ผู้พิชิตสันติราษ (ตำรวจแย่ๆเจออีกแล้วครับ)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MY_NOOK, 15 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MY_NOOK

MY_NOOK New Member Member

76
    1
    0
    เห็นเพื่อนๆ พี่ในนี้โดนกันมาหลายท่านแล้ว คราวนี้ถึงคราวของผมแล้วครับ

วันนี้เมื่อเวลาประมาณ 17.40น. ผมขับรถกลับจากส่งของที่พัทยา มากับพ่อ กำลังจะกลับบ้านที่ตลาดหนองมน ซึ่งต้องผ่านเขตศรีราชา
    เหตุการณ์นี่มี ตัวผม พ่อ น้องชาย
    แล้ว ตำรวจ3คน เป็นดาบตำรวจ 2 คน แล้วก็ร้อยเวร 1 คน (มี2ดาวไม่รู้ว่ายศอะไร)
    เมื่อถึงสี่แยกไฟแดง (แยกลงตลาดศรีราชา) ผมโดนตำรวจเรียกจอด

ดาบตำรวจ1 - ขอดูใบอนุญาติขับขี่หน่อยครับ
    ผม - หยิบให้ดู แล้วถามว่าจับผมข้อหาอะไร
    ดาบตำรวจ1 - รถติดฟิล์มดำแล้วก็ดัดแปลงสภาพ (โหลดเตี้ย)
    ผม - รถผมโหลดเตี้ยจริง แต่กฏหมายเค้ากำหนดไว้ว่าวัดความสูงจากพื้นดินถึงกึ่งกลางไฟหน้า ต้องไม่ต่ำกว่า 60 เซนติเมตร ซึ่งรถของผมมันก็ไม่ได้ต่ำกว่าที่กำหนด
    ดาบตำรวจ1 - สภาพที่เห็นยังไงก็ผิด ขอใบอนุญาติด้วย
    ผม - มันไม่ต่ำกว่าที่กำหนดพี่จะจับผมได้ไง (ตอนนี้ผมยังไม่ได้ให้ใบขับขี่)
    ดาบตำรวจ1 - ถ้าคุณไม่เชื่อเดี๋ยวคุยกับร้อย"เวร" (ตำรวจเริ่มมีอารมณ์ฉุนเฉียว แล้วก็ก้มหน้าก้มตาเขียนใบสั่ง ยื่นมาให้ผม)
    ในขณะนั้น ร้อย"เวร"ก็ขับรถมาจอดพอดีพร้อมกับดาบตำรวจ2
    ตัวผมก็เข้าไปอธิบายให้ร้อย"เวร"ฟัง
    ผม - รถผมโหลด แต่เมื่อวัดจากกลางไฟแล้วมันไม่ได้ต่ำกว่า 60 ซ.ม. ถ้าพี่ไม่เชื่อลองวัดดูก็ได้ ถ้ามันต่ำกว่า 60 ซ.ม. ผมก็ยอมรับข้อหา
    ผม - แล้วการตั้งด่าน ด่านที่ถูกต้อง ต้องมีสัญญาณไฟบอกให้รู้ว่ามีด่าน ไม่ใช่พี่ยืนอยู่ข้างทางแล้วก็เดินออกมาเรียก (ร้อยเวรก็เดินหนี ไม่พูดอะไรกับผมเลย)
    ร้อยเวร - เดินไปยืนเล็งที่หน้ารถ จากนั้นก็มองไปยังตึกแถวที่ติดกับถนน ผมจำไม่ได้ว่าเป็นร้านอะไร พอดีมีช่างทำงานอยู่หน้าร้าน ร้อยเวรก็เดินไปหยิบตลับเมตรมาวัดเลย ปรากฏว่า ความสูง พอดี 60 ซ.ม. เป๊ะเลย
    ผม - เนี่ย 60 ซ.ม.พอดี
    ตรงนี้เองร้อยเวรก็ไม่ได้พูดอะไร แล้วก็บอกให้ไปคุยกับดาบตำรวจ2อีกคนนึง แล้วดาบตำรวจ2อีกคนก็เข้ามาอธิบายเรื่องกฏหมาย ว่าอย่างนั้นอย่างนี้ ซึ่งตัวผมเองก็บอกว่า วัดแล้วมันไม่ต่ำกว่า 60 ซ.ม. แล้วดาบตำรวจ2ก็พูดว่า
    ดาบตำรวจ2 - ตรงนั้น มันเป็นเกณ์ของขนส่ง น้องเคยเห็นรถกระบะที่มีคอก (โครงเหล็กหลังคาสำหรับบรรทุกของ) นั่นก็ต้องแจ้งกับกรมขนส่ง เพื่อขอใบอนุญาติเป็นรถกระบะบรรทุก ในส่วนของน้องก็เหมือนกัน ต้องไปแจ้งขนส่งเพื่อให้ขนส่งออกใบอนุญาติเป็นรถกระบะโหลดเตี้ย
    ผม - พูดอะไรไม่ออกแล้วก็ยืนงงอยู่แปปนึง
    ผม - แล้วอย่างนี้รถโหลดเตี้ยมันมีหลายคันอย่างนี้พี่ก็จับหมดสิ
    ดาบตำรวจ2 - ใช่ เรากำลังดำเนินการเรื่องนี้อยู่
    จังหวะนั้นรถก็ติดไฟแดง แล้วบังเอิญมีกระบะโหลดเตี้ยจอดติดไฟแดงอยู่
    ผมก็เลยเรียกให้ตำรวจทั้งสามดู
    ผม - เนี่ยพี่แล้วอย่างคันที่ติดไฟแดงน่ะ ก็โหลดเตี้ย
    ดาบตำรวจ1 - ผมจับไปแล้วเมื่อเช้านี้ ผมจำทะเบียนได้
    ทีนี้ตัวผม พ่อ น้องชาย ก็ได้แต่มองหน้ากัน (คือประมาณว่ายังไงกูก็จะจับมึงให้ได้อ่ะ)
    แล้วพ่อผมก็บอกว่า งั้นเอาอย่างนี้ละกันเสียค่าปรับเท่าไหร่ ตำรวจก็บอกว่า 200 ให้ไปเสียที่โรงพัก
    พ่อผมก็บอกว่าครับเด๋วจะไปเสียค่าปรับ จากนั้น ผม พ่อ น้องชาย ก็แยกออกมาแล้วก็ขับรถกลับบ้าน

