครับเหลือ พ่นเคลือบ รอพรุ่งนี้เช้าจะโพสรูปพร้อมวีธีการทำที่เหลือให้ดูครับผม

17. Genoxide

501
    8
    0
    วิธีเยอะๆ มากๆ ว่าแต่กล่องละเท่าไหร่อ่ะครับ

18. aRmidamaru

197
    2
    0
    ยี่ห้อนี้ 1,370ครับ แพงผิดปกติ - -

19. aRmidamaru

197
    2
    0
    อันนี้คือรูปที่ ติดสติกเกอร์เสร็จแล้วครับ [ห้ามพ่นเคลือบนะครับเพราะว่า มันจะเปื่อย - - ไม่รู้เปงไรยี่ห้อนี้]

และนี่คือรูปที่ทำเสร็จแล้วครับ

เย้ เย้ เย้ เย้!!!

20. NocH

298
    3
    0
    ติด สติกเกอร์ได้ประนีต มากๆๆๆๆๆๆ นับถือเลย สวยมากกกก คราบ :D

21. aRmidamaru

197
    2
    0
    Inter โหดมากก

22. aRmidamaru

197
    2
    0
    ขอบคุณค้าบพี่โนช

23. P <-> A <-> T

P <-> A <-> T New Member Member

39
    2
    0
    เฟี้ยวมากๆ สวยดี คับ

24. aRmidamaru

197
    2
    0
    ขอบคุณครับบบ

25. Genoxide

501
    8
    0
    สวยโคดเลยครับ ,, งบประมาณประมาณเท่าไหร่อ่ะครับเนี๊ยะ

26. Poonim

Poonim New Member Lady Member

116
    4
    0
    พี่ตั้มส์อย่าไปซื้อเล่นเล้ยยย .. ปล่อยให้เด็กวัยรุ่นเค้าเล่นกันน๊ะ อิอิ

27. aRmidamaru

197
    2
    0
    โมเดล 1,370 + สี 2 ป๋อง 320 + สี ใช้ ทา 120 = 1,810 บาท ครับ

28. BirdyReds

BirdyReds New Member Member

11
    0
    0
    สวยมากครับ อยากมีแวลาทำมั่งจัง.... -_- "

29. aRmidamaru

197
    2
    0
    ถ้ามีเวลาลองซื้อมาเล่นกันนะครับ ตอนทำเหนื่อยแต่พอเสร็จแล้ว ภูมิใจดี

30. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    สุดยอดด ผมทำมาแต่ละคันเน่าเลยเจอแบบนี้ ของเราเหมือนกล้ายเป็นซากไปเลย นะเนี๊ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้