ซึ่งตรงนี้ผมอยากจะบอกว่า รับไม่ได้กับการปฏิบัติหน้าที่ของตำรวจทั้ง3นาย นี่หรือผู้พิทักสันติราษ ผมว่าน่าจะเป็นผู้พิชิตสันติราษมากกว่า ไม่มีความเป็นกลางจ้องแต่จะรีดไถเงินจากประชาชนอย่างเดียว
    ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ตำรวจเลวๆพวกนี้จะหมดไปจากประเทศเสียที ผมเลยอยากจะมาเล่าสู่กันฟังน่ะครับ
    ในการปฏิบัติงานของตำรวจครั้งนี้มี3นายดังนี้
    1. ร้อย"เวร" ชื่อ ชุมพล รุ่งจิรพงษ์
    2. ดาบตำรวจ1 ชื่อ ภิรมย์ โคลอน
    3. ดาบตำรวจ2 ผมจำชื่อไม้ได้ครับ:D

2. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    คิดซะว่าเสียเงินทำบุญซื้ออาหารให้หมาจรจัดหิวโซละกันครับ

มือซ้ายกฎหมาย มือขวาปืน อย่าไปหวังความยุติธรรมจากมันเลย

ลองถ้าเป็นพรรคพวกมันสิ เตี้ย 30 ซม. มันก็ปล่อย

3. 50629195

50629195 New Member Member

70
    0
    0
    เพิ่งรู้ รถกระบะ โหลดเตี้ย ต้องแจ้งขนส่งด้วย

มันบ้าป่าววะ

4. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ยังงี้แหล่ะครับ

ตำรวจแม่งมั่ว

ผมเองก็เปงคนนึงที่รับไม่ได้กับตำรวจสันดานห..าอย่างนี้

5. td

td New Member Member

45
    0
    0
    ไอ้พวกนี้ เหี้ยเรียกพ่อ

6. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    ตำรวจดีๆเด๋วนี้มีน้อยจัง :mad:

ดูรูปรถแล้วไม่น่าโดนเลยอ่ะ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    จริงๆ ผู้พิชิตสันติราษฎร์

8. NeunG BomeX-R

NeunG BomeX-R New Member Member

148
    2
    0
    ลองพี่แกไม่ได้เหน็บปืนไว้ข้างเอวแล้วก็ไม่มีไอข้อหาต่างๆที่ไว้ปกป้องตัวเองได้น่ะ รับรองยังไงก็ได้มีเฮกันบ้างล่ะ

9. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ถ้ า จ ะ จั บ ร ถ โ ห ล ด

ผ ม ว่ า พ ว ก ใ ส่ ส ป ริ ง โ ห ล ด

ค ง โ ด น จั บกั น ทั้ ง ป ร ะ เ ท ศ ล ะ ค รั บ

เ ห อ ๆ

10. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ออกแล้ว งง ๆ ครับ

11. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    แม่งบ้า

12. whitekung-modify

whitekung-modify Active Member Member

1,501
    1
    38
    เอาอีกแล้วคุนตำรวจ......

13. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    จริงๆได้ไม่ต่ำกว่า 40 ซ.ม. นะครับ :)

14. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    อย่างงี้ไม่ไปจับ กัลลาโด่ด้วยล่ะ ไฟหน้าเค้ายังไม่ถึง 5o เซนเลยคุณพี่รวจ อิอิ

15. สงสัย2

สงสัย2 Guest

0
    0
    0
    อยากรู้อ่ะครับ ถ้าใบสั่งไม่ได้ระบุว่า ต้องเสียค่าปรับเท่าไหร่

จะ จ่าย ดีไหมครับ

แล้วทางตร. ทำถูกต้องรึป่าวที่ไม่ได้ลงราคาไว้อ่ะครับ

เพราะใบสั่งที่ได้มาเป็นต้นฉบับ ที่ทางตร.มีคือก็อบปี้ของเรา

แบบนี้ทางตร.จะแก้ก็อบปี้ของเราเพื่อเพิ่มเติมในส่วนของราคาค่าปรับไหมครับ

วอนผู้รู้ ให้ความรู้ทีครับ...

16. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ช่วงใกล้โผออกต้องทำยอดให้นาย เดี่ยวนายไม่ได้เลื่อนขั้นมั๊ง

ถือว่าทำทานให้จ่าแก่ๆๆไปแล้วกัน

17. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ไม่ไหวๆๆๆ

18. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    เฮ้อ................ พูดไม่ออกบอกไม่ถูก เหมือนๆวันก่อน ปิ๊ดขึ้นๆๆ

ขี่มอไซด์ ปกติผมก็เลนซ้ายตลอดอ่ะนะ พอดี รถอยู่ซ๊าย ก็ต้องออกขาว จิงมะ

เหมือนเดิม ข้างหน้าแม่งตั้งด่าน 3 ตัวเหมือนกัน มีป้ายหยุด ขนาดเท่าเอว + ติด

ชื่อร้อยเวร หรือยศห่าอะไรชของมันนั่นละ และ กรวยอยู่ฝั่งซ๊ายสุดๆติดฟุต
    บาท

มันโบกผม

กำลังใส่หูฟัง ฟังเพลงด้วย มันพูดห่านอะไรมาเนี่ยละไม่ได้ยิน จนขอรอบ 2 เอาหูฟังออก

" ขอดูใบขับขี่ด้วยครับ " มัน

"ข้อหาอะไรครับ " ผม

"ขับเลนขวาครับ" มัน

" โห..พี่ มีรถจอดเลนซ๊ายเนี่ยนะ "

"ขอดูใบขับขี่ด้วย " มัน

กระแทกเสียงเล็กน้อย " เพ่...เนี่ยมีรถจอดเลนซ๊ายเนี่ย ถ้าพี่ไม่ให้ผมเบี่ยงออกขวาเนี่ย พี่จะให้ผมวิ่งเข้าไปชนรถหรือไง "

"......... (งงๆมั้ง ฮา ) "

ใส่ต่อประโยคเดิม " เพ่...เนี่ยมีรถจอดเลนซ๊ายเนี่ย ถ้าพี่ไม่ให้ผมเบี่ยงออกขวาเนี่ย พี่จะให้ผมวิ่งเข้าไปชนรถหรือไง "(ท่อนท้าย เริ่มแทกดังเล็กน้อย)

"อ่อ....ถ้ามีเหตุผลก็ว่ากันได้ แต่ขอดูใบขับขี่ด้วยครับ (ไอสราดดดด จะเอาให้ได้นะมึง) "

"อ่ะพี่.... " ผม

"อ่ะ ....ไปได้ๆๆๆ " มัน พร้อมคืนบัตรผม

ทีนี้ผมละอยากรู้จริงๆว่า ไอ้พวกด่านหัวขวด ที่มันตั้งกัน 1-3 ตัวเนี่ย มันสามารถตั้งได้ ตามกฏหมายหรือเปล่า ถ้ามันเป็นด่านเถื่อน คราวหน้าคราวหลังจะได้ไม่ได้จอด

19. cb3 vtec

cb3 vtec New Member Member

147
    0
    0
    ตำรวจจราจรส่วนใหญ่เหี้ยๆทั้งนั้น โดยเฉพาะฝั่งธน วงแหวน กาญจนา บางบัวทอง เกลียดมันโครตๆ

จะมีดีให้เจอบ้างมั้ยเนี่ย

20. NUI101

NUI101 New Member Member

26
    0
    0
    เร่งทำยอดครับ ใกล้ปีใหม่ด่านจะเยอะกว่านี้

21. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    จากการสำรวจผมว่า

การโหลดเตี้ยทำให้หัวกบาลตำรวจมันหนักครับ

22. PakOJanG

PakOJanG Active Member VIP

475
    67
    28
    เราว่ารถก็ไม่ได้โหลดเตี้ยอะไรมากมายเลยนิ จับกันได้ซะงั้น

23. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    มันบ้าหรือเปล่าว่ะนี้รถโหลดเตี้ยต้องไปแจ้งขนส่ง กฎหมายประเทศไหนว่ะ

24. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ไปโพสที่จราจรตาเพชรเลยคับ

ชื่อครบหลังฐานครบแบบนี้ ไม่นานได้เรื่องแน่นอน

25. จริงๆผมว่าน่าจะออกกฎหมายมาเลยว่า

ถ้ามีด่านลอยๆแบบนี้ ถือว่าผิดกฎหมายเลยดีกว่าจะได้ ชนได้ถนัดๆหน่อยนะครับ

ลืมไป เค้าคงไม่ออกกฎหมายนี้หรอ เสียรายได้หมด

26. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ไม่แปลกใจเลย ครับ ที่มุมมองตร.จราจร ของคนไทยที่ใช้รถ มองในแง่ ลบ

27. กานต์

กานต์ New Member VIP

1,813
    13
    0
    งามหน้าล่ะครับ งานนี้ รายละเอียดหลักฐานเพียบ!!!

28. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    -ไม่ไหว ไม่ไหว - ...ทำไปได้ 3 หนัง....

29. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ตามกฎหมาย ไฟหน้าต้องสูงจากพื้นไม่น้อยกว่า 40 เซน นิครับ

ถ้าไม่น้อยกว่า 60 เซน แนะนำให้จับพวก เฟอรารี่ ปอเช่ร์ ลัมโบกินี่ ให้หมดเมืองเลย

30. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ก็ไปแจ้งขนส่งเลยครับ

ไปทำแบบที่เค้าว่า แล้วก็ชวนๆๆกันไปแจ้งให้หมด

ติดรถไว้มันจะได้ไม่ต้องแดกอีก ถ้าขนส่งออกให้ไม่ได้เพราะไม่มี กฏหมาย

ก็ให้เค้าทำบันทึกแนวว่าเราไม่ผิด

แล้วเอาสำเนาไปให้ สารวัตรจราจร ฯ กับ รองผู้กำกับการ(ฝ่ายจราจร) ฯ

ถ้ายังไม่เครียร์ ก็ให้
    ผู้กำกับ เลย

ให้มันรู้กันไป

สาดดดดดด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้